Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Nhờ các bác tư vấn
E đang dùng RPI3 chạy kodi xem phim nghe nhạc. Dùng thêm bộ dàn nội địa onkyo base v20. Em nối dàn với tivi qua cổng quang. Nếu cắm qua cái rune audio này thì chất lượng cải thiện hơn không . em cảm ơn

thanhminhppc

Active Member
Hôm nay mới test thử em USBridge cài Volumio kết nối USB với DAC Holo Audio Spring nghe phê thật, em nó play file DSD 512 native ngon lành, mình cài thử RoonBridge trên Volumio cũng play file DSD 512 native rất ok. Quá hài lòng em này, một số bác bên Tây còn so sánh USBridge với microRendu và đánh giá không hơn được USBridge :). Còn vấn đề nhỏ với album art hiển thị trên iPhone (giao diện web của Volumio) độ phân giải kém quá, mình tuỳ chỉnh trên Volumio mà ko được. Dùng Lumin app thì ok, Linn Kazoo thì lại ko cách nào chơi file DSD được.

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
mình cũng dùng USBridge, bác giúp mình cài roonbridge trên volumio được không? cám ơn

Hagemi

Active Member
Hôm nay mới test thử em USBridge cài Volumio kết nối USB với DAC Holo Audio Spring nghe phê thật, em nó play file DSD 512 native ngon lành, mình cài thử RoonBridge trên Volumio cũng play file DSD 512 native rất ok. Quá hài lòng em này, một số bác bên Tây còn so sánh USBridge với microRendu và đánh giá không hơn được USBridge :). Còn vấn đề nhỏ với album art hiển thị trên iPhone (giao diện web của Volumio) độ phân giải kém quá, mình tuỳ chỉnh trên Volumio mà ko được. Dùng Lumin app thì ok, Linn Kazoo thì lại ko cách nào chơi file DSD được.
Làm thế nào mà Lumin chơi được Dsd vậy bác? Lumin e dùng ko thấy nhận dsd
Em USBridge bác cấp nguồn như thế nào vậy ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
mình cũng dùng USBridge, bác giúp mình cài roonbridge trên volumio được không? cám ơn
Cái này bác @trung224 có hướng dẫn rồi. Em xin phép copy lại
Nếu bác đang dùng Pi 3 với Rune/Moode/Volumio thì có thể cài Roon bridge lên Pi 3 như sau

Bước 1 : Bác dùng phần mềm Putty trên máy tính rồitruy cập vào SSH của Pi chạy Moode.
Bác vào Putty, nhập IP Address của Pi vào rồi nhấn Open. Khi đó sẽ hiện ra bảng hỏi user, bác điền Pirồi nhấn Enter. Đến phần password, bác điền moodeaudio rồi nhấn enter (đây là trường hợp em dùng Moode).

Với Volumio thì user là volumio, password cũng là volumio

Bước 2: Cài đặt Roon Bridge
Chép dòng lệnh sau
curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
rồi nhấn Enter. Lệnh này sẽ tải gói cài đặt về RPi

Đợi xong phần tải gói cài đặt, nhập dòng lệnh sau
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh rồi nhấn Enter

Cuối cùng nhập dòng lệnh sau
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.shrồi nhấn Enter.
Nó sẽ hỏi có muốn cài đặt ko thì nhấn Y (yes) rồi nhấn Enter, đợi tầm 30s cho nó cài đặt là xong phần Roon Bridge.

Bước 3: Quay lại Roon Control App, vào phần Settings > Audio, sẽ nhìn thấy ở phần Networked có hiển thị Roon Bridge, nhấn Enable để khởi động việc streaming sang Roon Bridge.

