Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

phithien

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Dac +pro ở VN có chỗ bán ko các bác nhỉ, ship vên kia về sợ lâu.
Ko thấy ai bán. vì bán chắc vài người chơi thôi. Dân chuyên nghiệp ko quan tâm tới những món đồ quá rẻ tiền, dân amater thì nghe sao cũng được và 1 bộ phận rất lớn là những bạn lập trình trên Rasp gần như ko quan tâm tới media player trên Rasp. Bác ship về đi. hàng tàu 1 tuần về tới. Hàng USA thì 3-4 tuần

do_long_khach

Well-Known Member

Vừa thấy bên trang sonuca có bán, giá triệu sáu thì cũng chấp nhận được. Vừa hay cũng có quen ông chủ trang đó.

geekstore

Member

Có em sắp nhập về bán phục vụ các bác nhé! :D

DanielTran

Well-Known Member

Hoan hô bác! Bác xem làm thế nào thành một gói giải pháp luôn ấy, với các option nâng cao theo từng cấp 1, 2, 3,... chứ em nghĩ em và chắc nhiều người khác cũng quan tâm nhưng không có nhiều thời gian, sẽ có tâm lý ngại ngần vì không biết thứ ấy mua về đã đủ chưa, còn thiếu những gì nữa,...

smallgent

Well-Known Member

@smallgent : ah mình muốn áp ra một đường dùng cho PI 3 và một đường dùng cho TDA8932 X 2 . bác tính dùm nhé
Sáng giờ công việc bận quá giờ mới trả lời. Vầy: do bạn cần làm cho cả ampli nữa nên chạy chợ Nhật Tảo kiếm cục xuyến tròn đâu chừng 80 - 100VA gì đấy do công ty Hoàn Cầu VN làm thì nó ra 2 x 40VAC và cả 15VAC, 12VAC hay 9VAC gì đấy thì về làm là phù hợp nhất vì:
1) 2 đầu ra 40VAC kia bạn mua cái board linear đôi rồi đấu vào 2 cái board mono amp TDA8932 là quá chuẩn.
2) đường đơn kia (nếu chọn được 9VAC là hay nhất) đấu cái board linear riêng cấp cho RP3.

Cục xuyến kia hôm trước mình hỏi đâu chừng 220,000VND.

Hỏi ngu tý là dac pro+ kết nối với pi qua đường usb phải ko các bác?
Mấy bạn trên nói cổng đó là GPIO thì ko sai nhưng chính xác nhất vẫn là phương thức truyền I2S do RP ko có I2S riêng mà nằm trong GPIO luôn.

Dac +pro ở VN có chỗ bán ko các bác nhỉ, ship vên kia về sợ lâu.
Hôm trước bạn hỏi rồi sao ko order luôn. nếu lúc đó order thì giờ cũng có hàng rồi :)

Hoan hô bác! Bác xem làm thế nào thành một gói giải pháp luôn ấy, với các option nâng cao theo từng cấp 1, 2, 3,... chứ em nghĩ em và chắc nhiều người khác cũng quan tâm nhưng không có nhiều thời gian, sẽ có tâm lý ngại ngần vì không biết thứ ấy mua về đã đủ chưa, còn thiếu những gì nữa,...
Anh này mình nhớ về điện tử cũng chuyên gia thì phải. AE ai có cần hỏi gì có thể tham vấn thêm. Thiệt tình đó, có gì anh giúp thêm. Cảm ơn Anh.

PCM5102 DAC Decoder I2S Player đang trên đường về, có amplifier board nào mua về dọc ko các bác (ko phải hifiberry nha), khi nào PCM về , nhờ các bác giúp đở setup. thanks mọi người

takavina9

Banned

Đức – Ba Lan, Anh – Xứ Wales là những cặp đấu đáng chờ đợi của EURO 2016 sẽ được tường thuật trực tiếp trên sóng VTV ngày 16/6 và rạng sáng 17/6.

