Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Khi nào SP này mà có chắc là còn hay hơn nữa .
http://www.pi2design.com/coming-soon.html
http://www.ebay.com/itm/Supper-Ultr...cb5f19&pid=100010&rk=5&rkt=13&sd=142024614866
Mình hy vọng bo mạch High-Performance Digital Audio HAT làm trasport hơn con Xmos mình đang dùng . Bậy giờ đu bộ nguồn trước cấp nguồn riêng cho con xmos khi em nó ra thì bộ nguồn có đất dụng rồi hi .

Một trong những cái em lo lắng nhất, là do loa và amp của em đời cũ (Nad 320BEE, B&W 602S3). Nên trước giờ rất khó nghe với các loại CD player / Dac có support hi-res (trên 44.1/16). Đó cũng có thể là lý do vì sao khi bật 2 con clocks trên Dac+ Pro em nghe tiếng bị chói.

Bộ hi eng nhà nghèo của em như sau (Cấu hình này copy của một anh bạn):

- Pi2 & Dac+ Pro (Trước đây là NAD C542)
- Nguồn iFi iPower
- Dây tín hiệu:
+ Vandenhul D102 MK III (Sợi này tiếng ấm)
+ Kimber Silver Streak (Tiếng chi tiết hơn, nghe nhạc cụ hay hơn vocal)
- Amp NAD 320BEE
- Dây loa: Kimber 8TC
- Loa B&W 602S3

Em có thử Pi3 nhưng theo đồ đánh và tai của em thì hơi attack và treble sắc quá.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@linh0983: a xem đi, cả 2 cái cùng là 1 board, cùng người bán, mua về phải tự hàn, cái đầu thì là giá đang bid còn 3 ngày nữa sẽ closing a canh me giây cuối mà bid, còn cái sau là giá bán luôn. Giá mà a nói $19 và $32 chưa cộng phí ship đấy chú ý cộng thêm vào. Mình chưa xài dạng mostfet nên ko biết nhưng trong mô tả nói là super low noise + ra hơn 2A thì ok còn chả biết nó có ngon thật hay ko. Linh kiện nhìn cũng thường mà giá cao thế.

@tml3nr: DAC+ Pro thì có 2 clocks, DAC+ có 1 clock mà ... nếu clock của RP2 thử mà ngon, a bóc cái clock trên DAC+ rao bán để "cắt lỗ" cho giá mua hôm trước :D ... ai mua hem ;)

tml3nr

Moderator

@tml3nr: DAC+ Pro thì có 2 clocks, DAC+ có 1 clock mà ... nếu clock của RP2 thử mà ngon, a bóc cái clock trên DAC+ rao bán để "cắt lỗ" cho giá mua hôm trước :D ... ai mua hem ;)

Ah em tưởng Dac+ Standard không có clock. Vậy anh slave on thử coi tiếng nó thế nào ạ?

smallgent

Well-Known Member

Á ...đ ù ...nhìn lại cái Sony Megabass làm mình nhớ thời SV cách đây hơn 20 năm...lúc đó có cái nhỏ hơn là cũng kool lắm rồi.

À cái board kia là mono class D đấy, mà chip amp TDA 8932 nghe cũng ác lắm. Bạn mua 2 cái về đấu 2 kênh rồi mod cái DAC pcm1502 vào, nhét con RP2 vào ...nhờ @tml3nr chuyển sang mode Slave gắn cặp loa bookshelf ...haizz ...tê tái luôn... phòng làm việc mình nhìn ra cái rừng + 1 cái hồ nước ....ui nghe nhạc làm thơ mất thôi :)

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@tml3nr: a vừa chuyển mode Slave xong, quái lạ thiệt nghe hay hơn clock của DAC+ ...nghe được 30p rồi, tai a nghe như là nó trong và rõ ràng hơn, trước khi thử mở nghe 1 bài 5p rồi chuyển, nhức đầu thiệt. Thôi để slave vầy nghe luôn, cái clock kia nghỉ coi như dòng qua DAC+ giảm nữa mốt bật cả bộ RP2/DAC+ 24/7/365 pà cho rồi.

