Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

foo

Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Bác có thể nói cụ thể các bước được không? Em cũng đã xem ở mấy trang trước thấy có nói vậy, nhưng làm mà không được.~X(

Tức là cho down bằng IDM, khi đang down 1-2%, bạn copy cái URL. Rồi stop IDM. Vào Synology, mở Download Station ra và dùng cái URL vừa copy ở IDM để down. Nếu link download cần username/passwword thì bạn cũng nên cung cấp cho Download Station luôn nhé.

Vì Fshare cố tình mã hoá link nhằm giảm băng thông nên mình phải dùng chiêu này.

w3jackie

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Tức là cho down bằng IDM, khi đang down 1-2%, bạn copy cái URL. Rồi stop IDM. Vào Synology, mở Download Station ra và dùng cái URL vừa copy ở IDM để down. Nếu link download cần username/passwword thì bạn cũng nên cung cấp cho Download Station luôn nhé.

Vì Fshare cố tình mã hoá link nhằm giảm băng thông nên mình phải dùng chiêu này.
Thanks bác. Em đã làm được rồi. Nhưng giải pháp này không ổn, bởi vì mạng nhà em cứ một ngày là bị ngắt Internet một lần và IP sẽ bị đổi, và khi đó các Links đang nạp giở sẽ không nạp được nữa. Nói chung là chưa thể thay thế Download-Tools của Fshare được.B-)

foo

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Thanks bác. Em đã làm được rồi. Nhưng giải pháp này không ổn, bởi vì mạng nhà em cứ một ngày là bị ngắt Internet một lần và IP sẽ bị đổi, và khi đó các Links đang nạp giở sẽ không nạp được nữa. Nói chung là chưa thể thay thế Download-Tools của Fshare được.B-)

IP nhà bạn thay đổi, chứ IP và URL của cái file trên Fshare vẫn đâu có thay đổi. Khi có internet trở lại thì download Station sẽ tự động down tiếp. Nếu link không có chức năng resume thì phải down từ đầu.

w3jackie

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

IP nhà bạn thay đổi, chứ IP và URL của cái file trên Fshare vẫn đâu có thay đổi. Khi có internet trở lại thì download Station sẽ tự động down tiếp. Nếu link không có chức năng resume thì phải down từ đầu.
Em nghĩ là mỗi một Links của Fsare sau khi getlinks qua IDM chỉ có giá trị trong một thời gian nhất định. Nhiều Links sau khi download được một nửa (3,5 GB/7GB) thì sáng hôm sau thấy báo lỗi và không download được nữa (resume thì càng khhong được). Nếu muốn download lại File này thì lại phải dùng IDM getlinks lại từ đầu. Hay là em làm sai ở chỗ nào? Xin bác chỉ dáo.

Magnolia

Active Member
Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Bác foo cho em hỏi. Hiện giờ em đang nối mạng thế này:
DS413-> wireless router 10/11-> HD media player

Em muốn nâng cấp mạng lên Gigabit xem Bluray ISO cho mượt thì em làm thế này có được không?
DS413-> Gigabit Ethernet Switch -> HD media player :Toàn bộ dùng Cat5e cable.
Ngoài ra thì PC và Wireless router cũng sẽ cắm vào cái Switch này.

pterpm

Well-Known Member
Bác cho em hỏi tự nhiên mấy bữa nay em mở con Synology DS1812+ lên thấy sao máy nó chạy nóng quá, cpu lên tới hơn 50% , mọi ngày chỉ có 1-2% mà thôi. không có ct nào chạy background cả. Bác cho em biết nó bị hư gì không

foo

Bác foo cho em hỏi. Hiện giờ em đang nối mạng thế này:
DS413-> wireless router 10/11-> HD media player

Em muốn nâng cấp mạng lên Gigabit xem Bluray ISO cho mượt thì em làm thế này có được không?
DS413-> Gigabit Ethernet Switch -> HD media player :Toàn bộ dùng Cat5e cable.
Ngoài ra thì PC và Wireless router cũng sẽ cắm vào cái Switch này.

