Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thẻ thanh toán quốc tế chỉ xét về cách thức giao dịch có 2 loại : Debit và Credit.

Debit: có nhiêu tiền trong thẻ thì xài bấy nhiêu.

Credit: ngân hàng ứng tiền bạn xài cho một hạn mức xài tối đa + thời hạn phải thanh toán, vd 100tr + 45 ngày. Khi xài nhiêu, vd order 2tr thì phải đến ngân hàng trả 2tr trong vòng 45 ngày tính từ ngày có sao kê gần nhất.

Kết luận 1: Mua qua mạng tốt nhất dùng thẻ Debit có ít tiền thôi, nếu có Save (lưu thông tin) vào các trang bán online mà rủi bị hack thì có gì cũng ít bị vợ la hơn :)). Chứ nếu dùng thẻ Credit có hạn mức cao mà bị hack thì thằng hack cũng chả dại gì ko xài cho hết ;)

Kết luận 2: Làm cái thẻ nữa là thẻ chính khi cần mua qua mạng thì bắn ít tiền qua cái thẻ Debit ở trên.

Kết luận 3: dù có thế nào thì cũng tập nhớ số thẻ, tên đầy đủ, ngày hết hạn và mã CVV để nhập khi order mà đừng Save gì cả cũng như đừng đưa cho e nào hết :))

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@linh0983: hôm trước e có nói mức Vol của board dac ES9023 nhỏ hơn mức thông thường khoảng 1/2 giờ (nửa vạch Vol), nói cách khác cùng mức Vol trên amp thì ES9023 nghe nhỏ hơn xíu (nhận ra được)...lò dò tìm hiểu tiếp thấy trên spec chip ES9023 ghi vầy anh: áp cấp 3.3 thì đầu ra 1.8Vrms; 3.6 thì ra đúng chuẩn 2Vrms ...hay đây chính là lý do? Nếu đúng vậy để tìm cách mod chơi đổi ic 3.3 qua HT7536-1 HT7536A-1 0.1A 3.6V :)

@zeze: bạn order 3 cái board được chưa?

Con 3.6v này kiêm đâu ra bác ơi .

smallgent

Well-Known Member

Vậy hả a, e ko biết ...để đi mò con khác ;) ... hình như e thấy bán đâu 4,500đ / con ...chắc ic nhái bén !@@

http://www.linhkienchatluong.vn/ic-on-ap/ht7536-1-01a-36v-sot-89-chinh-hang-holtek_sp579_ct2609.aspx

zeze

Well-Known Member

.....
@zeze: bạn order 3 cái board được chưa?
Mình order rồi bạn. Lần đầu tiên có thẻ thanh toàn quốc tế, đặt hàng lớ ngớ quá. Hình như nó đang chờ xác nhận thẻ thì phải. Phải mất 20 ngày mới có hàng ? Mình mua 2 board thôi.
Còn nhiều thứ để đặt quá, chưa định hình rõ cái gì để đặt tiếp đây. Mình dự chơi Rpi3 trước, cấp cổng cho usb cho Dac rời trước, còn HAT tính sau. Chắc phải mua biến áp cấp nguồn RPi3 và usb converter, Dupont, công tắc điện, dây microusb... Rối quá. Thk bác đã động viên mình làm cái thẻ giao dịch in tẹc na xố nan :p.

NamkingWIN

Active Member

@zeze: anh xem cho e ké 2 board được ko? Để đỡ phải trả giá nữa :)
Mới lên xem thì thấy list mua hàng toàn VN, chắc a Dũng pr dữ quá đây :)

nsnhd

Well-Known Member

Thẻ thanh toán quốc tế chỉ xét về cách thức giao dịch có 2 loại : Debit và Credit.

Debit: có nhiêu tiền trong thẻ thì xài bấy nhiêu.

Credit: ngân hàng ứng tiền bạn xài cho một hạn mức xài tối đa + thời hạn phải thanh toán, vd 100tr + 45 ngày. Khi xài nhiêu, vd order 2tr thì phải đến ngân hàng trả 2tr trong vòng 45 ngày tính từ ngày có sao kê gần nhất.

Kết luận 1: Mua qua mạng tốt nhất dùng thẻ Debit có ít tiền thôi, nếu có Save (lưu thông tin) vào các trang bán online mà rủi bị hack thì có gì cũng ít bị vợ la hơn :)). Chứ nếu dùng thẻ Credit có hạn mức cao mà bị hack thì thằng hack cũng chả dại gì ko xài cho hết ;)

Kết luận 2: Làm cái thẻ nữa là thẻ chính khi cần mua qua mạng thì bắn ít tiền qua cái thẻ Debit ở trên.

