(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

davidhand

Moderator
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Chúc mừng bác hoanle1407 đã happy với bộ giải trí hiên tại nhé! Thấy bác vui mình cũng vui lây, năm ngoái bác săn hụt con 1086 mình cũng áy láy quá vì màn lắp rồi mà ko có máy chiếu! :) Phòng của bác gọn gàng và đẹp quá!
Bác xem ở phòng bác Phúc hình tối hơn và ko nét bằng ở nhà là đúng rồi vì bác Phúc xài màn 230" và màn High contrast mà. Với cùng 1 loại máy chiếu mà chiếu trên màn rộng hơn thì a/s trên 1 đơn vị diện tích sẽ giảm đi so với màn nhỏ hơn, độ nét phóng ra màn rộng hơn cũng giảm đi, hơn nữa màn high contrast gain 0.8, so với cái màn bác đang dùng thì độ sáng nó cũng thấp hơn. Vậy nên với màn 100" ở nhà bác thì nó sẽ sáng và nét hơn là cái chắc rồi! :) Màn bạc thì nó sáng hơn nhưng hơi bị noise, xem 3D thì đẹp hơn, nhưng xem 2D thì ko đẹp bằng màn high contrast.

Câu trên nghĩa là sao vậy bác ngandao75? Tôi chưa hiểu ý bác muốn nói!
Ý bác ấy là màn bác Phúc đang xài là 230", so với màn 100" của bác hoanle1407
thì DT nó lớn hơn gấp 4 lần bác ạ.

Tống Công minh

Active Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Nhắn tin cho bác cafe3dvietnam mà bác ấy đi đâu vắng ấy nhỉ!

Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

bác lên luôn cái màn high contract của bác Phúc đi bác ơi, phê tập 2 đó :D, sau đó sơn lại phòng là phê tập 3, làm lại cách âm, tiêu âm, tán âm là phê tập 4, tải bộ sưu tập 3D của em về coi là phê tập 5 =))

bác cứ để em phê từ từ thôi . Phê luôn 1 lần sợ vợ em nó sock. Toàn dành dụm quỹ đen để shopping . Vợ nó phát hiện ra thì chết hehe .
Nói vậy thôi chứ em tính lên cái oppo nữa nhưng chắc cũng phải gom từ từ thôi . Vấn đề oppo vẫn còn nhiều vấn đề quá iso ,... giá 93 và 95 bjo lại cao nên em vẫn lăn tăn. Tạm thời cứ dùng con hdp cùi và sctv hd đã. Vữa gom tiền vừa chờ unlock iso đc oppo 103 105 . Lúc đó e mua là vừa.
Tks Bác

davidhand

Moderator
Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

bác cứ để em phê từ từ thôi . Phê luôn 1 lần sợ vợ em nó sock. Toàn dành dụm quỹ đen để shopping . Vợ nó phát hiện ra thì chết hehe .
Nói vậy thôi chứ em tính lên cái oppo nữa nhưng chắc cũng phải gom từ từ thôi . Vấn đề oppo vẫn còn nhiều vấn đề quá iso ,... giá 93 và 95 bjo lại cao nên em vẫn lăn tăn. Tạm thời cứ dùng con hdp cùi và sctv hd đã. Vữa gom tiền vừa chờ unlock iso đc oppo 103 105 . Lúc đó e mua là vừa.
Tks Bác
Bác lập quỹ đen giỏi nhỉ! Mình thì giờ nhờ có mấy anh bên TƯ ra thông tư mới: "Vợ quản lý tiền của chồng mà khi cần ko đưa là bị phạt 1tr" nên cứ lấy 900k 1 lần, ko đưa là ... dọa bị phạt 1tr nên sợ phải đưa ngay! :))

Bác lập quỹ đen giỏi nhỉ! Mình thì giờ nhờ có mấy anh bên TƯ ra thông tư mới: "Vợ quản lý tiền của chồng mà khi cần ko đưa là bị phạt 1tr" nên cứ lấy 900k 1 lần, ko đưa là ... dọa bị phạt 1tr nên sợ phải đưa ngay! :))

haha . Vợ e mấy khoản này nó ko bao giờ đưa đâu. Hơn bị rắn khoản này nên em phải lập quỹ đen thôi
Ah con này e chưa mua kính 3D nữa nghe nói 2tr/cái hả anh ? với lại nguồn 3D của e ko nhiêu nên cũng chưa để ý lắm. Nhưng Tết này chắc phải sắm 1 cặp để ở nhà xem tn .
Về cái màn chiếu e thấy để lâu quá nó bám bụi e đã lấy khăn lau rồi mà ko thấy hết . Khi chiếu lên màn thấy vệt mờ mờ có cách nào khắc phục ko a ?