Trước hết bạn thử test xem lỗi xem phim không mượt kia là do đầu HD hay do mạng. Thường thì mạng 100Mpbs là xem phim bét nhè, vì 1GB dữ liệu truyền mất 1 phút. Còn khi nâng cấp lên 1GB mà vẫn không mượt là do bộ giải mã HD. Tốc độ NAS truyền qua Gigabit đạt 70-80MB/s.

---------- Post added 22-02-2013 at 02:26:12 PM ----------

Bác cho em hỏi tự nhiên mấy bữa nay em mở con Synology DS1812+ lên thấy sao máy nó chạy nóng quá, cpu lên tới hơn 50% , mọi ngày chỉ có 1-2% mà thôi. không có ct nào chạy background cả. Bác cho em biết nó bị hư gì không

Nếu thiết bị không báo lỗi gì, thì vẫn bình thường :)

italian

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Bạn có thể cho mình xem 1 cái link sau khi đã được get link để download station có thể down được nó như thế nào không? Mình làm giống vậy mà nó down được có file index.php à :).

Với lại mình có bật ddns service lên, nó báo ok, normal rồi mà sao ko access vô từ internet qua cái registered domain được nhỉ, mình đăng ký domain của synology

Thanks,

vinhpapa

Member

Em đang tính mua con Minix Neo X5, định tìm một NAS để lưu trữ phim, ảnh và các dữ liệu khác. Nhu cầu sử dụng: kết nối qua Router Linksis 54GS đã up dd-wrt firmware cho 1 Android Mini PC, 1 PC, iPad, điện thoại Android, 1 TV Samsung chạy DLNA được. Các bác cho em hỏi con NAS Thecus N2000 Plus có thỏa mãn được các nhu cầu như trên không? Cài đặt con này có đơn giản không vì em không rành lắm về mạng.

foo

Bạn có thể cho mình xem 1 cái link sau khi đã được get link để download station có thể down được nó như thế nào không? Mình làm giống vậy mà nó down được có file index.php à :).

Với lại mình có bật ddns service lên, nó báo ok, normal rồi mà sao ko access vô từ internet qua cái registered domain được nhỉ, mình đăng ký domain của synology

Thanks,

Chào bạn, mình không có account Fshare, nhưng đã từng hỗ trợ nhiều người theo cách này và ok. Nếu bạn chỉ down được file index.php thì link get chưa đúng rồi.

foo

Em đang tính mua con Minix Neo X5, định tìm một NAS để lưu trữ phim, ảnh và các dữ liệu khác. Nhu cầu sử dụng: kết nối qua Router Linksis 54GS đã up dd-wrt firmware cho 1 Android Mini PC, 1 PC, iPad, điện thoại Android, 1 TV Samsung chạy DLNA được. Các bác cho em hỏi con NAS Thecus N2000 Plus có thỏa mãn được các nhu cầu như trên không? Cài đặt con này có đơn giản không vì em không rành lắm về mạng.

Bạn hỏi nhầm box rồi. Nhưng đã lỡ vào đây thì mình xin trả lời là những yêu cầu của bạn hoàn toàn thực hiện được.
Setup 15 phút là xong nhé.

Tivi, Máy tính bảng, Điện thoại, PC... Win, Mac, Linux... đều truy cập được vào Synology bằng WEB, hoặc bằng các ứng dụng có sẵn cung cấp miễn phí.
Bạn xem thêm ở link này: DSM 4.1 For Home - Synology Inc. Network Attached Storage - NEW NAS Experience

Thân,
foo

vinhpapa

Member

Cám ơn Bác đã tư vấn. Em thích synology mà con có 2 bay bèo nhất cũng hơn 6tr nên nghía em Thecus N2200 plus này

truongquy

Active Member

Chào các bạn, cho mình hỏi 1 chút, Mình có D-Link DNS 320 nhưng không biết sử dụng như thế nào, có ai biết xin chỉ dùm, cảm ơn nhiều

foo

Cám ơn Bác đã tư vấn. Em thích synology mà con có 2 bay bèo nhất cũng hơn 6tr nên nghía em Thecus N2200 plus này

