The Bourne Legacy - Sự trở lại dài dòng

Angus_Bert

Film critic
Nếu bạn là một người thông minh và cực kì kiên nhẫn, sống bình lặng không đòi hỏi nhiều, thì The Bourne Legacy là một bộ phim cực kì phù hợp. Vì nó đòi hỏi bạn phải thế.

Một trải nghiệm thú vị hôm nay mình có được là sự rèn luyện và khả năng xử lí lõi tứ của não khi xem bộ phim. Lúc ra rạp lấy đồ thấy nhiều người cũng có cảm nhận y chang mình luôn (Megastar hôm nay công chiếu tịch thu tất cả đồ điện tử, vào rạp có 2 anh Sờ-cu-rờ-ti quét người xem có mang gì vào không).

Vì bộ phim này nằm trong chuỗi sự không thỏa mãn ngày hôm nay của mình nên sẽ review ít, chê nhiều theo chủ quan (ai không thích spoil thì nên đi ra), nhưng đảm bảo đầy đủ thông tin cần biết cho mọi người. Điều quan trọng nhất khi đi coi phim này là làm ơn coi lại phần 3 The Bourne Ultimatum, không là 30 phút đầu ngồi đơ mặt đó.

Câu chuyện của The Bourne Legacy là thế này, cái tổ chức Treastone của Jason Bourne không chỉ có một mà có cả đống. Và sau vụ anh Bourne thì phải rà soát và trừ khử hết khe hở. Anh Aaron Cross bị nằm trong mục tiêu xoá sổ, thế là giờ phải tìm cách trốn thoát.

Nội dung thì chỉ có thế, như bao bộ phim hành động khác, đơn giản dễ hiểu, ấy vậy mà không biết sao vào bộ phim này thì mình chỉ muốn chửi thề luôn. Không hiểu anh kịch bản và đạo diễn nghĩ sao mà xây dựng câu chuyện mất đến 45 phút đầu chỉ để giải thích cái nội dung trên.

Không chỉ thế, hình như sợ làm đơn giản quá người ta chê não phẳng hay sao mà ban đầu có 3 tuyến truyện được kể song song, 1 của Jason Bourne, 1 của tổ chức chính phủ và 1 của Aaron Cross. Vì song song nên cứ đập qua đập lại điên hết cả đầu, xem mà cứ trợn tròn mắt. Lúc sau coi phim xong ra ngoài nghe ngóng thì ai cũng nói khúc đầu chả hiểu gì. Theo mình thì đi coi nên gắn chip Intel Ivy Bridge Core i7 để xử lí được phần đầu phim.

Ngoài ra, nội dung mình chẳng có gì để khen khi có nhiều đoạn cảm giác thừa thãi, chẳng giúp ích hay lí giải gì cho bộ phim. Câu chuyện diễn biến khá bình thường và kết thúc cũng khá hụt hẫng. Hình như nhà làm phim muốn làm ít ít với thừa xíu để làm phần 2 hay sao ấy.

Tuy có nội dung bị mình đáp gạch tơi tả vậy nhưng ít nhất The Bourne Legacy cũng bù lại được nhiều ở phần hành động. Để nhận xét thì mình sẽ nói rằng cực kì máu lửa, nhanh gọn lẹ và thông minh. Bản thân mình đánh giá Jeremy Renner cao hơn Matt Damon ở chính các cảnh hành động. Khi coi The Bourne Legacy bạn sẽ có cảm giác như coi Taken vậy. Các đòn đánh ra rất nhanh, gọn gàng và đầy sức mạnh với những chiêu phá khớp và bẻ cổ, khoái nhất là kiểu vặn khớp rồi cho nhanh một đạp, chỉ có nát vai. Nhiều chiêu trò xử lí thông minh cũng làm mình thán phục trong khi xem.

Ừh thì cũng có khen thế nhưng hành động của bộ phim sẽ hay hơn và làm thoả mãn hơn rất nhiều nếu có cảnh quay tốt hơn. Phim tận dụng nhiều cảnh quay cắt hình nhanh, lia máy cận cảnh tạo cảm giác dồn dập và nhanh cho các pha hành động. Mặc dù vậy lại nhiều lúc gây tác dụng ngược khi khiến khán giả bị rối mắt, chóng mặt và không nắm được hành động do mọi thứ diễn ra quá nhanh. Một số cảnh rượt đuổi nếu có những cú ghi hình rộng từ trên cao sẽ cho hiệu quả tuyệt vời hơn nhiều.

Âm thanh thì mình có lẽ không bàn vì cũng chẳng có gì nhiều cả, phim hành động nên nhạc cũng chỉ là nhạc dập, nhanh cho phù hợp tiết tấu thôi. Do nội dung và quay phim hay quá nên não mình không kịp phân luồng xử lí đánh giá nữa.

