Tìm soft loại tốt nhất về tách tiếng ca sỷ ra khỏi bản nhạc

daoquybao

Well-Known Member
Mình đang cần tìm một soft có thể tách tiếng ca sỷ ra khỏi bản nhạc để mình xử lý dùng cho karaoke, mình tìm trên mạng thì cũng có nhưng đều ko sử dụng dc, mình tìm mãi vẫn chưa gặp dc, có bro nào có phần mềm good về vấn đề của mình thì giúp mình với nha, mình ấp ủ dự án này lâu lắm rồi nhưng ko tìm dc phần mềm nào để thiết kế một đĩa karaoke tặng người yêu hiii mình chọn lọc ra những bài hát nói lên tâm trạng của mình vậy mới lảng mạng hiii giúp mình với nha các bro

bebinhtien

Ðề: Tìm soft loại tốt nhất về tách tiếng ca sỷ ra khỏi bản nhạc

ko có phần mềm nào làm dc vậy đâu bạn ơi, nếu có đi nữa cũng ko tách dc hết lời như ý mình muốn, mình đã làm và thử rồi hihi :D

mds_mds

Well-Known Member

dùng cool edit pro hoặc goldwave cũng đc nhưng nghe vẫn hơi lẫn tiếng ca sĩ 1 chút.

heaven2212

bạn phải có 1 dàn mix chuyên nghiệp như phòng thu kìa mới làm dc vấn đề đó,nếu ai cũng àm dc chắc phòng thu nó nghèo rui

haipvg

Well-Known Member

Trừ những bài hát quá mới chứ hầu hết bác bản beat đều tìm được trên internet

Điều bạn muốn là hoàn toàn không thể. Phần mềm tốt nhất cũng chỉ 80%, anh em vẫn hay gọi là beat lồi, beat lõm. Tham khảo mấy diễn đàn chuyên về beat có rất nhiều

dangkhoa241

Dùng goldwave vẫn có tạp âm bác ạ, mà mấy phần mềm chuyên nghiệp khó dùng kinh khủng luôn :(

dhpaul

Well-Known Member

Không bao giờ có thể tách được tiếng ca sĩ ra khỏi bài hát khi mà chúng đã được mix vào nhau, tất cả những phần mềm có chức năng tách lời karaoke trên thực tế chỉ tạo cho chúng ta cảm giác giả bằng cách giảm nhỏ các khoảng tần số có chứa tiếng nói của con người kèm theo 1 số thuật toán khác nếu có. Một cách hơi khập khiễng, có thể coi việc loại bỏ tiếng ca sĩ ra khỏi bài hát như việc loại bỏ phụ đề hoặc logo hardsub trong một bộ phim, khi nó đã trở thành 1 phần không thể tách rời của dữ liệu thì dù cố kiểu gì cũng gây thất thoát và ảnh hưởng đến các đối tượng khác.
Hầu hết các bài hát quen thuộc hiện nay đều có thể dễ dàng tìm beat/instrumental trên những trang nhạc như sannhac.com, hãy vào đó download thì tốt hơn.

biboyime1

phần mềm làm nhỏ tiếng ca sĩ thôi. nhất là có bè là nghe rõ nhất

dvha

Member

Đúng rồi, phần hòa âm phối khí cũng là một phần quan trọng giúp bài hát nghe hay hơn. Nên thường các sỹ hay trung tâm phát hành đĩa nhạc họ cố tính đưa giọng hát chính của ca sỹ vào các kênh âm thanh của đĩa nhạc nên ta không thể xóa hoàn toàn tiếng ca sỹ hát được. Chỉ khi ca sỹ hay trung tâm đó phát hành beat dưới dạng đĩa karaoke hay đưa phần beat vào các bonus track của đĩa CD nhạc. Cho nên không thể tắt hoàn toàn giọng ca sỹ ra khỏi beat nhạc. Còn nếu các ca sỹ hay trung tâm không đưa ra beat nhạc thì những người biết chơi nhạc và có phòng thu có thể tự làm lại beat nhạc copy theo beat có sẵn đó. Trước đây mình thấy có đĩa DVD karaoke dạng này, là mấy người làm đĩa lậu tự làm thêm phần beat nhạc giống với beat gốc của ca sĩ sau đó đưa phần tiếng hát và beat gốc của ca sỹ vào 1 kênh nhạc riêng và phần beat làm lại vào 1 beat nhạc riêng. Khi người xem muốn hát thì tắt phần giọng và beat nhạc của ca sỹ để máy chỉ phát phần beat người ta đã làm lại thôi.
Muốn tìm beat nhạc có thể lên star.zing.vn hay 1 số forum biết đâu sẽ có cái bài cần chứ tìm phần mềm thì coi như là bất khả thi rồi.

