Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hagemi

Active Member
Loanh quanh Rune, Moode, Volumio em lại kết chất âm của Rune nhất rồi. Bác @tml3nr cho e hỏi hiện tại bản Rune nào cho chất lượng âm thanh tốt nhất bác nhỉ?

tml3nr

Moderator

tml3nr

Moderator
Còn tùy chỉnh nào cần chú ý để cho âm thanh tốt hơn nữa ko bác ?
Em set như hình dưới đây thấy OK nhất anh ạ:

rune_audio20170229_settings1-png.283904

rune_audio20170229_settings2-png.283903

Đính kèm

283.8 KB · Xem: 324
    231.3 KB · Xem: 329

tml3nr

Moderator
Bản Run này có hỗ trợ Digione và file DSD không bạn?
Em chỉ nghe nhạc 16/44.1 nên không rành về các thứ hi-res ạ. Để Rune chạy được với DigiOne thì có bản mod này:
Rune Audio hổ trợ nhiều Sound Card từ runeaudio forum
Như bác @Thanhvo31 thông báo. Hôm nay bạn janui@runeaudioforum ra RuneAudio , up từ bản 2016, hổ trợ nhiều sound card. Kernel 4.9.63-1, MPD 0.20.11
http://www.runeaudio.com/forum/runeaudio-0-3-beta-for-raspberry-pi-t502-520.html
http://www.mediafire.com/file/88nzo...pi2_rp3_0.4-beta_20171120_4GB_4.9.63-1.img.gz
:);)

Chỉnh sửa lần cuối:

Vando

Well-Known Member
Mình cài LibreElec trên Pi3+ bossdac không play được file DSD. Có bác nào gặp tình trạng này không?

thanhminhppc

Active Member
À lấy thẻ eMMC ra thì dĩ nhiên là máy sẽ boot từ SD card, mình thắc mắc là khi 2 thẻ được gắn cùng lúc và có hệ điều hành trên cả 2 thì máy ưu tiên boot từ eMMC chứ ko phải SD theo như file hướng dẫn. Bác thấy dietpi so với volumio thế nào
đúng là USBridge có thể boot từ SD
em mở case, lấy thẻ eMMC ra, chép firmware vào thẻ SD - theo link này http://dietpi.com/phpbb/viewtopic.php?f=8&t=2317#p8869
gắn thẻ vào lại, boot lên, vào Dietpi ngon lành

binna

Well-Known Member
À lấy thẻ eMMC ra thì dĩ nhiên là máy sẽ boot từ SD card, mình thắc mắc là khi 2 thẻ được gắn cùng lúc và có hệ điều hành trên cả 2 thì máy ưu tiên boot từ eMMC chứ ko phải SD theo như file hướng dẫn. Bác thấy dietpi so với volumio thế nào
firmware dietpi là bản dành cho Sparky SBC
các soft trong firmware này đa số hướng đến cách chơi qua mạng ( player trên computer, đẩy tín hiệu qua Dietpi, qua cổng USB ra DAC) - mình dùng Roon trên Mac Air, bật lên là thấy ngay roon bridge ( kể cả mạng dây & wifi)
nếu dùng player của Dietpi, rất khó lấy nhạc từ ổ cứng ngoài - hay là mình không biết cách thêm nhạc vào library ( lấy qua NAS hay server có vẻ dể hơn, nhưng mình không 2 món này, nên chưa thử)
về chất âm, đối với dàn cỏ của mình, thấy cũng không khác biệt nhiều so với Volumio
chắc sẽ quay về Volumio, dễ điều khiển & quản lý kho nhạc....:)

do_long_khach

Well-Known Member
Bác ko cần quan tâm đến renderer, chỉ cài nó vào thẻ là xong. Cài server trên pc, cài control point lên đthoại (tốt nhất là BubbleUpnp). Sau đó trên đ thoại bác vào BubbleUpnp, chọn renderer là DietPi, library là server đã cài trên pc. Mà khi cài Dietpi bác phải chọn Gmrender là phần mềm phát upnp.
các soft trong firmware này đa số hướng đến cách chơi qua mạng ( player trên computer, đẩy tín hiệu qua Dietpi, qua cổng USB ra DAC) - mình dùng Roon trên Mac Air, bật lên là thấy ngay roon bridge ( kể cả mạng dây & wifi)
nếu dùng player của Dietpi, rất khó lấy nhạc từ ổ cứng ngoài - hay là mình không biết cách thêm nhạc vào library ( lấy qua NAS hay server có vẻ dể hơn, nhưng mình không 2 món này, nên chưa thử)
về chất âm, đối với dàn cỏ của mình, thấy cũng không khác biệt nhiều so với Volumio

binna

Well-Known Member
Bác ko cần quan tâm đến renderer, chỉ cài nó vào thẻ là xong. Cài server trên pc, cài control point lên đthoại (tốt nhất là BubbleUpnp). Sau đó trên đ thoại bác vào BubbleUpnp, chọn renderer là DietPi, library là server đã cài trên pc. Mà khi cài Dietpi bác phải chọn Gmrender là phần mềm phát upnp.
thank bác, để mình làm thử
mà cài server trên pc là cài soft nào vậy bác ?

do_long_khach

Well-Known Member
thank bác, để mình làm thử
mà cài server trên pc là cài soft nào vậy bác ?
Nhiều lắm bác. Tốt nhất là Minimserver, ko thì Kodi, Foobar hay Jriver cũng ok. Mà như tôi thấy, chỉ có Minim và Foobar là hiện folder trong Control point.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Renderer giữa DietPi và Moode 3.8.4 bác thấy khác nhau nhiều ko ? Mình đang dùng Moode 3.8.4 chưa qua DietPi bao giờ a . :rolleyes:

thanhminhppc

Active Member
Mình thấy Volumio quá chuẩn rồi ko phải cài đặt gì nhiều, nghe khá ổn, hỗ trợ tốt Native DSD 512, ko phải set up nhiều thứ linh tinh như mấy firmware khác. Cái đơn giản nhất là cái tốt nhất :). Còn vấn đề nữa là ko biết Pi 3 hay Sparky có hỗ trợ USB wifi chuẩn AC ko, nếu nghe qua wifi và LAN thì cái nào ít nhiễu hơn

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Mấy cái này đều đơn zản mà bác, sẵn đó nghịch cho vui.

@linh0983 : tôi thích Dietpi hơn, bác thử xem. Nhớ paste đoạn mã như với Rune, Moode, và vào ssh tinh chỉnh priority này nọ.

Bên trên