Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Vụ Allo Isolator trích từ tài liệu của nó

We recommend using LIFEPO4 batteries, and the Isolator will in turn provide 5v/06A using LT3042 and 3.3V using LT3042 LDOs.
This pack can hold up to 4 x LIFEPO 18650 batteries and has a DC jack with a 2.5mm pi and a 5.5 outer diameter.
The batteries are arranged 2 x 2 in parallel releasing 6.4V.

4 cục Pin 18650 LiFePO4 = 6.4V.
4 cục pin lifepo4 này dòng bao nhiêu amperes anh nhỉ? Trong file tech của allo em lại thấy họ ghi:

For the Primary Side of Digital Isolator Power(3.3V_A side)) will source from RPI(5V) convert to 3.3V through LDO. For the Secondary Side of the Digital Isolator Power (3.3V_B side) will source from the external DC Jack (JP2) or External Battery Connector (J29).

And the Isolator will in turn provide 5v/06A using LT3042 and 3.3V using LT3042 LDOs.

Secondary Power Supply rating : +6V to +15V ~ 3A

Power Sequence : First Power on the Secondary Power(DC JACK or Battery). Then Power on the RPI/SBC power.

trung224

Well-Known Member
Nguồn Pin thuần bao giờ cũng có lợi thế về độ sạch (low noise). Tuy nhiên, transient response của Pin thường ko cao (tức là khả năng đáp ứng dòng khi tải yêu cầu) là chậm hơn các loại nguồn khác (LPS hay SMPS). Điều bất lợi này chỉ được khắc phục khi tải chỉ yêu cầu dòng cố định, em đoán bọn Allo chúng nó các tải trên Isolator chỉ cần dòng cố định nên chỉ cần để ý đến yếu tố low noise của nguồn là đủ. Do đó chúng nó mới khuyên dùng Pin, và dùng Pin thật ra cũng là rẻ (4 cục Pin xạc LiFePO4 với cục battery pack)

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Boss Dac khi có Allo isolator tiếng có khác không anh nhỉ?

Anh đo dòng và áp của iPower 5V khi đang có tải xem nó như thế nào ạ?

Em dốt, nhưng đoán mò là chắc nó cần áp trên 5V (hơn là cần dòng lớn), cần áp trên 5V để regulator ra 5V. Dòng thì hy vọng là không cần lớn lắm nếu nuôi Dac Hat. Như Dac+ Pro thì Hifiberry team họ nói chỉ khoảng 20-30mA.

iPower 9V/2A, iPower 12V/1.8A. Ở VN mình chỉ mua được mấy cái này. Nếu kiếm loại khác hơi khó.

http://ifi-audio.com/portfolio-view/accessory-ipower/
Vì e nâng cấp liền ba cái: nguồn, thẻ, isolator nên thấy nó khác biệt hẳn nhưng k rõ là do cái nào. Phải cắm rút lại như cũ mới xác định đc chất âm boss dac qua íolator có hơn ko :)

tml3nr

Moderator
Cảm ơn các @Thanhvo31, em đã nhận được BossDAC.
Tuy nhiên là toát mồ hôi từ trưa đến giờ em nó vẫn chưa hot. Không hiểu sao Rune hay Openelec không nhận được DAC dù em đã làm theo hướng dẫn là thêm dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio vào config.txt và thêm cả file driver all-boss-dac-pcm512x-audio.dtbo vào.
Bác @Hagemi hay bác nào biết chỉ em chút.
Anh nên dùng Rune bản mới nhất 20170229. Nó support boss dac.

http://www.runeaudio.com/forum/runeaudio-0-4-beta-for-raspberry-pi2-3-t4434.html

file.php

Thanhvo31

Well-Known Member
Cảm ơn các @Thanhvo31, em đã nhận được BossDAC.
Tuy nhiên là toát mồ hôi từ trưa đến giờ em nó vẫn chưa hot. Không hiểu sao Rune hay Openelec không nhận được DAC dù em đã làm theo hướng dẫn là thêm dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio vào config.txt và thêm cả file driver all-boss-dac-pcm512x-audio.dtbo vào.
Bác @Hagemi hay bác nào biết chỉ em chút.