phuc_1991

Well-Known Member

bạn muốn làm bài nào thì mang ra người ta làm cho, chứ phần mềm chỉ làm nhỏ dc tiếng ca sĩ đi thôi :D

mwphong

Banned

^_^ Bạn bỏ ra khoảng 4 tỷ đồng VN đi. Bạn sẽ có cái máy thu âm tuyệt vời. Chiều dài khoảng 2m, chiều cao khoảng 1m4
Với những ai từng đi thu âm rồi thì sẽ thấy.
Chức năng có thể thu âm từng nhạc cụ rồi ca sĩ và sau đó người ta ghép lại. Và dĩ nhiên cũng có thể tách ra
Chỗ nào sai, hoặc muốn ngân dài ra bao lâu cũng được. Thì người ta chỉ cần đánh lại chỗ đó rồi sau đó ghép vào.
Sau đây là quy trình làm 1 đĩa playback. Hay còn gọi là hát nhép.
1 Thu tiếng trống (được gọi là linh hồn của ban nhạc) - 2 Thu Bass - 3 Thu Org - Thu Ghita - Và sau cùng mới tới ca sĩ
Tương tư như làm hòa tấu thay vì tiếng ca sĩ người ta lồng tiếng nhạc cụ muốn hòa tấu vào (solo)
Các ca sĩ hiện nay thu âm tại các phòng thu lớn :
Ca sĩ có tiền thì muốn nhạc sĩ nhạc công làm hòa âm độc quyền cho riêng mình
Còn ca sĩ nghèo đi hát đám cưới thì lấy nguyên nền nhạc gốc từ karaoke
Tôi thấy ngày nay 100% sân khấu toàn hát nhạc dạng này.
Đây là cách nhận biết ca sĩ có hát đĩa hay không?
1 - Tiếng trống
2 - Tiếng Bass
3 - Tiếng Org làm nền
4 - Tiếng Org solo
5 - Tiếng Ghita
6 - Bộ gõ Timbani
7 - Nhạc cụ khác solo hoặc nền
Khi các bạn đi nghe nhạc ngoài những nhạc cụ trên sân khấu ra. Mà có thêm tiếng khác lạ -> hát playback
Hoặc thấy người ta đánh những nhạc cụ trên sân khấu mà không có tiếng -> hát play back

Tình trạng hát playback này đã có từ 20 năm trước.
Nhưng những người được cho là nhạc sĩ và bầu sô thì áp dụng khoảng 10 năm nay
Theo tôi hát playback chính là giết chết âm nhạc việt nam và giết chết nhạc công vì không có chỗ sống

1 số ca sĩ nói "nhảy thì làm sao vừa nhảy lại vừa hát được"
Câu nói này rất là độc ác nó đã giết chết các vũ công và nhạc công
Những ca sĩ mà nói câu này thì nên về nhà hốt rác.
Chúng ta đi nghe nhạc là nghe lời ca tiếng hát, nghe các nhạc công biểu diễn và vũ công phụ họa
Chứ không phải đi nghe những loại ca sĩ không có học hành gì mà nhảy múa lung tung
Nhảy múa là dành cho vũ công chứ không phải là ca sĩ.
Điển hình Linda Trang Đài. Lúc nào cũng tự cho mình là nhảy đẹp, thích hát new wave.
Tới lúc thi nhảy thì không theo bài bản, nhảy lung tung. Thua cả những người chưa nhảy bao giờ.
Đó chính là Linda Trang Đài tự làm nhục mình.

Công nghệ điện tử ngày càng cao, nhưng chúng ta phải biết áp dụng.
Như thời nay, càng ngày càng lạm dụng công nghệ điện tử.
Coi công nghệ điện tử còn hơn cả người nghệ sĩ. Cũng chỉ vì tiền
1 người nghệ sĩ chân chính thì không ai đứng chơi không giữa sân khấu mà lấy tiền.
Nếu ai làm vậy, riêng cá nhân tôi nói người đó nhục lắm, không xứng đáng làm nghệ sĩ đâu.
Điển hình Lương Bằng Quang phát biếu trên Radio là ''phải chấp nhận công nghệ điển tử.''
Người mà bao lớp trẻ coi là nhạc sĩ. Coi như là thần tượng.
Tôi xin lỗi chứ tôi coi Lương Bằng Quang chỉ là hạng giẻ rách vá cơm.
Hát toàn là tiếng Echo. Nghe vậy thì tôi nghe làm gì.
Tôi bỏ tiền thì cần có giọng hát thật, chứ tôi không cần 1 cái máy điện tử
Tôi mang tờ giấy list nhạc của Lương Bằng Quang đi chùi đít cho rồi