Tiền phản ánh đúng giá trị của sản phẩm. Bạn có thể check giá tại Amazon. Giống như xài Iphone 5 so với một điện thoại Android tầm trung vậy.
Synology có chính sách cho khách hàng xài trong 30 ngày, không thích thì trả tiền lại đó. Mình nghĩ bạn nên thử cơ hội này để khám phá thiết bị, và lí do vì sao nó lại mắc hơn, và phần mắc hơn đó có đáng giá hay không.

hanta

Member

Các Bác đang sở hữu Synology thì nhanh tay cập nhật firmwave DSM 4.2 nhé. Nhiều gói ứng dụng mới khá thú vị, em sẽ giới thiệu chi tiết hơn sau khi trải nghiệm ạh!

airport

Active Member

Mình cũng mới up lên 4.2 và thấy tính năng WOL chạy ổn định hơn bản 4.1, ngoài ra giao diện trông bắt mắt hơn, để dân dần tìm hiểu xem sao

all_in

tinh năng WOL dùng để đánh thức máy qua mang internet hả bro? Cái này config ntn zay? E moi xu'c em ds213 hm qua nên con mù mờ lắm....Mà có ai down fshare bằng synology ko? Em down sao mà thấy nó chậm vậy? Có 4-500kb/s :( binh thường phải 3Mb/s cơ... :(

dungcj

LS-CHL-V2 dòng BOX LAN đàn anh chạy lỳ y như Trâu, mang lại hiểu quả kinh tế và an toàn cho người dùng

Hướng dẫn mở Cổng (Port) Modem Wifi, BOX LAN CHL-V2 Buffalo down torrent

LS-CHL-V2 của hãng Buffalo Nhật bản
là loại BOX HDD dùng lưu trữ là chia sẻ dữ liệu, máy in qua mạng LAN và internet. BOX này thiết kế phần cứng y như 1 server, có CPU, ROM, RAM, Card LAN 1Gb, IO cho các thiết bị nhập xuất như USB, HDD SATA, máy in, quản lý nguồn... trên 1 board nhỏ xíu, chạy lỳ như Trâu. Dòng đàn anh này nhiều năm nay chưa thấy ai bị hư (500 người) dù họ dùng 24/7 Down phim ầm ầm, dùng cho doanh ngiệp, quán cafe chiếu 1 lúc cho nhiều đầu HD. Ngon nhất dùng đồng bộ cho đầu chiếu phim HD chất lượng cao của Buffalo mang mã số: LT-H90DTV, LT-H90LAN, LT-H91LAN, LT-H91DTV, DTV-X900, LT-H90WN

Trong Mạng LAN nó chia file cho PC, Laptop, đầu chiếu phim chất lượng cao HD, TV LCD có lỗ LAN hay TV có Wifi, các loại thiết bị có tính năng DLNA.....

Nhà bạn chỉ cần 1 BOX này, chép Phim Vào HDD trong BOX và cắm BOX này vào con Wifi trong nhà bạn, nó sẽ chia sẻ phim 1 lúc cho nhiều thiết bị như PC, Laptop, Đầu HD, Smart TV, iPhone, iPad, các thiết bị trình chiếu có chức năng chia sẻ qua cổng LAN hoặc Wifi

Dùng cho doanh ngiệp vừa và nhỏ (doanh nghiệp bự mua loại mắc tiền hơn). Bạn thiết lập từng thư mục và cài password cho từng người, người nào tự quản lý thư mục của người đó, bạn tha hồ thao tác trong thư mục y như trong PC của bạn. Bạn bỏ vào đó phim ảnh, files văn bản, trình chiếu... khi cần bạn lấy y như lấy trong PC vậy và không sợ ai nhòm ngó được thư mục của bạn vì con này khó hack, miễn bạn không cho họ pass (coi chừng cu admin)