Xem trực tiếp EURO 2016 trên Android TV Box

ĐT Anh đã có trận hoà đầy tiếc nuối và có phần thất vọng trước Nga trong ngày ra quân tại EURO 2016. Tham vọng và sức mạnh thực sự của tuyển Anh tại EURO 2016 sẽ có thách thức đầy ý nghĩa mang tên Xứ Wales với sự góp mặt của Gareth Bale trong đội hình.

Bale đã ghi bàn giúp Xứ Wales có trọn 3 điểm khi chạm trán Slovakia trong ngày ra quân. Theo đó, Bale và các đồng đội chỉ cần thêm chiến thắng trước ĐT Anh để chắc chắn góp mặt tại vòng 1/8.

Cuộc đối đầu duyên nợ và hứa hẹn kịch tính hấp dẫn giữa ĐT Anh – Xứ Wales được tường thuật trực tiếp trên kênh VTV6 & VTV6HD lúc 20h00 hôm nay 16/6.

Ở một diễn biến khác, ĐT Đức đã chứng minh sức mạnh và vị thế của nhà ĐKVĐ thế giới với chiến thắng thuyết phục 2-0 trước Ukraine. Trong khi đó, Ba Lan cũng có chiến thắng tối thiểu trước Bắc Ireland. Như vậy, cuộc chạm trán giữa Đức và Ba Lan là cuộc đấu nhằm phân định ngôi đầu tại bảng C EURO 2016.

Trận đấu giữa Đức và Ba Lan được tường thuật trực tiếp lúc 2h00 ngày 17/6 trên kênh VTV3 và VTV3HD.

Ngoài ra, cuộc đối đầu giữa Ukraine và Bắc Ireland cũng rất đáng chú ý. Trận đấu này được tường thuật trực tiếp trên kênh VTV6 & VTV6HD lúc 23h00 ngày 16/6.

Lịch thi đấu và tường thuật trực tiếp EURO 2016 tối 16/6 và rạng sáng 17/6:

20h00 ngày 16/6: Anh – Xứ Wales (VTV6 và VTV6 HD)

23h00 ngày 16/6: Ukraine – Bắc Ireland (VTV6 và VTV6 HD)

2h00 ngày 17/6: Đức – Ba Lan (VTV3 và VTV3 HD)

smallgent

Well-Known Member

@chipno: thì nhà sx khuyến cáo dùng áp vào (10 - 30)VDC rồi nên bạn phải cần đầu ra của biến thế là 36 hay 40 VAC đều được để khi nắn, điều áp xong ra dưới 30VDC là ok. Lưu ý mình ko vọc amp nên bạn phải tự làm tiếp nhé. Muốn làm thì cần phải biết điện tử chút :).

geekstore

Member

@chipno: thì nhà sx khuyến cáo dùng áp vào (10 - 30)VDC rồi nên bạn phải cần đầu ra của biến thế là 36 hay 40 VAC đều được để khi nắn, điều áp xong ra dưới 30VDC là ok. Lưu ý mình ko vọc amp nên bạn phải tự làm tiếp nhé. Muốn làm thì cần phải biết điện tử chút :).

Hic, ổn áp nào chịu được áp cao thế, chưa kể là nó sẽ nóng ran, amp số cứ dùng nguồn SMPS là được bác ơi, hơn nữa, board này mono và choke nó bé tý, sợ chất lượng (âm thanh) không cao đâu ;-(

tml3nr

Moderator

Dùng Pi làm DAP / music server là một giải pháp rẻ tiền và hiệu quả. Em cũng đang mong có một anh audiophile hay thương gia nào có tâm huyết, đứng ra làm đầu mối cung cấp và giới thiệu, demo các sản phẩm liên quan cho các anh em có nhu cầu với chi phí hợp lý. Được như vậy thì thật là vạn hạnh.