Cái board ES9023 về a cũng test nghe kiểu này xem sao.

tml3nr

Moderator

@tml3nr: a vừa chuyển mode Slave xong, quái lạ thiệt nghe hay hơn clock của DAC+ ...nghe được 30p rồi, tai a nghe như là nó trong và rõ ràng hơn, trước khi thử mở nghe 1 bài 5p rồi chuyển, nhức đầu thiệt. Thôi để slave vầy nghe luôn, cái clock kia nghỉ coi như dòng qua DAC+ giảm nữa mốt bật cả bộ RP2/DAC+ 24/7/365 pà cho rồi.

Hay quá anh nhỉ, em cũng vui vì có thêm một người cùng cảm nhận giống em :D

Pi2 Dac+ Pro em cho chạy 24/7. Nhiệt độ bình thường khoảng 46.5 độ C.

PS: Em thấy trên web có một trang nói tới slave mode của DAC ESS SABRE9018Q2C, anh xem thử:

Mã:
dtoverlay=sabreberry32,slave

https://sites.google.com/site/digififan/info/raspberrypi2yongnolightmpd-v102wogongkaishimashita

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member

@smallgent : chắc bác là 7x nên mới biết sony megabass.bác chọn dùm mình biến áp r core có 6v và 18v. Ráp cái cho thằng bạn ! Thanhks bác nhé

phithien

Well-Known Member

lâu giờ euro mệt lừ đừ. ko theo topic. thấy các bác bàn luận: mode Slave Nó là cái gì vậy :D

smallgent

Well-Known Member

@phithien: DAC e là es9023 phải ko? E thử mode Slave như share của @tml3nr post cuối trang trước xem. A thử cho DAC+ thấy hay đấy.

@chipno: 7x gần đời đầu :). Bạn phải nói muốn ra áp ra bao nhiêu, xài cho gì mình mới "bốc thuốc" được chứ. Mình là lang xịn chứ ko "băm" nha :D

tongle

Member

Theo may Bac em de slave=on cai RP2 va DAC+PRO cua em, mac du tai em tai trau nhung nghe cung khac nhieu. Nghe rat vua long, thoi chac de vay nghe luon. Cam on Bac tml3nr cva Bac Smallgent huong dan, hy vong se hoc hoi mhieu kien thuc nghe nhac cua cac Bac. Chuc nhieu suc khoe

chipno

Active Member

@smallgent : ah mình muốn áp ra một đường dùng cho PI 3 và một đường dùng cho TDA8932 X 2 . bác tính dùm nhé

tml3nr

Moderator

lâu giờ euro mệt lừ đừ. ko theo topic. thấy các bác bàn luận: mode Slave Nó là cái gì vậy :D

Slave mode là mình tắt cái clock trên board của Dac, chuyển sang dùng clock của Pi ạ. Âm thanh nó sẽ dịu và chi tiết hơn, bass có lực hơn.

Nguồn gốc từ thread này, anh xem thêm ở đây sẽ rõ:

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/community/posts/206442079-DAC-Pro-clocks

Theo may Bac em de slave=on cai RP2 va DAC+PRO cua em, mac du tai em tai trau nhung nghe cung khac nhieu. Nghe rat vua long, thoi chac de vay nghe luon. Cam on Bac tml3nr cva Bac Smallgent huong dan, hy vong se hoc hoi mhieu kien thuc nghe nhac cua cac Bac. Chuc nhieu suc khoe

Chúc mừng anh vừa ý!

#######################################

Thật may mắn khi anh tây Daniel, đại diện Hifiberry team cuối cùng chịu ló ra cái tham số để disable clock của Dac+ Pro (Dac+ Standard cũng tắt được, theo thử nghiệm của anh smallgent). Họ ngại cũng dễ hiểu, vì nếu ủng hộ chuyện này không khác gì thừa nhận cái clock onboard của họ không hiệu quả:

- 11/2/2016 bài đầu tiên anh tây tên multi post complain về âm thanh của Dac+ Pro.

