Review TV Plasma: Samsung PS43D490 - Dòng TV3D rẻ nhất thị trường

gatespage

Hôm qua mình vừa mới tậu một em PS43D490 tại STDM Chợ Lớn với gá 11tr9, tặng kèm 1 kính trập bluetooth với hai cái nồi cho bà xã nấu cháo hành. Sau đây là một số ý kiến của mình về con này:

- Độ phân giải thực của dòng này là 1024 x 768. Tuy nhiên khi kết nối với PC qua cổng HDMI thì ta có thể chỉnh lên đến 1366 x 768. Với khoảng cách trên 2m rất khó phân biệt đâu là 1080p hay 720p.

- Màu sắc mang tính rực rở truyền thống của Samsung trong chế độ Default. Ở chế độ Movie thì dịu hơn hẵn.

- Tính năng 3D: hổ trợ chuyển đổi 2D - 3D (tất nhiên chỉ mang tính tượng trưng). Side by side và Over Under. Do refresh rate của dòng này chỉ có 100Hz nên có thể cảm nhận được sự đóng mở của kính trập khi trong phòng có nguồn sáng, dễ gây cảm gác mõi mắt. Đối với phòng tối thì cực kỳ ổn, độ sâu hình ảnh không thua kém các dòng anh chị nhà giàu.

- Công suất max là: 230W, một sự cải thiện đáng kể cho dòng plasma.

Có thể nói đây là một sự lựa chọn bình dân cho các tín đồ Videophile.

Rate PS43D490: 4/5\m/

live_evil

Active Member
Ðề: Review TV Plasma: Samsung PS43D490 - Dòng TV3D rẻ nhất thị trường

hehehe, chờ cái review này lâu lắm rồi
Thanks Chử thớt nhé \m/

xuanha_ng

Chúc mừng bác, tôi cũng quan tâm em này. lúc trước nghe các bác bảo kính 1.5m một cái, bây giờ tặng kèm thì tốt quá

live_evil

Active Member

Àh bác chủ có hỏi xem mua thêm kính giá bao nhiêu ko?
Kết nối kính với tv phức tạp ko? Kết nối = bluetooth huh?

gatespage

- Mình định mua thêm 1 cái nữa nhưng hiện tại chỉ có hàng tặng kèm, chưa có giá bán chính thức. Giá trên trang samsung cho dòng SGG3100 là $130, ko biết là về VN giá bao nhiêu nữa.
- Kết nối với PC thì có thể dùng cáp DVI, D-Sub hoặc HDMI. Tùy theo PC của bạn có hỗ trợ loại cổng nào.
- Không phải kết nối bằng bluetooth, mà nó sử dụng công nghệ Bluetooth cho kính trập động, dùng để đồng bộ hóa tín hiệu giữa kính và TV.

hlongc

Member
Chỉnh sửa lần cuối:

hlongc

Member

- Mình định mua thêm 1 cái nữa nhưng hiện tại chỉ có hàng tặng kèm, chưa có giá bán chính thức. Giá trên trang samsung cho dòng SGG3100 là $130, ko biết là về VN giá bao nhiêu nữa.
- Kết nối với PC thì có thể dùng cáp DVI, D-Sub hoặc HDMI. Tùy theo PC của bạn có hỗ trợ loại cổng nào.
- Không phải kết nối bằng bluetooth, mà nó sử dụng công nghệ Bluetooth cho kính trập động, dùng để đồng bộ hóa tín hiệu giữa kính và TV.

Giá 49.99 tại thị trường Mỹ http://www.samsung.com/us/video/tvs-accessories/SSG-3100GB/ZA-buy

Chỉnh sửa lần cuối:

live_evil

Active Member

Mình thì soi e 51D490 >:)

Bác mua ở đâu được tặng kính vậy? Em đang tính mua chú này mà thấy bảo mua thêm kính khá đắt nên đắn đo quá!

kingspeed

Thanks pác Gatespage nhé em đang kết em này mà jờ mới có re

gatespage

Siêu thị điện máy Chợ Lớn đó bác.

phidiepdan

Hôm qua mình vừa mới tậu một em PS43D490 tại STDM Chợ Lớn với gá 11tr9, tặng kèm 1 kính trập bluetooth với hai cái nồi cho bà xã nấu cháo hành. Sau đây là một số ý kiến của mình về con này:

- Độ phân giải thực của dòng này là 1024 x 768. Tuy nhiên khi kết nối với PC qua cổng HDMI thì ta có thể chỉnh lên đến 1366 x 768. Với khoảng cách trên 2m rất khó phân biệt đâu là 1080p hay 720p.

- Màu sắc mang tính rực rở truyền thống của Samsung trong chế độ Default. Ở chế độ Movie thì dịu hơn hẵn.

- Tính năng 3D: hổ trợ chuyển đổi 2D - 3D (tất nhiên chỉ mang tính tượng trưng). Side by side và Over Under. Do refresh rate của dòng này chỉ có 100Hz nên có thể cảm nhận được sự đóng mở của kính trập khi trong phòng có nguồn sáng, dễ gây cảm gác mõi mắt. Đối với phòng tối thì cực kỳ ổn, độ sâu hình ảnh không thua kém các dòng anh chị nhà giàu.

- Công suất max là: 230W, một sự cải thiện đáng kể cho dòng plasma.

Có thể nói đây là một sự lựa chọn bình dân cho các tín đồ Videophile.

Rate PS43D490: 4/5\m/

Chúc mừng bác chủ, ngon quá nhỉ!

Mình thì soi e 51D490 >:)

xin lỗi bác mình nói bên kia rồi nhưng nói bên đây luôn nhá không muốn spam diển đang
Có vài nhận xét cho ai đang lấn cấn thắt mắt khi muốn mua plasma SSD490 D550 với giá tốt hiện nay........
1.hiệu ứng 3D
2. kính bluetooth
3.giá kính
4.giá 3D

1.Thứ nhất với em 3D43D490 thì hiệu ứng 3D khá tốt so với giá tiền (rẻ nhất hiện nay) chiều sâu tốt coi cả 3 con D490 và D6900(plasma) và LEĐ7000 cả em D550 thì hiệu ứng khá tốt ở cả 4 em nhưng có chiều sâu tốt nhất vẫn là em LED coi rõ nét........43D490 chỉ là 3DHD thôi nhá với giá tiền mà còn em D550 trở lên thì 3DfullHD coi rõ nét hơn nhưng khi đứng tầm 3m trở lên bật 2 con cùng lúc 3D thì chả khát lắm ><
2.về kính bluetooth có thể hiểu năm 2011 thì SS đã đưa công nghệ blutooth vào kính 3D của hãng,nhưng qua thời giang qua thì với nhiều thắc mắt như có hại hay giới hạn số lượng kính khi xem trên 1 TV thì hôm nay mình xin có tí đính chính là về tác hại thì bluetooth đã có mặt rất lâu ở các sản phẩm đa phương tiện rồi nếu có hại thì đã bị đào thải từ lâu chứ không sống đến giờ nên có thể nói ko tác hại đến là bao nhiêu đen sức khỏe cả.. còn về tại sao SS đưa công nghệ bluetooth vào sãn phẩm là do kĩ thuật của hãng có thể nói chính xác là khi các bác sài hồng ngoại thì các đường sóng sẽ đi đường thẳng đến thiết bị (mắt kính) và đưa vào mắt bạn nên khi các bạn xem có thể nói là hơi giới hạn góc nhìn và xem tốt nhất là 45 độ chia đều theo hướng vuông góc với TV nhá ( /I\ ),với bluetooth bạn có thể thay đổi vị trí liên tục cũng như là mở rộng gốc nhìn khi xem phim hơn ,còn về giới hạn 7 cái thì tôi đã thử 10 cái gồm 7 cái kiến cao cấp với 3 cái dòng bình dân (tôi không nhơ tin đời kính cho lắm cao cấp là SSG-3700CR và bình dân là SSG-3100GB) và nhận rất tốt và 1 điều nữa là với 1 cái kính bạn có thể bắt sóng với bất kì TV 3D dòng nào của SS năm 2011 hơn 10 thì chưa nên ko dám nói nhưng 10 cái thì 1 gia đình là quá đông rồi nhĩ ....
3.về giá kính đúng là kính sẽ có giá 220$-250$ nhưng cho dòng cao cấp thôi tức là SSG-3700CR với các chức năng như sạc không dây hay gắn thêm tròng kính cận cho người cận không cần đeo 2 kính khá TỐT nhá HAHAHA còn dòng tầm trung như em SSG-3100GB chỉ cở từ 50$-100$ thôi và số hóa cỏ thể nói tới dòng này rồi dòng này sài PIN còn 2 dong cao cấp và trung sài PIN SẠC nên mắc hơn nhẹ hơn thời trang hơn ......
4.giá cả thì trong thời gian qua các bác đã thấy thị trường bắt đầu sốn sáo thế nào về em này rồi cái giá quá tốt nếu kính thì khoảng cuối tháng 4 đầu tháng 5 sẽ về thôi nên bác nào đợi thì đợi luôn (30/4 sẽ có khác HAHAHA )
Nếu bác không có kinh phí nhiều (eo hẹp) muốn tận hưởng 1 cảm giác 3D gia đình thì em D490 chắc chắn là lựa chọn hoàng hảo ngay lúc này còn về đánh giá 3D thụ động LG thì 1 vài nhận sét thôi nếu các bác nhìn kĩ thì các mẫu TV 3D thụ động của LG sẽ có 1 tắm màn trước man hình để lọc hình ảnh nên khi xem 3D sẽ tôi hơn nếu không tin có thể để 3 em LG SN SS kế nhau là phát hiện còn về giá thì các bác cũng đã nắm khá rõ nên tôi không dám nhắc tới làm gì ..................thân

Chỉnh sửa lần cuối:

training

Well-Known Member

Sao SS ko đưa dòng PN vào nhỉ. PS ko full HD mới đau chứ

live_evil

Active Member

Mới đi stđm về đây, ngấm e PS51D490 này từ chiều đến h
Bọn bán hàng nó để 3 e C7000, D550 và D490 kế bên nhau nên so sánh tiện thật :))
Đứng ngấm 3 e này cả h đồng hồ mình rút ra 1 vài nhận xét:
1 - Về hình ảnh: D550 và D490 đời 2011 trình diễn hình ảnh 2D quá đẹp, hình rất mịn dù đứng gần 0,5m
Em C7000 là dòng 2010 tuy hỗ trợ Full Hd nhưng hình ko sáng hơn 2 em kia và chất lượng hình vẫn thấy vài lắm tấm nhỏ
2 - Về kiểu dáng: dĩ nhiên đời 2011 đẹp hơn nên ko cần so sánh =))
3 - Về giá tiền: Vẫn là dòng 2011 nổi trội hơn về giá tiền / hiệu năng
Kết luận: SS đã cho ra dòng 3D 2011 khá là thành công về chất lượng, kiểu dáng và giá bán
Nếu ai muốn mua tv 3D giá thấp thì đây là lựa chọn trên cả tuyệt vời. Hiện nay nguồn phim 3D ko nhiều, dòng D490 vẫn chạy rất đẹp hình ảnh HD 2D nên ae ko phải sợ e nó ko có đất dụng võ
Tuy nhiên vì là model mới nên lỗi và độ bền cần đc thời gian kiểm chứng :D

Bài post của bác fantasy hay quá, mình mở rộng thêm vụ kính nhưng viết sai chính tả nhiều quá đọc hơi lâu :p

Mới đi stđm về đây, ngấm e PS51D490 này từ chiều đến h
Bọn bán hàng nó để 3 e C7000, D550 và D490 kế bên nhau nên so sánh tiện thật :))
Đứng ngấm 3 e này cả h đồng hồ mình rút ra 1 vài nhận xét:
1 - Về hình ảnh: D550 và D490 đời 2011 trình diễn hình ảnh 2D quá đẹp, hình rất mịn dù đứng gần 0,5m
Em C7000 là dòng 2010 tuy hỗ trợ Full Hd nhưng hình ko sáng hơn 2 em kia và chất lượng hình vẫn thấy vài lắm tấm nhỏ
2 - Về kiểu dáng: dĩ nhiên đời 2011 đẹp hơn nên ko cần so sánh =))
3 - Về giá tiền: Vẫn là dòng 2011 nổi trội hơn về giá tiền / hiệu năng
Kết luận: SS đã cho ra dòng 3D 2011 khá là thành công về chất lượng, kiểu dáng và giá bán
Nếu ai muốn mua tv 3D giá thấp thì đây là lựa chọn trên cả tuyệt vời. Hiện nay nguồn phim 3D ko nhiều, dòng D490 vẫn chạy rất đẹp hình ảnh HD 2D nên ae ko phải sợ e nó ko có đất dụng võ
Tuy nhiên vì là model mới nên lỗi và độ bền cần đc thời gian kiểm chứng :D

Bài post của bác fantasy hay quá, mình mở rộng thêm vụ kính nhưng viết sai chính tả nhiều quá đọc hơi lâu :p

Mới biết cái vụ đó nên chạy về nhãy lên máy làm liền nên ko kịp chĩnh sữa b-( nhưng khi biết cái vụ đó thật là vui vì thật sự khi xem 3D giữa các con D490 và D550 nói thật đối với mắt tôi không khác nhau cho lắm chắc bậy giờ nhắm em nó là vừa rồi 51 xem cho đã nhưng chỉ còn vụ bóng mờ thì chưa biết thôi vì chưa coi hoàn chỉnh 1 phim nên chưa thể nói đc nhưng với giá kính như thế thì các bác cứ an tâm.....đừng hồi hộp và vội vàng.......mà nghe nói bên STDM Chợ lớn có kính aia qua đó hỏi chưa :D

live_evil

Active Member

Bác chủ thớt mua tv tặng 1 kính, chắc kính còn đắt lắm, đợi đến 2/9 chắc sẽ giảm giá và kính phổ thông hơn thôi
Mình đang tích $$ để tậu e 51inch này và 1 dàn Denon 1311XP luôn, chưa cần lắm nên để ae xài cho ý kiến luôn đây

Bác có thử phát phim trực tiếp bằng ổ cứng qua cổng USB không? Hoặc dùng HD Player chẳng hạn. Không biết có ổn không bác nhỉ?
Bác chạy film 3D full HD, dùng âm thanh trực tiếp của tivi (không dùng hệ thống loa ngoài) nghe có hay không Bác?
Tại em cũng tính mua mà đang lăn tăn muốn tiết kiệm PC (hoặc HD player) và dàn âm thanh vì chưa đủ tiền. Nếu chưa cần 2 thằng này mà vẫn thưởng thức 3D được thì OK quá.
Cám ơn các bác trước nhé!

Bên trên