Nếu như Pi 3 chưa cài gì (trống trơn) thì có thể lên mạng download DietPi rồi burn vào thẻ nhớ là được

thanhminhppc

Active Member
Thật ra RoonBridge mình test chơi thôi, chứ dùng Minimserver trên NAS và Volumio trên USBridge là OK rồi. Roon có gì ghê gớm đâu, mình thấy nó cũng bình thường thôi, ko nên mua.
Bác dùng phần mềm putty để truy cập SSH vào địa chỉ ip của Volumio sau đó gõ lần lượt 6 dòng lệnh sau:
sudo apt-get update
sudo apt-get install lbzip2
cd /home/volumio/
curl -O http://download.roonlabs.com/builds/roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Thật ra RoonBridge mình test chơi thôi, chứ dùng Minimserver trên NAS và Volumio trên USBridge là OK rồi. Roon có gì ghê gớm đâu, mình thấy nó cũng bình thường thôi, ko nên mua.
Bác dùng phần mềm putty để truy cập SSH vào địa chỉ ip của Volumio sau đó gõ lần lượt 6 dòng lệnh sau:
sudo apt-get update
sudo apt-get install lbzip2
cd /home/volumio/
chmod +x roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
sudo ./roonbridge-installer-linuxarmv7hf.sh
cám ơn bác, mình làm được rồi
cho hỏi thêm, USBridge của mình đã cài sẵn volumio, nhưng mình thấy trên trang web của allo.com, có ghi là có thể cài Dietpi, bác có hướng dẫn mình thay đổi từ volumio sang Dietpi ( chủ yếu là thay đổi chất âm nghe thử ) . cám ơn bác nhiều

thanhminhppc

Active Member
cám ơn bác, mình làm được rồi
cho hỏi thêm, USBridge của mình đã cài sẵn volumio, nhưng mình thấy trên trang web của allo.com, có ghi là có thể cài Dietpi, bác có hướng dẫn mình thay đổi từ volumio sang Dietpi ( chủ yếu là thay đổi chất âm nghe thử ) . cám ơn bác nhiều
Bác phải mở case ra trên board của Sparky tháo thẻ nhớ eMMC, sau đó gắn vào eMMC reader đi kèm theo máy (họ dán trên hộp đựng adapter) rồi gắn vào card reader (mua thêm hoặc trên laptop có) kết nối máy tính
Dùng SD formatter tool để format
Tải firmware Dietpi cho USBridge về extract ra: http://dietpi.com/phpbb/viewtopic.php?f=8&t=2317&p=8869#p8869
Dùng Win32Disk image để write firmware lên eMMC sau đó gắn lại vào Sparky là xong
Còn 1 cách đơn giản hơn không phải tháo case lấy eMMC vì Sparky nó có thêm 1 khe microSD nữa, bác cài Dietpi trực tiếp trên 1 thẻ microSD trên 5GB sau đó gắn vào khe microSD trên Sparky, kết nối LAN cho nó rồi mở nó lên. Dùng Winscp trên máy tính để chép firmware vào thư mục gốc của Dietpi rồi sau đó dùng lệnh trên Putty để chép firmware vào eMMC -> cụ thể thì xem hướng dẫn sau https://www.amazon.com/clouddrive/share/KnKc59NZN82daHSprgow9hwk8SQYlBmRps3fD4SeIlt?_encoding=UTF8&*Version*=1&*entries*=0&mgh=1
Các hướng dẫn đều có trên trang chủ đó bác
https://www.allo.com/sparky/usbridge.html#downloads

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
ah, cám ơn bác mình hiểu rồi, hèn chi mình thấy lạ là không có thẻ nhớ gì cả mà khi ON USBridge nó chạy ào ào (thì ra có thẻ nhớ eMMC bên trong)

thanhminhppc

Active Member
ah, cám ơn bác mình hiểu rồi, hèn chi mình thấy lạ là không có thẻ nhớ gì cả mà khi ON USBridge nó chạy ào ào (thì ra có thẻ nhớ eMMC bên trong)
Mình thấy bên Tây họ dùng USBridge với Dietpi là đa số, ko hiểu là Dietpi nó hay hơn Volumio hay ko nữa, cũng chưa test thử tại thấy Volumio dùng Ok quá rồi :). Bản USBridge của bác là vỏ trong Acrylic thì phải, hôm bữa mình lấy bên mlab con vỏ nhôm của Allo dùng miếng dán tản nhiệt giữa chip với vỏ nhôm luôn nên tản nhiệt khá hiệu quả