- 15/2/2016 Daniel trả lời, nói là không nghe ai than phiền tương tự, nói lấp lửng là có thể sẽ tìm cách disable clock. Nhưng đọc kỹ, ta thấy rõ là họ không mạnh dạn khẳng định Dac+ Pro chất lượng trội hơn Dac+ Standard: As the circuits are different, there are minor differences in the sound. I wouldn't say which one sound better, it's also about personal preferences.. Anh Daniel này chắc dân kỹ thuật nên thiệt thà, chứ nếu là dân sales chính gốc sẽ không nói vậy :D

- Thêm một vài người vào comment, có vài ý kiến trái chiều. Daniel im ru, thread lết tới ngày 25/2/2016 thì không thấy ai nói gì thêm.

- 9/6/2016 em mò ra thread này, mừng quá. Chạy vào tru tréo, khóc lóc. Anh muti thấy có người hưởng ứng liền quay lại dí Daniel cái tham số để disable clock.

- 26 phút sau Daniel nhả cái tham số slave=on ra!

Cái thread đó sau khi Daniel nhả ra tham số slave=on, họ set cho nó không nhẩy lên trang đầu khi có post mới, mục đích là không muốn nhiều người biết việc này :D

Tế nhị trong kinh doanh, em cũng hiểu và thông cảm cho họ, và em cũng rất cảm kích vì họ đã support tận tình. Nếu không set được slave=on, thật sự âm thanh của Dac+ Pro làm em thất vọng.

Anyway, bravo Hifiberry team!

tml3nr

Moderator
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác @smallgent bốc thuốc cho mình bộ nguồn R-core ráp cho bộ này với . Thanks ...
http://www.ebay.com/itm/Ultra-Low-N...deed286&pid=100009&rk=1&rkt=1&sd=291547919533

Bác @tml3nr set slave=on board dùng chip PCM5122 này dùng được ko a .
http://www.ebay.com/itm/HIFI-DAC-Au...982570?hash=item33ae0654aa:g:sgcAAOSwcBhWZnrf

Em không rõ anh ạ, nhưng anh cứ mạnh dạn thử, nếu chuyển slave mode được tiếng nó khác liền, nghe rõ nhất là dải cao êm hơn, chi tiết hơn. Bass có lực và gọn hơn. Tiếng sạch hơn. Anh thử bằng những bài treble nhiều sẽ dễ nghe ra:

Anh thử lần lượt 2 cách sau: Lưu ý cái đoạn mô tả tên Dac hifiberry-dacplus phải đúng với Dac của anh, nó có thể là hifiberry-dac hay là gì khác, mình chỉ thêm khúc sau ,slave=on thôi:

Mã:
dtoverlay=hifiberry-dacplus,slave=on
(cái này ok với Hifiberry Dac+ Standard, Dac+ Pro)

và:

Mã:
dtoverlay=hifiberry-dacplus,slave
(cái này mình thử theo cách của DAC ESS SABRE9018Q2C)

https://sites.google.com/site/digififan/info/raspberrypi2yongnolightmpd-v102wogongkaishimashita

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member

Em đã thử slave=on trên DAC+ của chị Na âm thanh đúng là có khác 1 chút đó. Bản: Một thời đã xa - Thuỳ Chi 2015 nghe khá hay nhưng em khá ngại nghe vì chói tai quá, slave on. nghe lại thấy khác ngay. treble nghe dịu, tiếng guitar rõ ràng hơn

do_long_khach

Well-Known Member

Hỏi ngu tý là dac pro+ kết nối với pi qua đường usb phải ko các bác?

do_long_khach

Well-Known Member

Qua socket 40 pin thì gọi là qua kết nối gì bác (tên, ví dụ usb, spdif, i2s v.v...)?

do_long_khach

Well-Known Member

Dac +pro ở VN có chỗ bán ko các bác nhỉ, ship vên kia về sợ lâu.

Bên trên