Chú ý: (Để tránh bị rủi ro về file bạn nên backup dữ liệu quí hàng ngày vì rằng phi thuyền mấy tỷ USD còn rớt huống chi BOX mua chỉ mấy trăm k VND. Dữ liệu tào lao XXX và phim, nhạc thì khỏi. Vụ này gần như 100% do lỗi phần mềm trong quá trình sử dụng sai của người dùng y như dùng Win trong PC vậy)

Cài đặt nó như thế nào:
Mở hộp ra rồi nhét 1 HDD New trên dưới 3Tb chuẩn SATA vào, cắm điện và dây LAN vào nó, xong cài đặt Firmware vào HDD (nôm na như cài hệ điều hành Win). Khi cài xong nó có tool quản lý, mở tool lên quét tìm BOX LAN trong mạng, nó nhận thấy BOX này và mình vào giao diện Web admin của nó và thiết lập theo ý đồ của người dùng cực kỳ dễ như các hình ở dưới (BOX này là loại BOX ăn chơi cao cấp nhất thể hiện người sở hữu có văn hóa, trình độ cao y như dân ở các nước tiên tiến như Nhật, Mỹ và Châu Âu mà về tới VN bán rẻ như bèo)

Phần Review bằng hình ảnh:

dungcj bắt đầu khắc nơi ca hát và show hình các tính năng trong Web admin của BOX LS-CHL-V2 đang gắn HDD Seagate 3Tb. Nó cũng tương tự như một số BOX LAN cao cấp khác mà dungcj đang bán:
Link: http://mebongcon.com/home/?show=product&ic=2&list=5_89

Dưới là hình trước sau của 1 BOX LAN mang mã số LS-CHL-V2

- Phía trước: có cái đèn LED báo hiệu nhiều mầu sắc cho biết đang dùng và thao tác cái gì trong BOX. dưới là nút chức năng ăn chơi đi kèm

- Phía sau: có lỗ USB dùng cắm máy in để chia sẻ trong mạng nội bộ. Cắm BOX USB HDD để chép dữ liệu nhỏ vào trong HDD của BOX LAN (không cắm vào PC)
- 1 công tắc gạt tắt mở nguồn điện, gồm hai chức năng tự động hay tùy chỉnh (nên để tùy chỉnh)
- 1 Lỗ LAN 1Gb dùng truy xuất qua mạng nội bộ hay internet
- Dưới cùng là lỗ cắm nguồn 12V, 2A của cục adapter có nguồn vào từ 100--> 240V

Khi tháo cái vỏ ra bạn thấy bên trong như ở dưới. Ổ HDD SATA được nhét vào một khung sắt chắc chắn và định vị bằng 4 con vist loại răng to

Lật ngửa nó lên bạn thấy như dưới

Tháo cái HDD ra bạn thấy hết khung sườn và mainboard, nhìn đơn giản vậy mà nó y như 1 cái server và đầy đủ các chức năng ăn chơi đi kèm

Mặt này bạn thấy CPU, RAM, IC quản lý SATA, IC quản lý USB, quản lý quạt....

Mặt này có ROOM, IC quản lý nguồn, tùm lum các loại IC khác. Main của Japan làm thiết kế chi tiết, nhìn good và bén, các loại linh kiện toàn hàng xịn lên chạy Trâu Bò, bền bỉ 24/7 không thấy hư bao giờ

Chụp cận cảnh cho thật rõ, khi quan sát thực tế bạn sẽ khó thấy rõ được những chữ và linh kiện này trên board. Hình dưới cho ta thấy người Nhật thiết kế board và làm từng chi tiết cho dù là nhỏ nhất vẫn sắc nét chứ không như mấy nước tào lao làm lem nhem nhìn muốn ói mửa

