Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
Anh trung224 có kiến thức nhiều thật thích. Em dốt lý thuyết nên nhìn thấy đẹp đẹp là cắm đầu thử liền. Cái chủ quan của em thường bị ảnh hưởng bởi phần nhìn, có khi lấn sang phần nghe luông :D

Kiến thức nhiều cũng lắm khi không hay bác à, dễ bị định kiến lắm. Mà bị định kiến về một cái gì đó thường dẫn đến có thể bỏ qua một số cái rất tốt chỉ vì nó khác với định kiến của mình :(

linh0983

Well-Known Member
Cấp nguồn trước sau thì với con Isolator hàng của Ian Jin thiết kế, hắn có bảo là phải cấp điện phần isolation trước hoặc cùng lúc với Pi, ko được phép cấp điện sau.
Vậy là mình làm cho nó 2 cái công tắc : Mở nguồn Pi trước sau đó mở nguồn cho isolator . ( led RPI power trên board isolator sáng trước sau đó mới đến led Audio power sáng sau phải ko a ) .

trung224

Well-Known Member
Vậy là mình làm cho nó 2 cái công tắc : Mở nguồn Pi trước sau đó mở nguồn cho isolator . ( led RPI power trên board isolator sáng trước sau đó mới đến led Audio power sáng sau phải ko a ) .
Không cần đến 2 công tắc đâu bác à. Em vẫn mở cùng lúc ok mà, chỉ có cái hôm đầu tiên em test (chưa có LPS cho Pi) thì nếu dùng iFi iPower cắm điện vào Pi trước, sau đó mới cắm điện Salas PSU cho 502DAC thì ko nhận được tín hiệu thôi.

trung224

Well-Known Member

linh0983

Well-Known Member
Không cần đến 2 công tắc đâu bác à. Em vẫn mở cùng lúc ok mà, chỉ có cái hôm đầu tiên em test (chưa có LPS cho Pi) thì nếu dùng iFi iPower cắm điện vào Pi trước, sau đó mới cắm điện Salas PSU cho 502DAC thì ko nhận được tín hiệu thôi.
Vậy là cấp trước hay sau ko làm hư board isolator . Chỉ cần 2 led trên board isolator sáng là sẵn sàng đúng ko a . Mình nhớ mình đọc đâu đó trên diy có một tay cũng bị trường hơp này mình thấy hình có 1 đèn ko sáng cứ loay hoay miết .

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Nói nôm na là bác cắm con này nằm giữa Pi và DAC/HAT. Bác cấp nguồn 5-6V DC cho board isolation này và DAC/HAT của bác qua jack DC 2.5mm. Còn cấp nguồn riêng cho Pi qua mini USB

Nếu DAC của bác là master mode (ví dụ như Boss, 502DAC, DigiOne) thì chỉnh vị trí SW5 sao cho cần gạt ở vị trí 1 và 3 chỉ về phía có ghi số. Còn cần gạt ở vị trí 2 thì chỉ về phía có ghi "ON".

Cấp nguồn trước sau thì với con Isolator hàng của Ian Jin thiết kế, hắn có bảo là phải cấp điện phần isolation trước hoặc cùng lúc với Pi, ko được phép cấp điện sau.
Cảm ơn anh đã giải thích rõ. Lúc đầu em cũng nghĩ việc cấp nguồn như anh nói. Nhưng đọc tới đoạn 3.3V using LT3042 LDOs em không hiểu là gì :(

We recommend using LIFEPO4 batteries, and the Isolator will in turn provide 5v/06A using LT3042 and 3.3V using LT3042 LDOs

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Kiến thức nhiều cũng lắm khi không hay bác à, dễ bị định kiến lắm. Mà bị định kiến về một cái gì đó thường dẫn đến có thể bỏ qua một số cái rất tốt chỉ vì nó khác với định kiến của mình :(
Không chỉ trong audio, nhiều cái khác mình cũng vì định kiến mà bỏ qua mất nhiều cái hay, lạ, đẹp. Thậm chí định kiến dẫn đến sai lầm trong nhận định.