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: haha "lạc tay lái xíu" có người phụ hay quá. Đúng rồi, áp cỡ đó và cấp cho amp thì ko có ic ổn áp rồi, có thì phải làm cái board riêng và cũng ko phải mạch đơn giản. Nói thiệt đã dùng RP làm transport, DAC, nguồn sạch nữa cho vào mấy board amp đó hơi phí. Tìm amp + loa ngon cho nó xứng tầm bạn @chipno ạ.

@tml3nr: nói về DAP, music server thì chả có cái nào nhiều tính năng, hay, rẻ đến bèo nhèo con cá kèo như mấy cái ae mình đang chơi :)

tml3nr

Moderator

@tml3nr: nói về DAP, music server thì chả có cái nào nhiều tính năng, hay, rẻ đến bèo nhèo con cá kèo như mấy cái ae mình đang chơi :)

Dạ, quá tiện và lợi anh ạ, chi phí thấp mà giải quyết được hết các nhu cầu vướng mắc của em từ trước đến giờ trong DAP:

- Nhỏ gọn, dễ sắp xếp. Trực chiến 24/7.
- Âm thanh hay hơn mong đợi. Nghe được nhiều thể loại, nghe hay được cả các bản thu.... dở :D
- Scan library nhanh, folder flac hơn 800GB (khoảng 2000 album) của em nằm trên Time Capsule, Pi 2 scan qua wifi chưa đến 15 phút.
- Quản lý library trên PC thuận tiện.
- Remote control trên tablet nhanh, đủ các tính năng random, search. Hiển thị covers, sort album, artists, genre....

:x :x :x

tml3nr

Moderator

À em bổ xung tí thông tin: Theo em Pi 2 không nên overclock, vì theo em test, khi mình ép xung lên tiếng nó hơi chát, gần giống Pi 3.

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: a cứ search r-core 30VA vào 220VAC, ra 9VAC - 1.6A x 2 là ok rồi, có thêm bọc giáp đồng chống nhiễu nữa thì tốt.

Đúng là cái DAC đó đấy, nhưng đó là giá họ đang bid mà :) ... a theo bid thử xem xem có mua được $200.- như e ko? Giá bán ngay thời điểm này đâu cũng $249.99 :)

Chỉnh sửa lần cuối:

DanielTran

Well-Known Member

Dạ, quá tiện và lợi anh ạ, chi phí thấp mà giải quyết được hết các nhu cầu vướng mắc của em từ trước đến giờ trong DAP:

- Nhỏ gọn, dễ sắp xếp. Trực chiến 24/7.
- Âm thanh hay hơn mong đợi. Nghe được nhiều thể loại, nghe hay được cả các bản thu.... dở :D
- Scan library nhanh, folder flac hơn 800GB (khoảng 2000 album) của em nằm trên Time Capsule, Pi 2 scan qua wifi chưa đến 15 phút.
- Quản lý library trên PC thuận tiện.
- Remote control trên tablet nhanh, đủ các tính năng random, search. Hiển thị covers, sort album, artists, genre....

:x :x :x

Cái Time Capsule này theo em hiểu là một cái ổ cứng không dây. Như vậy chúng ta có thể dùng máy Mac chép nhạc vào đấy, tổ chức thư mục các album trên đấy; đồng thời vẫn có thể dùng iPhone hoặc iPad để điều khiển việc phát sóng bài hát sang Pi.

Tuy nhiên trong trường hợp em dùng Windows thì cảm thấy hơi vướng ở một điểm, là em đang chép nhạc ra ổ cứng external HDD USB; như vậy nếu dùng Pi thì có giải pháp nào để em không phải cắm rút kết nối từ HDD sang máy tính để chép nhạc, và lại phải cắm rút để kết nối từ HDD sang Pi để phát nhạc?

Cảm ơn các bác :)

smallgent

Well-Known Member

Nếu đang chạy Rune trên RP thì nó cho phép map các thư mục nhạc đang share trên mạng nội bộ mà, kiểu smb, để chơi mà chả cần cắm rút, chép xóa gì hết.

Rune còn cho phép nhận nhạc qua Airplay từ Iphone / Ipad nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên