(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

cafe3dvietnam

Well-Known Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Hôm qua em và các bác đến Vũng Tàu lắp đặt phòng chiếu cho một bác làm dầu khí. Bác ấy dự định nộp đơn giao lưu với hội HDVT.
Em lên hình phòng bác ấy nhé.

Giải pháp: H1180+Màn xám high contrast 100 Inch+Denon X2000+Imax3D+Jamo 5.1.
Phòng ốp gỗ xử lý tiêu âm tán âm, chống rung rất công phu. Bao gồm: 1 lớp bông khoáng dày 10 phân, gỗ ốp 2 cách điệu 2 cấp nhằm giúp tản âm, tiêu âm và cách âm. Thời gian thực hiện là 30 ngày ròng rã với 2 nhân công và chi phí khoảng 45 triệu đồng. Kết quả tiêu âm tốt, không có tiếng vang, không bị dội âm và cách âm rất tốt.

Quá trình lắp đặt với sự tham gia của 2 chuyên gia nổi tiếng của 2 diễn dàn HDVietnam và VNAV và hội phó HDVT (mẫu nam chụp hình):

Em Vivitek H1180:

Denon X2000:

Imax3D:

Hoàn tất:

Hội đồng nghiệm thu và đánh giá :

Buổi lắp đặt đã thành công mỹ mãn với sự tiếp đãi nhiệt tình của bác chủ nhà.

From JAPAN

Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Phòng đẹp quá,chắc khoảng cách không cho phép lắp màn to hơn Bác P hén.

thieugiaa822

sao phòng bự quá, khoảng cách ngồi thấy cũng xa mà xài màn chiếu nhỏ xíu vậy?

davidhand

Moderator

Mấy bác cho e hỏi màn chiếu cong khi gắn lên tường thì 2 cạnh cong cách bề mặt tường mấy phân vậy? Vì chỗ e gắn màn nó vướng 2 cái trụ.

Độ cong tùy thuộc vào size màn chiếu nữa bác ạ. Màn 120" cạnh màn cách tường khoảng 20cm.

sao phòng bự quá, khoảng cách ngồi thấy cũng xa mà xài màn chiếu nhỏ xíu vậy?
E nhìn cái máy chiếu được gắn sát tường sau thế kia thì chắc phòng này cũng ko được dài bác ạ. :)

tencha276

Banned

em Jamo bên trên là đời bao nhiêu và giá bao nhiêu vậy các bác?

Em vừa xách e vivitek 1180 về Đà Nẵng rồi a Khôi ơi . Cả ngày nay ở chỗ Bác Phúc không ăn cơm trưa mà ko thấy đói luôn. Đến lúc ra sân bay mới nhớ là chưa ăn gì hi'hi'. Công nhận vô nhà bác Phúc làm em hơi choáng ngợp hệ thống hoành tráng quá cộng thêm sự nhiệt tình của anh Phúc làm em phê lòi mắt .Cảm ơn anh Phúc rất nhiều.
Em mới về nên cũng chưa có time mở bụng em nó ra test xem thế nào nữa

davidhand

Moderator

Em vừa xách e vivitek 1180 về Đà Nẵng rồi a Khôi ơi . Cả ngày nay ở chỗ Bác Phúc không ăn cơm trưa mà ko thấy đói luôn. Đến lúc ra sân bay mới nhớ là chưa ăn gì hi'hi'. Công nhận vô nhà bác Phúc làm em hơi choáng ngợp hệ thống hoành tráng quá cộng thêm sự nhiệt tình của anh Phúc làm em phê lòi mắt .Cảm ơn anh Phúc rất nhiều.
Em mới về nên cũng chưa có time mở bụng em nó ra test xem thế nào nữa
Chúc mừng bác đã thỏa nguyện Vivitek nhé! Màn sắm từ năm ngoài mà giờ mới lấy được máy chiếu vì năm ngoái mua hụt con 1086. Làm con OPPO 93 nữa là đẹp bác ạ! :)
À, nhà lão Phúc thì vào đấy chỉ nên ngắm thôi nhé các bác, kẻo nhiễm vào rồi là về lại đốt nhà như chơi! :D Mình đến đấy giờ lại nhiễm nặng cái bộ ghế ngồi rồi nè, cứ tự nhủ là quên nó đi mà giờ ngồi cái ghế ở nhà thấy đời nó xám màu quá, cuối cùng cũng phải nhổ cả răng để đặt lão ấy ship về cho 1 cặp rồi! Haizz, khổ đủ đường!!! :((

thuybim9x

em chuan bj ve nuoc roi xach 1 em vivitek . ma chot nhan ra co chut ban khoan . ben canada dung dien 110V thi vivitek dung oke chu a . co bi anh huong gj ko ?

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

em chuan bj ve nuoc roi xach 1 em vivitek . ma chot nhan ra co chut ban khoan . ben canada dung dien 110V thi vivitek dung oke chu a . co bi anh huong gj ko ?

không riêng gì vivitek, máy chiếu kỵ vụ điện đóm lắm, bác nghiên cứu kỹ một chút kẻo xài không ưng :)

davidhand

Moderator

Nó dùng dòng điện từ 100v - 240V nên cứ vô tư đi bác! :)

stephen chow

Bác Khôi cho em hỏi, Oppo của bác chiếu bằng hệ màu gì? RGB full hay YCbCr 4-4-4 or 4-2-2 v.v.v?

Vì nếu mỗi chế độ màu khác nhau sẽ cho ra hiệu quả khác nhau . Nó ảnh hưởng đến độ black của hình ảnh. Em ví dụ nếu e để YCbCr 4-4-4 thì các chế độ test của các đĩa Calibration qua hết. Nhưng độ đen thì xấu. E lại phải chỉnh brightness máy chiếu xuống tận 42 or 40 thì mới ok.
Khi để chế độ RGB full 0 255 e lại phải chỉnh bright lên 45 mới đẹp, Nhưng test các đĩa Calibration đặc biệt là đĩa Spears_&_Munsil_High_Definition_Benchmark_2nd_Edition thì không qua được các bài test màu sắc. (bài test khỗi màu vuông đỏ xanh trắng đen). Mấy hôm nay đang loạn xà ngầu về RGB và YCbCr. Em biết là để hình ảnh của máy chiếu theo Movies là ngon rồi tuy vậy e muốn hỏi bác về phần nguồn phát. Vì mỗi nhà mỗi nguồn khác nhau. Thậm chí như em cùng 1 Pc cùng nguồn AVR nhưng chơi bằng Xbmc , PowerDVD hay Totalmedia 6 lại cho ra các kết quả test khác nhau. =)) Nếu xem bằng film thì ko nhận ra nhưng xem bằng đĩa Test thì bó tay. com

davidhand

Moderator

Bác Khôi cho em hỏi, Oppo của bác chiếu bằng hệ màu gì? RGB full hay YCbCr 4-4-4 or 4-2-2 v.v.v?

Vì nếu mỗi chế độ màu khác nhau sẽ cho ra hiệu quả khác nhau . Nó ảnh hưởng đến độ black của hình ảnh. Em ví dụ nếu e để YCbCr 4-4-4 thì các chế độ test của các đĩa Calibration qua hết. Nhưng độ đen thì xấu. E lại phải chỉnh brightness máy chiếu xuống tận 42 or 40 thì mới ok.
Khi để chế độ RGB full 0 255 e lại phải chỉnh bright lên 45 mới đẹp, Nhưng test các đĩa Calibration đặc biệt là đĩa Spears_&_Munsil_High_Definition_Benchmark_2nd_Edition thì không qua được các bài test màu sắc. (bài test khỗi màu vuông đỏ xanh trắng đen). Mấy hôm nay đang loạn xà ngầu về RGB và YCbCr. Em biết là để hình ảnh của máy chiếu theo Movies là ngon rồi tuy vậy e muốn hỏi bác về phần nguồn phát. Vì mỗi nhà mỗi nguồn khác nhau. Thậm chí như em cùng 1 Pc cùng nguồn AVR nhưng chơi bằng Xbmc , PowerDVD hay Totalmedia 6 lại cho ra các kết quả test khác nhau. =)) Nếu xem bằng film thì ko nhận ra nhưng xem bằng đĩa Test thì bó tay. com

E chưa chơi HTPC bao giờ nên ko có kinh nghiệm chỉnh chọt vụ này. Với OPPO thì e vẫn để chế độ màu "auto". Trường hợp mà có muốn chuyển chế độ với "manual" thì e cũng sẽ chuyển sang RGB thôi. Trong OPPO nó cũng cho phép thay đổi một vài thông số về hình ảnh nên cũng hỗ trợ khá nhiều. Bác chỉnh màu dùng filter (blue) thì nên chỉnh "Tin" và "Saturation" sẽ cho ra được màu chuẩn nhất có thể nhé (chỉnh sao cho các cột màu hòa khớp với nhau ra 1 cột blue đồng nhất là OK). E thấy OPPO nó cho màu sắc khá tốt rồi nên cũng ko can thiệp nhiều.

minhjp

Well-Known Member

Happy new year AE HD :)

Chúc AE HD năm mới dồi dào sức khoẻ , vạn sự như ý :)

davidhand

Moderator

CHÚC MỪNG NĂM MỚI ĐẠI GIA ĐÌNH HDVN!​

Chúc mừng bác đã thỏa nguyện Vivitek nhé! Màn sắm từ năm ngoài mà giờ mới lấy được máy chiếu vì năm ngoái mua hụt con 1086. Làm con OPPO 93 nữa là đẹp bác ạ! :)
À, nhà lão Phúc thì vào đấy chỉ nên ngắm thôi nhé các bác, kẻo nhiễm vào rồi là về lại đốt nhà như chơi! :D Mình đến đấy giờ lại nhiễm nặng cái bộ ghế ngồi rồi nè, cứ tự nhủ là quên nó đi mà giờ ngồi cái ghế ở nhà thấy đời nó xám màu quá, cuối cùng cũng phải nhổ cả răng để đặt lão ấy ship về cho 1 cặp rồi! Haizz, khổ đủ đường!!! :((
Khổ thế mấy hôm nay lấy máy chiếu về rồi giờ em mới nhảy lên đây lại đc vì lo bận làm đầy tháng cho thằng ku nhà em mấy hôm nay
Phải nói là e đang phê vật vã với con vivitek này anh Khôi ạ. Thật không uổng công bao lâu nay gom góp tích lũy và cũng quyết định chọn máy chiếu thay vì tivi . Hình ảnh con này quá đẹp , mà ko hiểu sao khi về nhà em chiếu lên nó lại đẹp và sáng hơn khi chiếu ở chỗ bác Phúc mới lạ chứ .Em vẫn dùng màn của bác Trung 100inch, khoảng cách tuwh chỗ ngồi đến màn chiếu 3.2m rất đẹp xem ko bị chóng mặt như các bác hay nói thậm chí e còn muốn màn hình nó to hơn chút nữa ạ.
Sau khi vật lộn với em nó nguyên 1 ngày từ sáng tới tối mới xong xuôi. Em gọi bà xã lên phòng để test , úi giời ! cứ gọi là cười tít mắt sau đó ôm em cái âu yếm làm e quên hết cả mệt nhọc hihihi . Mấy đứa bạn e tối đến nhà dự tiệc đầy tháng thằng ku nhà e, e dẫn lên khoe chúng nó cứ há hốc mồm lên. kaka
Nhân đây cám ơn anh Khôi và các ae nhờ ae trên này đã học hỏi đc rất nhiều. Và cũng có lời khuyên với ae nào đang lăn tăn giữa tivi và máy chiếu thì đừng lăn tăn suy nghĩ nhiều hãy chọn vivitek này nhé. Sẽ sướng vật vã ngay như e vậy ạ

Một vài hình ảnh căn phòng nho nhỏ toàn hàng chỏ mong các bác ko chê

Chỉnh sửa lần cuối:

ngandao75

Khổ thế mấy hôm nay lấy máy chiếu về rồi giờ em mới nhảy lên đây lại đc vì lo bận làm đầy tháng cho thằng ku nhà em mấy hôm nay
Phải nói là e đang phê vật vã với con vivitek này anh Khôi ạ. Thật không uổng công bao lâu nay gom góp tích lũy và cũng quyết định chọn máy chiếu thay vì tivi . Hình ảnh con này quá đẹp , mà ko hiểu sao khi về nhà em chiếu lên nó lại đẹp và sáng hơn khi chiếu ở chỗ bác Phúc mới lạ chứ .Em vẫn dùng màn của bác Trung 100inch, khoảng cách tuwh chỗ ngồi đến màn chiếu 3.2m rất đẹp xem ko bị chóng mặt như các bác hay nói thậm chí e còn muốn màn hình nó to hơn chút nữa ạ.
Sau khi vật lộn với em nó nguyên 1 ngày từ sáng tới tối mới xong xuôi. Em gọi bà xã lên phòng để test , úi giời ! cứ gọi là cười tít mắt sau đó ôm em cái âu yếm làm e quên hết cả mệt nhọc hihihi . Mấy đứa bạn e tối đến nhà dự tiệc đầy tháng thằng ku nhà e, e dẫn lên khoe chúng nó cứ há hốc mồm lên. kaka
Nhân đây cám ơn anh Khôi và các ae nhờ ae trên này đã học hỏi đc rất nhiều. Và cũng có lời khuyên với ae nào đang lăn tăn giữa tivi và máy chiếu thì đừng lăn tăn suy nghĩ nhiều hãy chọn vivitek này nhé. Sẽ sướng vật vã ngay như e vậy ạ

Để em trả lời cho : Bác đang xem với tỷ lệ chưa bằng 1/4 ở nhà em thì làm sao mà không sáng hơn được :D . Bác vui là ok rồi, nếu có điều kiện, bác lên được màn High Contrast thì sẽ còn đẹp hơn nữa :D

minhjp

Well-Known Member

Chúc mừng bác nhé , bác post sang topic. Những dàn hd mẫu di. Bộ của bác : đèn +rf82ii mà cỏ gì :). Bác lấy oppo +màn bác Phúc nữa thì còn phê tập 2:)

oldfriend

Moderator
bác lên luôn cái màn high contract của bác Phúc đi bác ơi, phê tập 2 đó :D, sau đó sơn lại phòng là phê tập 3, làm lại cách âm, tiêu âm, tán âm là phê tập 4, tải bộ sưu tập 3D của em về coi là phê tập 5 =))

Tống Công minh

Active Member

Để em trả lời cho : Bác đang xem với tỷ lệ chưa bằng 1/4 ở nhà em thì làm sao mà không sáng hơn được :D . Bác vui là ok rồi, nếu có điều kiện, bác lên được màn High Contrast thì sẽ còn đẹp hơn nữa :D
Câu trên nghĩa là sao vậy bác ngandao75? Tôi chưa hiểu ý bác muốn nói!

Bên trên