Hàng Japan làm board có độ nét tới từng chi tiết nhỏ, linh kiện toàn loại khủng được nhập từ những hãng uy tín nhất Thế Giới nên sản phẩm luôn có độ bền và độ tin cậy cao, luôn làm hài lòng những khách hàng khó tính nhất.... và chứng tỏ rằng dungcj chụp cận cảnh đạt trình độ good (vụ này chưa phải là chém gió)

Giao diện chính khi bắt đầu vào trong Web admin dùng tạo thư mục, chia sẻ thư mục qua mạng, thao tác các kiểu về tư mục... copy tự động từ USB vào thư mục chỉnh định sẵn trong HDD của BOX LAN

Thiết lập phân quyền cho mọi người và người mọi khi truy cập vào BOX

Thiết lập IP động, IP tĩnh, nhóm người dùng và các kiểu cho nhóm người dùng, cho admin... và để truy cập từ xa

Thiết lập đặt tên cho BOX, điều chỉnh giờ, thay đổi ngôn ngữ. Đa số mọi người thích tiếng Anh, còn dungcj khoái tiếng Arập, tiếng Nhật vì tiếng nào nhìn cũng rứa

Nơi bạn muốn xóa sạch HDD, USB, tháo rời, lắp thêm HDD

Chức năng các kiểu về Backup: Backup tự động theo giờ, Backup vào BOX LAN HDD khác vào USB HDD, HDD mạng....Backup 1 lần vào nhiều BOX khác nhau, Backup toàn bộ hay chỉ những cái new tiếp theo... nhiều lắm

- Thiết lập tự động báo 1 số lỗi của BOX vào mail, điện thoại di động... nhằm cho bạn kiểm soát lỗi của BOX mọi lúc, mọi nơi
- Tắt mở BOX trên PC mà không cần thò tay vào BOX
- Up firmware phiên bản new trực tiếp từ internet

Thiết lập tắt mở BOX tự động theo giờ, ngày tháng

Sau khi chọc ngoáy búa xua bạn có thể cho trở về mặc định của nhà sản xuất hay xóa sạch dữ liệu trong HDD y như Format cấp thấp mà kho ai có thể phục hồi dữ liệu được

Dùng thiết lập cho người dùng từ xa truy cập vào thư mục trong BOX thông qua internet mà không cần DNS. Bạn lấy dữ liệu, coi phim, thao tác link down bittorrent...

Dùng làm chức năng chia sẻ phim, nhạc cho PC, Laptop, iPhone, iPad như một server

Nơi cài đặt máy in chia sẻ qua mạng (điều này làm cực kỳ dễ). Vụ này bạn lời chắc cú vì khi cần bạn phải mua cục chia sẻ máy in qua mạng đã trên dưới 1 chai rồi trong khi BOX này chỉ chừng 600--> 700k mà làm được tùm lum thứ

Dùng để down phim, nhạc... bằng chương trình Bit Torrent mà không cần PC

Chức năng này nó như ở dưới, vì Trình độ tiếng Anh hạn chế nên dungcj dùng google dịch chắc ăn hơn, chức năng này khi bấm vào nó link thẳng vào yahoo và mình dùng nick yahoo sẵn có chơi luôn... Vụ này mình ít chơi nên không rành lắm, bạn thử thọc ngoáy nhé?

google dịch chức năng như ở dưới:

Flickr Hỗ trợ
Flickr (www.flickr.com) là một trang web chia sẻ hình ảnh được thực hiện bởi Yahoo! Inc.
Sau khi liên kết thư mục chia sẻ của bạn LinkStation Flickr, bạn có thể sử dụng các tính năng dưới đây.
- Flickr dữ liệu hình ảnh của bạn được đồng bộ với LinkStation của bạn hình ảnh thư mục chia sẻ được lưu vào thư mục chia sẻ của LinkStation có thể được xem trong Flickr, và hình ảnh tải lên Flickr có thể được xem trong thư mục chia sẻ của LinkStation.
- Xem hình ảnh từ tài khoản Flickr của bạn như một slideshow trên thiết bị tương thích DLNA của bạn.
- Bạn bè của bạn có thể truy cập các bức ảnh của bạn thông qua Flickr chia sẻ.