Em cố gắng tránh cái này bằng cách... hết sức tỉnh táo, cố gắng open trong suy nghĩ. Và quan trọng nhất là phải có đủ thởi gian để chiêm nghiệm.

Giống như thử một món ăn. Em thường chỉ dám kết luận ngon dở sau khi ăn 3 lần. Lần đầu có thể thấy ngon vì đói quá, lần thứ 2 có thể thấy ngon vì vui quá. Đến lần thứ 3 mới may ra bỏ qua được các yếu tố ngoại cảnh.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Ko biết bác nào có order hàng Ian đợt này ko ? Hàng từ Canada về VN sao chậm thế .

linh0983

Well-Known Member
Không chỉ trong audio, nhiều cái khác mình cũng vì định kiến mà bỏ qua mất nhiều cái hay, lạ, đẹp. Thậm chí định kiến dẫn đến sai lầm trong nhận định nữa

Em cố gắng tránh cái này bằng cách... hết sức tỉnh táo, cố gắng open trong suy nghĩ. Và quan trọng nhất là phải có đủ thởi gian để chiêm nghiệm.

Giống như thử một món ăn. Em thường chỉ dám kết luận ngon dở sau khi ăn 3 lần. Lần đầu có thể thấy ngoc vì đói quá, lần thứ 2 có thể thấy ngon vì vui quá. Đến lần thứ 3 mới may ra bỏ qua được các yếu tố ngoại cảnh.
Vậy thì " Love at the first sight " thì giải thích thế nào đây bác . :p:eek:o_O

trung224

Well-Known Member
Cảm ơn anh đã giải thích rõ. Lúc đầu em cũng nghĩ việc cấp nguồn như anh nói. Nhưng đọc tới đoạn 3.3V using LT3042 LDOs em không hiểu là gì :(
Ý nó sẽ nhận 5-6V DC từ nguồn ngoài, sau đó sẽ convert về chính xác 5V qua một con LT3042. Một con LT3042 khác sẽ convert 5-6V DC thành 3,3V. Hai con LT3042 này đã được tích hợp sẵn trên mạch isolator rồi. Ý câu này là nó quảng cáo phần lọc nguồn sạch ấy mà

tml3nr

Moderator
Ý nó sẽ nhận 5-6V DC từ nguồn ngoài, sau đó sẽ convert về chính xác 5V qua một con LT3042. Một con LT3042 khác sẽ convert 5-6V DC thành 3,3V. Hai con LT3042 này đã được tích hợp sẵn trên mạch isolator rồi. Ý câu này là nó quảng cáo phần lọc nguồn sạch ấy mà
Thì ra là vậy, em mơ màng tưởng nó đòi thêm một nguồn 3.3V :D

trung224

Well-Known Member
Vậy dùng với dac rời qua cổng usb (async) thì có giải pháp nào hợp lí không bác?
Hiện nay theo em là không. Vì chuyện chất lượng của truyền dẫn USB phụ thuộc vào cả 3 yếu tố : USB từ nguồn phát (laptop, PC hay Pi có chất lượng USB out khác nhau dù cùng đi vào cổng usb async), dây USB (dây USB và dây coax là hai loại dây có độ biến thiên về chất lượng kinh nhất, khác hẳn với dây AES/EBU và đặc biệt là BNC). Cuối cùng là phụ thuộc vào mạch nhận tín hiệu USB trên DAC. Một số DAC của Ayre, Mytek, Schiit Yggdrasil (USB Gen III) hay một số DAC dùng USB Amanero thì ok còn đa phần USB in từ DAC dưới 1500 USD cực kém.

Em theo USB vài năm nay rồi, gần như đã kinh qua hết. Kết luận cuối là tốt nhất là tránh xa USB cho digital audio, tốn tiền mà hiệu quả không cao.

Bên trên