Dùng Volumio, Rune hay Moode bản mới nhất đều nhận Allo BOSS DAC. Có trong hộp chọn luôn, khỏi edit file config .
Volumio http://updates.volumio.org/pi/volumio/2.201/volumio-2.201-2017-06-13-pi.img.zip
Rune https://docs.google.com/uc?id=0B5E5WDN-EI9Lc3ZzVEcwWDE0LUE&export=download
Moode http://www.hdvietnam.com/threads/du...pi-chat-luong-cao.1319210/page-6#post-9346388

ko853

Well-Known Member
Đúng hàng UK hở anh? Chổ này hình như hôm trước anh linh0983 có đặt mua, không biết ảnh nhận được chưa. Trên web họ đề chữ Made in UK nhưng hình thì PCR nên thấy cũng hơi phập phù.

Anh dán 2 cái tản nhiệt lên Pi cho yên tâm.
Đúng hàng UK bác ah. DÁn tản nhiệt sợ nó đụng với Boss DAC. Với lại pi chơi nhạc chạy ít nên cũng ko lắm phần nhiệt.

@Thanhvo31 : con này mua hết 850k, giao hàng 2.5 tuần.

chipno

Active Member
Pin LiFePO4 nổi tiếng giống người Nhật là làm việc tới chết, nghĩa là dòng, áp ổn định tới khi kiệt.
Khác với mấy anh LiPO , vừa làm vừa xỉu dần, giống VN mình :(:p
Ở mình. Mua pin đó ở đâu vậy anh !k biết pin này sài được bao lâu.

tml3nr

Moderator
Em hỏi thăm tí ạ. Hơi ngoài lề một chút, nhưng có liên quan đến việc chia sẻ trên diễn đàn của tất cả mọi người.

Trước giờ em vẫn up ảnh lên photobucket. Nhưng gần đây nó chuyển sang... đòi tiền nên mấy hình em up lên dd chết hết :(

Sau khi mò mẫm thử qua khoảng 10 trang web thì em thấy postimg.org có vẻ OK: Up down nhanh, quản lý album, thumbnail rõ ràng, lấy direct link tiện lợi... có vẻ ổn.

Còn trang nào hay hơn không các anh nhỉ?

Testing from postimg.org:

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Sax, bác có 2 e pi 2 rùi mà, sao ko mua thêm pi 3 về hạ xung nghe thử bít đâu lại hay hơn pi 2 hehe
Lúc đầu em mua P3 trước. Sau đó về test thì thấy có một vài cái OS nó chưa tương thích tốt với Pi3 nên em lấy thêm 1 cái Pi2 về thử. Test qua một vòng thấy tiếng Pi2 sạch hơn Pi3 nhiều nên em chạy ra lấy thêm 1 cái Pi2 nữa để làm cho dễ, khỏi tháo ra tháo vô.

Sợ mai mốt tìm không ra Pi2 nên em tính lận lưng thêm một cái nữa cho nó yên tâm về sau :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Em hỏi thăm tí ạ. Hơi ngoài lề một chút, nhưng có liên quan đến việc chia sẻ trên diễn đàn của tất cả mọi người.

Trước giờ em vẫn up ảnh lên photobucket. Nhưng gần đây nó chuyển sang... đòi tiền nên mấy hình em up lên dd chết hết :(

Sau khi mò mẫm thử qua khoảng 10 trang web thì em thấy postimg.org có vẻ OK: Up down nhanh, quản lý album, thumbnail rõ ràng, lấy direct link tiện lợi... có vẻ ổn.

Mình dùng Google photo luôn. Từ lâu khỏi cắm usb lấy hình nữa.

nguyennam76

Banned

bác dùng trang này nè miễn phí , lại rễ dùng
www.flickr.com

Bên trên