Tóm cái váy lại thì nếu bạn là người không quá đòi hỏi một bộ phim hành động chuyển tải nhiều nội dung, chỉ cần có những pha đánh đấm, rượt đuổi và xử lí mạnh mẽ, mưu trí một chút thì The Bourne Legacy là sự lựa chọn không tồi. Ngoại trừ cách kể truyện đầu phim quá dài dòng thì nhận xét công tâm, The Bourne Legacy là phim hành động không nên bỏ qua hè này. Cũng giống như Step Up: Revolution thôi, đi coi nhảy nhót thấy hay là được rồi.

Các trang phê bình phim chấm khá cao phim này. Mình thì chưa hiểu sao họ chấm cao thế!

Angus_Bert @ HDvietnam.com chém gió

maxlegion

Member
Ðề: The Bourne Legacy - Sự trở lại dài dòng

bác khó tính qá, mỗi người mỗi ý kiến riêng mà, mình nghĩ chắc nhà sx phim giới thiệu cái kịch bản ban đầu đến 45p cũng vì cho khán giả chưa xem 3 phần trước nắm bắt đc nội dung câu chuyện, đây chỉ là ý kiến chủ quan của mình, khi nào rảnh mình sẽ ra rạp vs thưởng thức cái "hay" mà bác nói.
P/S: ít cmt nhưng lâu lâu nguy hiểm tí :))

poly

Banned
2 chú HD nhà ta và em gái đẹp Huỳnh Yến Trinh trong buổi premier tối nay

GENERALS

Ban Quản Trị

Khuyên chân thành là bà con nên xem lại 3 phần trước, chí ít thì cũng xem lại phần 3 The Bourne Ultimatum, ko thì 30ph đầu coi chừng ngồi quay lơ dek hiểu nó nói gì..lolzzz

Ps: nửa đầu film kể chuyện dài quá, coi chán thiệt... Được 1/3 film cuối vớt vát lại...^^

deptrai21

Member

Em vẫn thích Matt Damon hơn :D có 1 nét gì đó hài hài + biểu cảm :D
///a Bằng bảnh quá :))

MyRom

Active Member
Kiểu này fải rà soát lại cả 3 phần để vào khỏi ngơ ngác. :D:D

cuoibeo

Well-Known Member
Ðề: Re: The Bourne Legacy - Sự trở lại dài dòng

Bác cho e hỏi giờ mega nó thu đồ điện tử là thu luôn hay là công chiếu mới thu thế?

cong_chua_tuyet

sau cuốn The Bourne Legacy phát hành năm 2004, Jason Bourne lại tiếp tục được Eric Van Lustbader làm cho sống khỏe trong 6 cuốn tiểu thuyết bán chạy. Từ sau khi tác giả Ludlum qua đời năm 2001, tiểu thuyết gia Lustbader đã nối tiếp việc của ông Ludlum mà viết thật đều tay, mỗi năm mỗi cho Jason Bourne xuất hiện (xem box) và thậm chí đã viết gần xong The Bourne Retribution để phát hành vào mùa hè 2013.

Xin báo luôn về nội dung chính của cuốn này: Jason Bourne tìm cách trả thù những người đã sát hại Rebeka, nữ nhân viên điệp báo Mossad (Israel) và là một trong những người bạn rất hiếm hoi của anh.

Và như nhiều dự án chuyển thể từ tiểu thuyết sang phim truyện, Jason Bourne của buổi ban đầu trong tiểu thuyết thứ nhất về nhân vật này qua ngòi bút của Robert Ludlum khác nhiều so với những gì bạn đã xem trong phim The Bourne Identity với diễn xuất của Matt Damon.

Phim đã không nói nhiều đến gốc gác chính của nhân vật Jason Bourne: một đại úy biệt kích Mỹ, có vợ con người Campuchia bị chết vì bom máy bay Mỹ thả nhầm, từng huấn luyện rồi chỉ huy nhóm sát thủ tinh nhuệ ở miền nam Việt Nam.

Tuy mang tựa The Bourne Legacy nhưng không hề có Jason Bourne trong phim này, mà chỉ có điệp viên Aaron Cross, một thành phần trong một âm mưu lớn hơn những gì Jason Bourne đã kinh qua trong ba phim trước đây.

Sau khi đã quen và hâm mộ cách diễn xuất thật lì lợm, im lặng, quyết đoán của Matt Damon trong ba phim hấp dẫn đã qua, nay bạn phải bắt đầu làm quen với cách diễn của diễn viên Jeremy Renner.
Những tiểu thuyết về Jason Bourne

Tác giả Robert Ludlum viết ba cuốn: The Bourne Identity (1980); The Bourne Supremacy (1986) và The Bourne Ultimatum (1990).

Sau khi Ludlum qua đời năm 2000, Eric Van Lustbader viết tiếp: The Bourne Legacy (2004); The Bourne Betrayal (2007); The Bourne Sanction (2008); The Bourne Deception (2009); The Bourne Objective (2010); The Bourne Dominion (2011); The Bourne Imperative (2012) và The Bourne Retribution (2013).