Kết luận 3: dù có thế nào thì cũng tập nhớ số thẻ, tên đầy đủ, ngày hết hạn và mã CVV để nhập khi order mà đừng Save gì cả cũng như đừng đưa cho e nào hết :))

Còn cái thẻ Prepaid nữa, chắc 1 dạng Debit, thấy nhiều người xài

nsnhd

Well-Known Member

Các bác cho hỏi, trường hợp mình kết nối qua HDMI giữa 1 thiết bị (computer stick hay Casting device) với Receiver/Amply thì Clock do con nào cấp và có can thiệp được ko ?

DanielTran

Well-Known Member

Hi hi, cái vụ pass của thẻ thanh toán hóa ra được lưu ở máy chủ dịch vụ hả các bác? Em xin lỗi không biết mà tư vấn tào lao quá, nhờ vậy cũng biết thêm được thông tin này. Thực ra em chỉ suy đoán thôi chứ em thanh toán không bao giờ lưu cả nên không biết. Em cũng chỉ dùng thẻ debit, cần mua gì thì chuyển tiền vào vừa đủ. Thậm chí mua các trang nào có cho dùng Paypal thì em ưu tiên dùng Paypal chứ hầu như không dùng trực tiếp thẻ debit nữa.

Nhân tiện em chưa biết bác Smallgent, nhưng em thấy bác Tml3nr gọi bác là anh thì bác cũng xếp vào nhóm tiền bối trung niên rồi, vậy mà các bác còn cập nhật công nghệ hơn cả các bạn trẻ nữa, thật lòng ngưỡng mộ các bác!

smallgent

Well-Known Member

@zeze: khi thanh toán xong thì đợi đâu vài tiếng để ngân hàng xác thực giao dịch, xong thì ông bán mới tiến hành đi gửi hàng lấy số tracking number rồi update báo cho bạn.

@NamkingWIN: a thấy ngon thì la lên cho ae chơi chung cho vui chứ Pi A gì đâu ... Raspberry Pi thì có :D

@nsnhd: nhờ bạn nhắc mình mới nhớ là có thấy slide quảng cáo Prepaid Card trên mấy trang ngân hàng mà ko để ý. Vậy nó chính là thẻ Debit nhận tiền chuyển qua từ thẻ khác dùng để thanh toán mua hàng qua mạng mục đích đảm bảo an toàn như mình nói ở trang trước. Vậy các bạn thử đi đăng ký thẻ thanh toán Prepaid Card dùng cho các giao dịch mua hàng qua mạng sẽ đảm bảo an toàn nhé.

@DanielTran:
1) đọc đến lúc này giờ mình hiểu trong ý kiến ngay trước bạn đọc ko kỹ tưởng @linh0983 nói về thông tin mật khẩu thôi, nếu xem lại bạn sẽ thấy lúc đó đang nói về việc Save lại thông tin thẻ thanh toán. Ko sao cả, cái gì cũng phải học hết.

2) có cái gì mới mà hay ko bạn, cái gì hay ho là mình học à, món nào thích thì học thôi chứ chả để ý lúc đó mấy tuổi :)

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Các bác cho hỏi, trường hợp mình kết nối qua HDMI giữa 1 thiết bị (computer stick hay Casting device) với Receiver/Amply thì Clock do con nào cấp và có can thiệp được ko ?

Mình cũng chưa tìm hiểu đủ sâu nhưng theo những gì mình học tự đưa ra ý kiến vầy: xung do phần nào cấp ko quan trọng vì:
1) đã là clock thì xung phải chuẩn, nhất là chuẩn audio nữa, để các clock khác dựa vào nó mà hoạt động
2) chắc chắn (bắt buộc) phải có để cho hệ thống hoạt động, bạn hỏi về hdmi thì chắc biết rõ pin số mấy là clock rồi phải ko? ... đang tìm hiểu nó từ đâu ra? :)

...cuối cùng là can thiệp thì chưa hẳn đúng lắm mà là tác động kiểu điều khiển thì có ví dụ trong các phần trước bạn @tml3nr trích bài từ hãng HifiBerry hướng dẫn trong đó họ tắt xung clock từ RP2 / RP3 đi để chạy xung clock từ board DAC+, cụ thể trong config.txt phần uncomment cho dòng hifiberrydacplus thêm ', slave=on'. Còn mình vọc thì bạn xem trang #120, #137, #138 thì dùng xung ngoài bằng cách ko đưa vào pin MCLK.

