[Thảo Luận]Giải pháp cho quán karaoke vi tính

vmtruong

Ðề: [Thảo Luận]Giải pháp cho quán karaoke vi tính

Em đang thử cấu hình này
PC: xài mấy con APU của ECS khoảng 3tr 1 con (E350-HD6300+Ram2G+HDD160) => Chạy Karaoke Full HD ok (chưa có test film HD :D)sound hơi củ chuối
File Server: chưa bit dùng cái chi, NAS hok thấy nó support NTFS vì HDD chứa đầy hết rùi hok lẽ fải mua thêm ổ cứng format ext rùi copy wa :)). Đang định xài thử Virtual SAN (starwind cho physic disk ) xem có nhanh hơn Network share hok.

dvhung21

Trong tất cả phần mềm karaoke trên pc, mình thấy là WalaokePro là chuẩn nhất, nhưng vẫn nhiều cái chưa ưng ý như là:
1. Xuất ra màn hình tivi chỉ có clip nền, không thấy chữ để hát
2. Tốn chi phí thêm 1 cái màn hình vi tính để chọn bài, và khó điều chỉ với người không rành về vi tính

Còn chương trình NT-KaRaOke đáp ứng đc 2 tiêu chí ở trên, nhưng lại dở chỗ:
1. Chữ chạy chậm hơn nhạc khoảng 1.5s, gây nên cảm giác khó chịu cho khách
2. Tìm kiếm bài hát hơi phức tạm

Kết luận: Mở cafe hát với nhau thì mình sẽ dùng WalaokePro. Kinh doanh karaoke thì dùng đầu arirang

Bạn nói vậy là chưa đúng rồi, có thể là do bạn mới chỉ dùng các phần mềm miễn phí. Có thể kể ra một số phần mềm chuyên nghiệp giải quyết được các yêu cầu trên của bạn mà các quán KOK hay dùng: MyKaraoke, TigerKaraoke, VinaKaraoke...
Chi phí cho một màn hình máy tính để chọn bài có đáng là bao nhiêu so với đầu tư một dàn KOK, 200k là có thể dùng được rồi. Karaoke trên PC chỉ phức tạp ở khâu cài dặt phần mềm ban đầu (cái này đã có các bên làm chuyên về dịch vụ này rồi), khi sử dụng chọn bài mình thấy còn đơn giản hơn nhiều các hình thức khác.

karaokelamcon

Bạn nói vậy là chưa đúng rồi, có thể là do bạn mới chỉ dùng các phần mềm miễn phí. Có thể kể ra một số phần mềm chuyên nghiệp giải quyết được các yêu cầu trên của bạn mà các quán KOK hay dùng: MyKaraoke, TigerKaraoke, VinaKaraoke...
Chi phí cho một màn hình máy tính để chọn bài có đáng là bao nhiêu so với đầu tư một dàn KOK, 200k là có thể dùng được rồi. Karaoke trên PC chỉ phức tạp ở khâu cài dặt phần mềm ban đầu (cái này đã có các bên làm chuyên về dịch vụ này rồi), khi sử dụng chọn bài mình thấy còn đơn giản hơn nhiều các hình thức khác.

Được câu này đúng !

hung_karaoke

Well-Known Member
Re: Ðề: [Thảo Luận]Giải pháp cho quán karaoke vi tính

Mình thấy karaoke bằng HTPC là số 1 có thể chạy được tất cả các file kể cả Full HD nhé
và cập nhật bài hát mới cũng rất rễ ràng
Các bác nào cũng ý kiến với e thì cho 1 loạt pháo vỗ tay nhé...=D>=D>=D>=D>=D>

Ak các bác nào dùng karaoke = HTPC cho e hỏi cái nhỉ
E xuất video ở màn hình tivi có bài thì full màn hình nhưng có bài lại bị thiếu khuyết ở 2 bên
các bác chỉnh cho e với để các bài nó full màn hình với

hung_karaoke

Well-Known Member

Mình thấy karaoke bằng HTPC là số 1 có thể chạy được tất cả các file kể cả Full HD nhé
và cập nhật bài hát mới cũng rất rễ ràng
Các bác nào cũng ý kiến với e thì cho 1 loạt pháo vỗ tay nhé...=D>=D>=D>=D>=D>