Chúc mừng bác nhé , bác post sang topic. Những dàn hd mẫu di. Bộ của bác : đèn +rf82ii mà cỏ gì :). Bác lấy oppo +màn bác Phúc nữa thì còn phê tập 2:)

so với dàn của bác thì cỏ thật . E ấn tượng cặp duo bass klipsh của bác . Sau này có đk e cũng nâng cấp
Hôm em vào hcm ghé nhà bác Phúc nghe nói mấy đứa nv của bác Phúc đang đi lắp cái màn mới cho nhà bác thì phải , chắc mới về nhà mới hả bác . Nếu vậy thật thì up vài hình lên cho ae tham khảo cái bác

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

haha . Vợ e mấy khoản này nó ko bao giờ đưa đâu. Hơn bị rắn khoản này nên em phải lập quỹ đen thôi
Ah con này e chưa mua kính 3D nữa nghe nói 2tr/cái hả anh ? với lại nguồn 3D của e ko nhiêu nên cũng chưa để ý lắm. Nhưng Tết này chắc phải sắm 1 cặp để ở nhà xem tn .
Về cái màn chiếu e thấy để lâu quá nó bám bụi e đã lấy khăn lau rồi mà ko thấy hết . Khi chiếu lên màn thấy vệt mờ mờ có cách nào khắc phục ko a ?

chỉ được dùng nước ấm để lau, nhẹ nhàng và cố đừng để lem rộng vết dơ... tốt nhất vẫn là nâng cấp màn :D

davidmore

"Khổ thế mấy hôm nay lấy máy chiếu về rồi giờ em mới nhảy lên đây lại đc vì lo bận làm đầy tháng cho thằng ku nhà em mấy hôm nay
Phải nói là e đang phê vật vã với con vivitek này anh Khôi ạ. Thật không uổng công bao lâu nay gom góp tích lũy và cũng quyết định chọn máy chiếu thay vì tivi . Hình ảnh con này quá đẹp , mà ko hiểu sao khi về nhà em chiếu lên nó lại đẹp và sáng hơn khi chiếu ở chỗ bác Phúc mới lạ chứ .Em vẫn dùng màn của bác Trung 100inch, khoảng cách tuwh chỗ ngồi đến màn chiếu 3.2m rất đẹp xem ko bị chóng mặt như các bác hay nói thậm chí e còn muốn màn hình nó to hơn chút nữa ạ.
Sau khi vật lộn với em nó nguyên 1 ngày từ sáng tới tối mới xong xuôi. Em gọi bà xã lên phòng để test , úi giời ! cứ gọi là cười tít mắt sau đó ôm em cái âu yếm làm e quên hết cả mệt nhọc hihihi . Mấy đứa bạn e tối đến nhà dự tiệc đầy tháng thằng ku nhà e, e dẫn lên khoe chúng nó cứ há hốc mồm lên. kaka
Nhân đây cám ơn anh Khôi và các ae nhờ ae trên này đã học hỏi đc rất nhiều. Và cũng có lời khuyên với ae nào đang lăn tăn giữa tivi và máy chiếu thì đừng lăn tăn suy nghĩ nhiều hãy chọn vivitek này nhé. Sẽ sướng vật vã ngay như e vậy ạ"

Thấy bác hoanle trưng hàng nhà bác mà mình cũng thấy muốn show vài hình ảnh mà em cũng vừa lắp con Vivitek 1180HD, hình ảnh đẹp hơn em kỳ vọng, xem máy tập Thúy Nga Paris mà mê luôn. Còn xem phim 3D, thì em sắm bộ 5.1 của Sony, nhưng cũng thấy đã rồi.

Bac oldfirend Cho e xin cái link bộ 3d cua bác vơi ạ . tks bac

Tống Công minh

Active Member

Phòng của mình khoảng cách hai tường là 4.5m, trừ khoảng cách từ tâm máy đến tường là 0.3-0.4m. Như vậy khoảng còn lại là 4.1m. Nhờ các bác tính giúp: Kích thước màn là bao nhiêu thì phù hợp?