Những phim và video game về Jason Bourne

The Bourne Identity (1988, phim truyền hình, Richard Chamberlain đóng); The Bourne Identity (2002); The Bourne Supremacy (2004); The Bourne Ultimatum (2007); The Bourne Legacy (2012) và The Bourne Conspiracy (2008, video game)
Jason Bourne - Wikipedia, the free encyclopedia

hình như hôm nay ở rạp megastar biên hòa mới ra.chắc cũng phải tranh thủ đi xem.
nghe bác chủ thớt nói như trên thì chắc em phải kiếm lại 3 phần kia coi thôi,không vào rạp lại ngồi ngẩn ngơ thì chết :))

hoan07

mong bik bác Angus_Bert sao chứ khi IMDB.COM chấm 1 bộ phim trên 8.0 thì chắc chắn là 1 bộ phim có cốt truyện chặt chẽ, nó cho người xem phải suy luận cùng bộ phim. Nói thật bác quá kém khi xem mấy bộ phim này, chắc bác chỉ xem mấy bộ phim có 18+ sao đó.
Xin hỏi pác phim BATMAN begins rồi fall rồi rises 1 series đó, nói về hành động thì ko nổi bật nhưng tính nhân văn và cốt truyện biến hóa khiến người xem cám thấy phục còn Inception haha chắc chắn nhiu người sẽ ko hiểu cốt truyện nhưng xem lại nhiều lần mới thấy cái hay cái đỉnh của một phim mang lại.
Nói thật Bác wa kém về bình luận phim, tốt nhất SHUT Up!!! và hạn chế comment về phim nha.

dqthanh

Bác thắc mắc vì sao phim này được chấm cao thig vì 1 lí do rất đơn giản là bác ko hiểu hết phim này,nghe bác bảo xem 45' đầu chỉ đề giải thích làm bác thấy chán tức là bác ko nắm hết nội dung rồi,mà rõ ràng là bác đã xem trilogi Bourne của Matt Damon rồi còn thế,cái hay của phim là nội dung về các chương trình điệp viên rất thực tế và chặt chẽ,còn bác thắc mắc vì sao các cú lia máy quá nhanh làm cho bác chóng mặt thì đó là phong cak của Bourne,bác thử nhớ lại những pha hành động của Trilogi trước xem,tạo cảm giác vô cùng thật.theo mình thì phần này chưa hay bằng phần Bourne cuối:Bourne Ultimatum,nhưng cũng đã vượt qua các seri điệp viên khác,kể cả Bond của Daniel Craig,còn về MI của Tom Cruise thì bây giờ cho trẻ con xem là vừa.

boyintel

Well-Known Member

Mình thấy phim này mới đúng là phim điệp viên đúng chất nè. Xem rất hay
So với MI của Tom thì hơn 1 trời 1 vực về tính chân thật, độ hành động, và trí thông minh của 1 điệp viên, IMDB hiện tại là 7.9. Cũng đâu đến nỗi tệ như bác nói đâu nhĩ
Thấy tiêu đề topic của bác " Sự trở lại dài dòng " biết là chắc chắn chê. Vào IMDB thấy hiện tại 7.9 điểm ====> Không nên đọc comment của bác chủ thớt làm gì

Không biết bác chủ thớt nghĩ gì về 3 phần đầu của Bourne ( Chắc là không nuốt nổi...) =)) Đối với những ai 3 phần đầu nuốt không nỗi thì không nên xem phần này làm gì

Đối với mình thì đây là bộ phim đáng xem thứ 2 trong hè sau The Dark Knight Rises. Thứ 3 là 007 : Skyfall của Daniel

ktypro

Active Member

Matt Damon đóng đang hay,tự dưng đổi diễn viên nản #:-S

Angus_Bert

Film critic

Ờh, một số bạn comment ở trên kêu coi điểm IMDB cao thì cứ đi coi rạp đi, mình có cấm đâu. Nhưng thà đi coi xong về phán thì mình chấp nhận, còn chưa coi thì làm ơn đừng nói, nó kì lạ lắm.

Cũng nói cho biết luôn là phần 3 The Bourne Ultimatum chấm 94%, đây là phần mình thích nhất. Còn The Bourne Legacy chấm có 60%, hiểu rồi nhé. IMDB để xem sau 1 tháng xem nó có tụt không. Còn Bourne mình coi sạch rồi, phần đầu vô cũng nắm rõ chuyện gì đang xảy ra, nhưng cách kể chuyện quá dài dòng và khó hiểu khiến mình thấy ức chế. Không phải bỗng dưng đi coi xong cả rạp kêu đoạn đầu không hiểu gì hết trơn đâu.

Ai thích thì có thể vào đây đọc Review của một trang mạng nước ngoài. Trang SlashFilm là cực kì uy tín nhé.

tamkt

Active Member

3 phần trước e xem đi xem lại ko biết nhiêu lần rồi :D

Bên trên