Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

geekstore

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Làm NAS thì mua mấy cái motherboard mITX đi bác chipno ơi, có nhiều cổng sata cho bác gắn HĐ. Chứ lấy C2 làm NAS thì uổng cái cổng hdmi 2.0 quá!

MITX thì nhiều SATA hơn nhưng lại tốn điện hơn :) Mà giá cũng ko hề rẻ

linh0983

Well-Known Member
RuneAudio cho Pi3 download ở đây dùng được ko vậy bác .
http://www.iqaudio.com/downloads/

Còn đây AK4495Seq I2S USBXMOS a .

zeze

Well-Known Member

Nhờ các bác chỉ giùm cách diy dây usb cấp nguồn rời cho DAC. Tại nghe nói PC và Dac phải chung ground. Nếu cấp nguồn rời cho usb Dac mà Dac và PC không cùng ground thì khi đó PC không thấy được Dac. Lúc đó phải làm phép mổi ground để PC thấy được Dac. Mình tính diy 1 cọng usb như vậy, nhờ các bác xem cách hình A đúng hay hình B đúng. Hình A: cọng dây pin4 của usbA sẽ hàn chung với dây (-) nguồn rởi lên pin4 usbB. Hình B: bỏ hẵn pin 1 và pin 4 của usbA, vì vậy pin4 usbB chỉ lấy từ 1 nguồn (-) duy nhất từ nguồn rời.

linh0983

Well-Known Member
Hình B : Đầu USB A >>> Nối tiếp pin1 và pin4 bằng ( R=100 ohm + LED ) nếu led sáng là OK . Thao tác này xem như PC hay RPI cấp nguồn cho USB DAC ( đánh lừa đó mà ) .

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hình B : Đầu USB A >>> Nối tiếp pin1 và pin4 bằng ( R=100 ohm + LED ) nếu led sáng là OK . Thao tác này xem như PC hay RPI cấp nguồn cho USB DAC ( đánh lừa đó mà ) .

E chưa thử ở cổng USB, vậy là khi có dòng chạy từ 5Vcc sang GND kích mở cho data từ pin 2, 3 ra hả a? Thế hôm trước ko thấy cái led trong dây usb diy của anh, làm led có tín hiệu nó sáng cũng hay hay nhỉ ...một công đôi việc ;)

Hôm qua e thử kết nối qua I2S đưa từ C2 [chỉ 3 pin: 5(LRCK) + 6(BCLK) +7(Data)] sang board dac ES9023 rồi cấp nguồn riêng cho nó thấy nghe cũng i xì chang...chắc tai bị lão hóa rồi ko nhận ra sự khác biệt hoặc là cái nguồn linear của e nó đạt mức tinh quái rồi :))

zeze

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Không hiểu cách làm bác ơi. Sao lại khi diy cọng dây này lại mắc nối tiếp usbA pin1 và pin4. Vậy ở đầu usbA phải có con trở R=100ohm + LED à ? Sao thấy dây usb Y cable hiend bán đâu có con trở nào đâu.

smallgent

Well-Known Member

@zeze: theo link bạn share thì là hình A.

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: được đó bạn, lạ là nó ghi momentary button (nút nhấn chuông) mà lại nói nhấn cái On, nhấn cái nữa Off :). Nếu đúng là nhấn on/off thì ok, hơi tiếc nó ko có biểu tượng Power on/off trên mặt nút, nói chung nhìn trơn cũng đẹp :)

zeze

Well-Known Member

Mình đã đặt 1 cục nguồn Zero Zone. Mình tính mod đầu out board chỉnh áp có dây nối kiểu như hình (có cái chụp bằng cao su thì phải). Bác small xem có cách nào làm giống như thế không?

smallgent

Well-Known Member

Cái ống co đó (shrink tube) bạn chạy ra Nhật Tảo mua 10 tấn cũng có :).

Mua cho dây usb đó thì chọn ống đường kính cỡ 6 - 8 mm, màu nào cũng có tùy bạn thích. Đồ chơi mấy này còn có máy in riêng cho ống, vd bạn in lên Made by Zé zè :)) ... rồi chụp vào chỗ nối, xong mượn quẹt gaz e bán thuốc đầu hẻm phẹt hơ xung quanh cái chu mỏ vào thổi nó co rút lại i như hình à ;)

Máy in trên ống nè, in xong cắt tự động luôn

Hình này bạn thấy ống cho vào 1 bên nó tự rút vào và tự in, tự cắt:

Cỡ ống co nhiệt nhỏ:

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member

Màng co đó mình đang xài nên biết mà. Cái mình nói, là ngõ output board chỉnh áp có cái ống gì cứng cứng, to to được bọc bởi màng co (hình mũi tên). Mình hỏi cách chế cái ống đó để nhét cọng cable vào, sau đó sẽ dùng màng co.

smallgent

Well-Known Member

Mình đang trên đt, ko thấy hình nhưng đọc sơ sơ bạn nói ko hiểu lắm nhưng đừng lo, bạn mua mấy đầu cosse màu vầy về bấm (dùng kìm bấm đầu cosse), đảm bảo đẹp, pro như Nasa ;)

Thanhvo31

Well-Known Member

Đợi alibaba 8$ lâu quá, làm tạm bộ ở Hn vậy (xuyến + nắn) cắm vào Pi + DAC+.

QrRPZSDeHblykaRK-Y0M7tj2Aof-Hb7fHuC6oV7OpNrsXC_6MxMhwjt9BQQHgILkPNObXJiKBw7_jXcNEJrvHYPI_sVwfoBQih4abmzzkP_R9Vkpe303-Zm9gENLSKUpAfCESMP02v0yeNqQj1k5hRHBiAEfAs5xvQkjXiuEBGGUdTD2hOg89XeQaJUE8C-bIPqcwiMMmyfKFrVe_SyhKJQPGjKkWl16A4db9xXRtNeEurnif3Z9OOfFDrLRENgokcNMKWV5n1Klzqx433cTetAw1XqCz035m0iq9J0xlN8AdvvG2yc8CrTod8Tb0q2QVQWNqR9vxE_LDG9thtbxtnPZg0Vay6kYVehOraWQqD9FMgnK9jca7_5APujmLi7E6k0E7XFsqZIZ_1_NG2TDPiBMzJCnoSzLCLKQma5MlrwEWAx58U-bfa5ztr5kJpcFV6wu3kyAq-Ue5dceGsh3U8JcAhVYlCnWShVNY31edKWO9H0zYf_qgWqVn1bAlNPH1AQBVdxcoll5AOsxyMLKhhz4V7jVZtLtthuTKvFtAQsDtz7YeGCtC24llDmKrP42_jtaviAozu8KAypNeCOb5vj3oFN0NKZ0=w3330-h1873-no

smallgent

Well-Known Member

Nghe khác ko bạn @Thanhvo31 ... nhiều khán giả chờ cái kết nữa ;)

Cục xuyến đó chắc 15VA max?

Thanhvo31

Well-Known Member

Nghe khác ko bạn @Thanhvo31 ... nhiều khán giả chờ cái kết nữa ;)

Cục xuyến đó chắc 15VA max?

Thú thực là không bác ạ, hay đồ Amp + loa của em cùi nhỉ.

Hôm nào phải tét mù với nguồn Xiaomi ạ.

Xuyến 12.5 bác ạ.

smallgent

Well-Known Member

Cho mình xem cận ảnh board chỉnh lưu xem.

Bên trên