Ak các bác nào dùng karaoke = HTPC cho e hỏi cái nhỉ
E xuất video ở màn hình tivi có bài thì full màn hình nhưng có bài lại bị thiếu khuyết ở 2 bên
các bác chỉnh cho e với để các bài nó full màn hình với

vmtruong

bác hok chỉnh cho nó scale toàn màn hình/phần mềm hok hỗ trợ scale.em xài karaoke4pro có hỗ trợ đó.bác thử xem.bản trial chạy dc 3ph 1 bài.Mấy cái khác thì hok nhớ là có hay hok :D

vmtruong

Ðề: Re: [Thảo Luận]Giải pháp cho quán karaoke vi tính

cũng chưa hiểu ý tưởng lắm :)

Server:giống như game server, lấy 1 cái pc cùi cùi (server cùi/atom/apu/pentium 4 trâu trâu) cài win bthuong (xp/2k3), gắn 1 card raid (chạy raid 10 hay raid 5) hok thì chạy sigle dísk -> mai mốt khóc tiếng campuchia luôn :D. cài iSCSI server nào cug đc, add 1 ổ đĩa vật lý vào iSCSI server. iSCSI tiện 1 cái là có thể thiết lập Read/Write, là giao thức iSCSI nhanh hơn SMB (Network share thông thường).Mọi ng thử cài rùi đánh giá xem cái iSCSI server nào tốt hơn. em chưa có thời gian để test cái này.
Client:vẫn xài apu (P/P cho karaoke HD khá tốt)cài win bth,tắt các dịch vụ không cần thiết, thiết lập connect (microsoft iscsi initiator) thì mấy lần sau nó tự kết nối 1 ổ điã mạng (Virtual SAN),
Ngoài ra cug cần phải dự phòng trên máy client = các bài hát Mp3XML của zing. vì lỡ server nó có trục trặc khách vẫn có bài hát chống cháy.(in 2 cái list cho chắc cú :D)

Hiện tại em đang chạy chỉ lâu lâu lỗi mấy cái bài hát vì chưa có thời gian để đồng bộ hết bài hát, chắc sẽ chuyển về hết mkv, mp3 thì bài nào chất lượng thấp wa thì thay beat luôn => giảm lỗi đáng kể. Lúc trước đồng bộ 1 lần rồi mà 2 cái HDD chết ngắt :((. Em nói trước với khách là chỗ em có đầu 5 số nhạc ít và máy tính thì nhạc mới và sến nhìu nhưng có 1 số lỗi nhỏ (em lấy mấy cái log event này gửi bên phần mềm để fix). ai chấp nhận hát cái nào thì hát cái đó. chỉ nhấn 2 cái nút 1 trên màn hình và 1 trên amply để chuyển. Ngoài ra hát trên máy tính ghi âm hay hơn. Khách em có đám hát xong 4h rùi hát hết nổi chuyển wa chơi nhạc DJ, dance.

Chỉnh sửa lần cuối:

hung_karaoke

Well-Known Member

Chỉnh ntn vậy bác e đag dùng phần mềm vinakaraoke thấy hay nhưng mà có bài lại ko cho full dc man hình
Mong bác chỉ giáo hộ em với...