Có phải bạn ở Hải Dương, có 1 cái music server RP2 = xuyến mua từ India vỏ bọc nhựa xanh lá cây + regular bằng LT1083 + có gắn màn lcd 16x2 màu vàng + nút on/off có đèn, diy vỏ sắt màu đen ... ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

nsnhd

Well-Known Member

...cuối cùng là can thiệp thì chưa hẳn đúng lắm mà là tác động kiểu điều khiển thì có ví dụ trong các phần trước bạn @tml3nr trích bài đăng từ hãng HifiBerry hướng dẫn trong đó họ tắt xung clock từ RP2 / RP3 đi để chạy xung clock từ board DAC+, cụ thể trong config.txt phần uncomment cho dòng hifiberrydacplus thêm ', slave=on'

Có phải bạn ở Hải Dương, có 1 cái music server RP2 = xuyến mua từ India vỏ bọc nhựa xanh lá cây + rectify bằng LT1083 + có gắn màn lcd 16x2 màu vàng + ... ;)

Mình ở HCM, lý do mình hỏi cũng vì đọc trường hợp tắt xung clock từ RP2 / RP3 đi để chạy xung clock từ board DAC+. Nếu thay đổi Clock mà cải thiện được chất lượng âm thanh thì nên tìm cách thử.
Cụ thể hiện là mình đang cắm một cái Anycast M2 (DLNA/UPNP)stick vào cổng HDMI của Receiver và stream nhạc từ foobar2000 trên laptop qua Lan/Wifi. Theo các bác trên này thì truyên dẫn qua mạng sẽ ít bị nhiễu hơn trực tiếp qua USB. Mình cũng cấp nguồn LPS cho cái stick này. Vấn đề còn lại là cái stick tàu khựa này có thể có Clock ko tốt so với cái Receiver kia.

zeze

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Úi vậy là mình đang dùng thẻ Prepaid Card bác a . :-":-":-"

Thẻ Prepaid Card nhận tiền chuyển từ 1 thẻ khác (thẻ gốc). Như vậy, nếu lộ thông tin thẻ Prepaid Card thì họ cũng rút được hết tiền từ thẻ gốc ???

smallgent

Well-Known Member

Không đúng @zeze ! Khi muốn mua gì, bao nhiêu thì bắn đúng số tiền đó qua thẻ Prepaid xong dùng nó để mua thì sau khi thanh toán số dư về $0 lại, nếu bị hack thì gã hacker may ra chỉ ăn trứng vịt $000000 kia thôi :))

Mình hiểu, ý bạn nói hack được thẻ Prepaid thì biết được luôn thông tin thẻ gốc. Cái này khó. Nếu mới chỉ hack và biết được thông tin của thẻ Prepaid ko có nghĩa với việc hacker có thể đăng nhập vào trang web ngân hàng phát hành thẻ đó để thấy được giao dịch bắn tiền qua kia. Chỉ lấy được thông tin của thẻ Prepaid thôi mà ko có mã CVV in trên mặt sau của thẻ thì cũng ko có cám mà ăn luôn í ... hiện nhà tù Singapore hình như còn 2-3 chú hacker VN (thông minh nhưng làm những điều illegal) trong đó đang relax hậu quả do hack thẻ :) ..mình xin stop bàn mấy vụ này ở đây bạn nhỏ nhé !

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thẻ Prepaid Card nhận tiền chuyển từ 1 thẻ khác (thẻ gốc). Như vậy, nếu lộ thông tin thẻ Prepaid Card thì họ cũng rút được hết tiền từ thẻ gốc ???
Mình ko nạp tiền bằng kiểu đó cứ ra ngân hàng nạp vào là mua hết số tiền đó thôi a . Lần sau mua gì thêm thì ra ngân hàng nạp tiếp . Nếu có hack thì vượt tường lửa của ngân hàng a .

smallgent

Well-Known Member

@nsnhd: nếu vọc vậy bạn tìm mua Google Chrome Cast 2015 - Audio cho rồi. Hôm Tết VN đầu năm mình có Google Chrome Cast 2015 xài ngon lắm :)

nsnhd

Well-Known Member

@nsnhd: nếu vọc vậy bạn tìm mua Google Chrome Cast 2015 - Audio cho rồi. Hôm Tết VN đầu năm mình có Google Chrome Cast 2015 xài ngon lắm :)
Giá Chrome Cast cao gấp 5,6 lần mà mình ko có nhu cầu, nó ko miracast được.
Giờ chỉ dùng con Anycast M2 này làm transport vào receiver thôi, thích thì cast phim ảnh ra máy chiếu cũng ok hoặc miracast smartphone ra màn hình.

smallgent

Well-Known Member

Google là cha đẻ đi đầu các sản phẩm Miracast bạn nhé! Mình đã xài Miracast từ 07/2012 trên các máy Nexus 7, Nexus 4, Asus Zenfone 2 ;) ... bắn qua smart TV Samsung chưa 1 lần bị lỗi.

Chromecast ra đời để gắn trên các màn hình có cổng vào hdmi hay tv không smart + Miracast !

Các thiết bị Easycast, Anycast, ... là nhái ăn theo thôi :)

nsnhd

Well-Known Member

Đúng là nhái theo :)) Giá bằng 1/5
Bạn có chắc là Chromecast dùng miracast ko hay là DLNA cast ? Miracast là ko có mạng wifi vẫn dùng được nhé.

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

ChromeCast dùng Wifi ac muốn ngon thì phải có router Wifi ac nữa cơ a
Shield TV có tích hợp GoogleCast (hay ChromeCast) dùng ngon .

Bên trên