Tống Công minh

Active Member

Bác hoanle1407, vị trí treo máy của tôi cũng giống y như bác (có cái rèm cửa sổ phía sau). Bác dùng giá treo loại nào và khoảng cách từ tường đến tâm máy là bao nhiêu vậy bác?

davidhand

Moderator

Phòng của mình khoảng cách hai tường là 4.5m, trừ khoảng cách từ tâm máy đến tường là 0.3-0.4m. Như vậy khoảng còn lại là 4.1m. Nhờ các bác tính giúp: Kích thước màn là bao nhiêu thì phù hợp?

Bác chơi màn 120" là đẹp rồi! :) Giá treo thì bác kiếm loại treo tường hoặc nhờ bên cafe3Dvietnam họ DIY hợp với tường nhà bác cho đơn giản. Nói chung treo máy thì ko khó đâu bác.
Hội Vivitek giờ xôm tụ và hoành tráng quá! Có gì cần các bác cứ đưa lên đây, AE cùng giao lưu và chia sẻ.

Tống Công minh

Active Member

Bác chơi màn 120" là đẹp rồi! :) Giá treo thì bác kiếm loại treo tường hoặc nhờ bên cafe3Dvietnam họ DIY hợp với tường nhà bác cho đơn giản. Nói chung treo máy thì ko khó đâu bác.
Hội Vivitek giờ xôm tụ và hoành tráng quá! Có gì cần các bác cứ đưa lên đây, AE cùng giao lưu và chia sẻ.
Cảm ơn bác davidhand!
Tôi đang đặt hàng chỗ bác cafe3Dvietnam bác ạ. Dự định ban đầu là 100". Dùng 120" sợ có to quá không bác, vì chỗ ngồi xem chỉ còn cỡ dưới 4m thôi bác ạ (trừ rộng ghế).

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Cảm ơn bác davidhand!
Tôi đang đặt hàng chỗ bác cafe3Dvietnam bác ạ. Dự định ban đầu là 100". Dùng 120" sợ có to quá không bác, vì chỗ ngồi xem chỉ còn cỡ dưới 4m thôi bác ạ (trừ rộng ghế).

100 là hối hận đấy bác ơi, em hối không kịp đây này, chơi từ 120 trở lên nhé :D

Tống Công minh

Active Member
Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

100 là hối hận đấy bác ơi, em hối không kịp đây này, chơi từ 120 trở lên nhé :D
Lên 120" chi phí tăng thêm 01 chai nữa! Chậc chậc... bắt đầu đuối rồi. Ôi máy chiếu và các kiểu phụ kiện kèm theo!
Mà bác cafe3dvietnam đi đâu vắng ấy nhỉ! Nhắn tin cho bác ấy mà chưa thấy trả lời!

stephen chow

Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Lên 120" chi phí tăng thêm 01 chai nữa! Chậc chậc... bắt đầu đuối rồi. Ôi máy chiếu và các kiểu phụ kiện kèm theo!
Mà bác cafe3dvietnam đi đâu vắng ấy nhỉ! Nhắn tin cho bác ấy mà chưa thấy trả lời!

Cái này tùy thuộc vào chỗ ngồi . Ngồi gần thì to ngồi xa thì nhỏ. Bác cứ yên tâm mà dùng.
Viewing Distance Calculator Bác vào đây nó có trang chuyên tìm loại màn hình phù hợp với khoảng cách ngồi của bác.

4m thì vừa đủ 120 inh . Recommended THX viewing distance (36 degree viewing angle) góc nhìn của bác đúng theo khuyến cáo khoảng 36 độ.
Góc nhìn maximum theo khuyến cáo của THX là 40 độ = 3.6576 meters . Nếu bác dưới con số này mong bác nghĩ lại. Vì theo mình được biết THX là tổ chức có khuyến cáo ... chỗ ngồi gần nhất.

Optimum HDTV viewing distance - Wikipedia, the free encyclopedia

Vậy nên nếu khoảng cách của bác tầm 3m65 đến 4m thì cứ 120 inch xem cho sướng.

ngandao75

Tốt nhất bác gọi trực tiếp cho Hòang Anh 093806803 hoặc số của em 09033885585, bên em không ngồi online thường trực bác ah. Còn phải đi lao động mà bác :D

Bên trên