Yahoo của e là : anhhungonljne

honda0310

Kinh doanh Karaoke đã đủ thứ đau đầu rồi, mấy cái âm thanh, phòng ốc mới tốn tiền chứ cái hệ thống chọn bài thì đáng bao nhiều mà các bác phải lăn tăn phần mềm này phần mềm nọ làm gì cho mệt, VD có tiết kiệm được vài chai mà các bác chọn 1 hệ thống hổng giống ai, lúc hỏng hóc các bác biết kêu ai nào ? Chi bằng cứ dùng cái gì phổ biến thông dụng như VietKTV hoặc VOD, hoặc Hanet hoặc VinaKTV hoặc Jukebox hoặc HightecKTV hoặc Hoa Long (cái này lởm nhất) ấy, nhỡ có hỏng hóc thì các bác kêu thợ đến cho nó yên tâm.

hung_karaoke

Well-Known Member

Cả nhà có ai biết phần mềm gì đổi đuôi VOB sang MKV mà vẫn giữ được các kênh tiếng ko nhỉ ?

manhbmc

Member

Bây giờ không ai đi lắp Karaoke máy tính nữa bạn ơi.

Tjmmjhp91

Well-Known Member

Mời các bạn tham khảo karaoke chọn bài vi tính cao cấp nhất Việt Nam... Các đầu VOB ở thị trường không thể sánh được ...

đi đâu cũng thấy ông này,mà lên youtobe hay google seach thì chả ra cái gì
bác quảng cáo thì cho cái web đi để mà nghía,hay vào đây tính spam hả ??? :|

xuanbac2

Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận]Giải pháp cho quán karaoke vi tính

Cả nhà có ai biết phần mềm gì đổi đuôi VOB sang MKV mà vẫn giữ được các kênh tiếng ko nhỉ ?
Dùng cái này đi bạn. 8->
Download TKaraoke Tools

đi đâu cũng thấy ông này,mà lên youtobe hay google seach thì chả ra cái gì
bác quảng cáo thì cho cái web đi để mà nghía,hay vào đây tính spam hả ??? :|
Nhờ bạn nói cho mọi người biết KOK chọn bài vi tính là hay nhất,dễ sử dụng nhất và cập nhật bài hát mới cũng dễ nhất...
Mỗi phòng dùng 1 cái máy tính thay đầu VOD thì cũng tiện hơn là nối mạng,dùng chung và giá thành cũng rẻ hơn là dùng VOD...
[video=youtube;vx_g4auapHU]http://www.youtube.com/watch?v=vx_g4auapHU[/video]

tjmedia

Nhờ bạn nói cho mọi người biết KOK chọn bài vi tính là hay nhất,dễ sử dụng nhất và cập nhật bài hát mới cũng dễ nhất...
Mỗi phòng dùng 1 cái máy tính thay đầu VOD thì cũng tiện hơn là nối mạng,dùng chung và giá thành cũng rẻ hơn là dùng VOD...

Dùng cho gia đình thì còn được, dùng cho kinh doanh thì cũng hồi hộp lắm bác ạ, lâu lâu thanh tra văn hóa mà đi là thót cả tim. Mấy lần đi chơi với mấy bác bên thanh tra văn hóa, thì đa số đầu VOD đều bị đem cất đi, thay vào đầu ARIANG. Khổ thật...nói là đi chơi thôi, không phải làm việc, mà không ai tin...:(

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận]Giải pháp cho quán karaoke vi tính

Dùng cho gia đình thì còn được, dùng cho kinh doanh thì cũng hồi hộp lắm bác ạ, lâu lâu thanh tra văn hóa mà đi là thót cả tim. Mấy lần đi chơi với mấy bác bên thanh tra văn hóa, thì đa số đầu VOD đều bị đem cất đi, thay vào đầu ARIANG. Khổ thật...nói là đi chơi thôi, không phải làm việc, mà không ai tin...:(

Mấy bác bán đầu VOD đâu nhảy vào đây biện hộ cái nào.
Các bác biết lý do vì sao đầu VOD khó bán cho tiệm KOK chưa nhỉ?

Re: Ðề: Re: Ðề: [Thảo Luận]Giải pháp cho quán karaoke vi tính

Mấy bác bán đầu VOD đâu nhảy vào đây biện hộ cái nào.
Các bác biết lý do vì sao đầu VOD khó bán cho tiệm KOK chưa nhỉ?

Đúng rồi,các hàng kinh doanh mà sử dụng VOB hay vi tính rất dễ bị phạt tội vi phạm bản quyền...

Bên trên