Vài lời tâm sự cùng các bạn, để cho các bạn hiểu nền âm nhạc việt nam hiện nay toàn là vì tiền.
Các bạn nên cân nhắc trước khi đi xem ca nhạc

mrdat_computer

cool edit pro hoặc goldwave, nghe nói 2 thằng này làm dc, thấy mọi ng hay qua chỗ e mua đĩa chác là dc

phải nói ngày nay có nhiều ca sỹ, nghệ sỹ mỳ ăn liền thật nhưng nói thật mình cũng ko cưỡng lại đc hệ thống âm thanh ánh sáng, quần áo, vũ công, đạo cụ, nhạc công, phòng công chieeua của thúy nga paris by night
heeeee, họ cũng hát nhép, cũng nhẩy đấy nhưng xem bản full hd xong rồi thì ko muốn quay lại nghe và xem âm nhạc trong nước nữa.
họ cũng hát nhép đấy nhưng họ đầu tư kỹ lưỡng hơn ta nhiều
ah còn thấy họ có nhiều camera cao cấp quay mọi góc cạnh cho ra hình ảnh full hd, âm thanh thì ít nhất cũng ac3, đê tê ét

phamhongson

Well-Known Member

xin chia xẻ cùng bạn MWPhong và bạn Gianggapao. Mình cũng vừa xem bản Thuynga 105, mình rất ấn tượng với màn trình diễn trong bài hát về Chú Cuội của DonHo nhưng mình thật không hiểu tại sao thằng này (và cả bọn đạo diễn TN) lại ngu đến nỗi đi hát nhép. Đáng ra nó cứ hát, còn cho thằng khác vũ công xịn hơn tham gia vũ điệu có phải ngon lành không, làm hỏng cả tiết mục được dàn dựng cực kỳ công phu và ấn tượng.

thommydo

Nếu chỉ dùng để tách chơi giải trí thì có thể dùng các phần mềm phổ thông như Total Converter là được:

Total Converter, sau khi bạn chọn 1 file để convert, sẽ thấy mục Setting ứng với từng file bạn muốn convert, bạn vô đó, tại đó có 4 Tab, trong đó:
- Tap Audio, bạn có thể disable Audio và chỉ lấy hình
- Tap Video, bạn có thể disable Video và chỉ lấy tiếng
mình đang sử dụng Total Converter, thằng này xử lý khá tốt. Chỉ có điều, nhiều loại đầu ra quá, mình ko biết chọn AVI, WMV hay MPEG là tốt nhất nữa....

Nếu file video của bạn là mkv thì bạn dùng phần mềm này nhé MKVToolnix, Nó có thể tách lời ra, video, sub or thêm audio, video, sub...

Chúc vui...

sokita

Member

hỏi @vinakaraoke xem :)

dhpaul

Well-Known Member

xin chia xẻ cùng bạn MWPhong và bạn Gianggapao. Mình cũng vừa xem bản Thuynga 105, mình rất ấn tượng với màn trình diễn trong bài hát về Chú Cuội của DonHo nhưng mình thật không hiểu tại sao thằng này (và cả bọn đạo diễn TN) lại ngu đến nỗi đi hát nhép. Đáng ra nó cứ hát, còn cho thằng khác vũ công xịn hơn tham gia vũ điệu có phải ngon lành không, làm hỏng cả tiết mục được dàn dựng cực kỳ công phu và ấn tượng.

Tất cả các tiết mục trong Paris By Night đều hát nhép trong suốt 105 số của nó đấy, thế thì đã làm sao? Nó thông báo là hát live à? Mà hát nhép thì liên quan gì đến dàn dựng?

Còn câu hỏi của chủ thớt có lẽ câu trả lời đã quá rõ ràng, trừ khi không thể tìm được bản instrumental/beat trên Internet thì mới cần phải dùng mấy công cụ giật gấu vá vai kiểu này, mà số bài khó tìm như thế chẳng lẽ lại quá nhiều?

anhtaipktnts

trên mạng có sẵn karaoke bạn tự làm khó lắm, phần mềm không chuyên nghiệp không làm được đâu. mình thử làm rồi, chỉ edit được 60-80% thôi. Có ít tạp âm lẫn tiếng ca sĩ nữa.

Bên trên