binna

Well-Known Member
USBridge của mình là bản acrylic, nhưng mình thấy tản nhiệt cũng OK (nghe 1 giờ chỉ ấm ấm thôi)
đúng là Volumio dùng OK rồi, nhưng với tai & dàn của mình nghe Roon bridge thì ....càng hay hơn (chỉ dùng trial Roon thôi, chắc không mua license...vì mắc quá)
cũng thấy số đông dùng Dietpi trên USBridge, nên muốn cài & thử trải nghiệm xem thế nào
(may là có mấy ngày tết có thời gian để vọc, chứ bữa giờ lấy về chỉ nghe Volumio thôi)

Hagemi

Active Member
Bác xem lại media server xem thế nào nếu là minimserver bác thử uninstall rồi cài lại cho em nó scan lại thư mục music xem sao.
Bác đang dùng Nas nào vây ạ? E đang dùng cái Nas cùi Seagate Goflex chưa biết cài minim lên nó như thế nào. Nas này chỉ được cái ưu điểm là fanless, có khi phải tính đến chuyện nâng cấp nas rồi bác ạ :(

thanhminhppc

Active Member
Bác đang dùng Nas nào vây ạ? E đang dùng cái Nas cùi Seagate Goflex chưa biết cài minim lên nó như thế nào. Nas này chỉ được cái ưu điểm là fanless, có khi phải tính đến chuyện nâng cấp nas rồi bác ạ :(
Mình dùng NAS Synology cài minimserver rất đơn giản hoặc ko thì dùng luôn cái media server của Synology luôn. NAS thì bác để chỗ nào cũng được miễn có đường LAN cho nó nên cũng ko quan trọng fanless lắm. Bác nên đầu tư luôn con Synology cấu hình mạnh chút để cài Roon core luôn là tuyệt vời nếu bác muốn chơi Roon, con NAS của mình chạy Roon core khá là OK

binna

Well-Known Member
Bác phải mở case ra trên board của Sparky tháo thẻ nhớ eMMC, sau đó gắn vào eMMC reader đi kèm theo máy (họ dán trên hộp đựng adapter) rồi gắn vào card reader (mua thêm hoặc trên laptop có) kết nối máy tính
Dùng SD formatter tool để format
Tải firmware Dietpi cho USBridge về extract ra: http://dietpi.com/phpbb/viewtopic.php?f=8&t=2317&p=8869#p8869
Dùng Win32Disk image để write firmware lên eMMC sau đó gắn lại vào Sparky là xong
Còn 1 cách đơn giản hơn không phải tháo case lấy eMMC vì Sparky nó có thêm 1 khe microSD nữa, bác cài Dietpi trực tiếp trên 1 thẻ microSD trên 5GB sau đó gắn vào khe microSD trên Sparky, kết nối LAN cho nó rồi mở nó lên. Dùng Winscp trên máy tính để chép firmware vào thư mục gốc của Dietpi rồi sau đó dùng lệnh trên Putty để chép firmware vào eMMC -> cụ thể thì xem hướng dẫn sau https://www.amazon.com/clouddrive/share/KnKc59NZN82daHSprgow9hwk8SQYlBmRps3fD4SeIlt?_encoding=UTF8&*Version*=1&*entries*=0&mgh=1
Các hướng dẫn đều có trên trang chủ đó bác
https://www.allo.com/sparky/usbridge.html#downloads

theo link bác đưa, mình có đọc, và thấy ghi là
Note : by default sparky boots from SD card if SD and eMMC are present on sparky.
có nghĩa là Sparky sẽ boot từ thẻ SD trước, nhưng thực tế thì lại boot từ eMMC trước !!!!

thanhminhppc

Active Member
theo link bác đưa, mình có đọc, và thấy ghi là
Note : by default sparky boots from SD card if SD and eMMC are present on sparky.
có nghĩa là Sparky sẽ boot từ thẻ SD trước, nhưng thực tế thì lại boot từ eMMC trước !!!!
Nếu vậy là phải mở case ra rồi, để tìm còn cách nào để set cho nó boot từ SD card trước ko

Bên trên