Thư mục trên LinkStation của bạn được liên kết với tài khoản Flickr của bạn, và hình ảnh của bạn sẽ đồng bộ ở cả hai nơi kéo-và-thả hình ảnh vào thư mục để tự động tải chúng lên Flickr.

Thư mục đặc biệt
Các thư mục đặc biệt "bộ" và "truyền" sẽ tạo ra các thư mục chia sẻ liên kết thư mục con không có thể được tạo ra trong các thư mục. Các thư mục này được liên kết với tài khoản Flickr của bạn. Hình ảnh sao chép vào các "dòng" hay "bộ" thư mục sẽ có hình ảnh tải lên Flickr. tải lên trên Flickr sẽ được sao chép vào thư mục "truyền".

Lưu ý:
Nếu lỗi xảy ra trong quá trình tải lên, "không để tải lên thư mục" được tự động tạo ra, và những hình ảnh được sao chép có.

Các loại sau đây của hình ảnh được hỗ trợ.
Hình ảnh với các phần mở rộng sau đây được hỗ trợ:
jpg, jpeg, gif, png, tiff

Ghi chú:
- Kích thước của các tập tin hình ảnh có thể được hiển thị như là 0 byte cho đến khi tập tin dữ liệu hình ảnh hoàn toàn được chuyển giao, nhưng kích thước tập tin được hiển thị một cách chính xác sau khi tập tin được mở.
- Sau khi sao chép các tập tin hình ảnh được hoàn thành, nó có thể mất một thời gian để hoàn tất tải lên các tập tin vào rung.
- Có một số hạn chế trên các bức ảnh có thể được tải lên Để biết thêm chi tiết, xin tham khảo trang web Flickr chính thức.

[] Eye-Fi kết nối
Eye-Fi kết nối có thể chuyển hình ảnh từ một máy ảnh kỹ thuật số với một thẻ Eye-Fi (có sẵn từ Eye-Fi) LinkStation của bạn qua Internet.
Những điều sau đây được yêu cầu phải sử dụng Eye-Fi kết nối:
- Điểm truy cập mạng LAN không dây
- Thẻ SD hoặc SDHC tương thích với máy ảnh kỹ thuật số
- Máy tính với cổng USB và kết nối Internet
Eye-Fi thẻ

Ghi chú:
- Chỉ có hình ảnh JPEG được hỗ trợ.
- Video tập tin không được sao chép để LinkStation.
- Một ổ đĩa USB kết nối để LinkStation không thể được quy định cụ thể như thư mục đích.

[] WebAccess Connect
Các thư mục trên LinkStation của bạn bây giờ liên kết với LinkStation từ xa, và các hình ảnh, video, nhạc và các tập tin của bạn sẽ đồng bộ ở cả hai nơi kéo-và-thả các tập tin vào thư mục để tự động đồng bộ hóa chúng LinkStation từ xa..

Những điều sau đây được yêu cầu sử dụng WebAccess Kết nối:
- Một LinkStation để đồng bộ
- Máy tính có kết nối Internet

Còn nhiều thứ ăn chơi nữa và nhiều mục con trong những mục mà dungcj lượt kê sơ ở trên, chỉ khi nào bạn cho nó thực thi thì nó lại lòi ra 1 đống thứ nho nhỏ nữa mà dungcj khó có thể lượt kê hết, vụ này bạn tự yêu khoa học nhé?

Thanks đã xem chi tiết

Chỉnh sửa lần cuối:

airport

Active Member

Em mới dùng một cách mới để tăng tốc độ copy vào NAS, đó là sau khi config xong hdd của Nas synology, rút hdd đó ra, cắm sang PC, dùng usb slax boot lên để copy trực tiếp hdd films vào hdd của NAS, tốc độ cao hơn nhiều so với copy qua LAN.
Việc này giúp em giảm thời gian copy đi rất nhiều, tốc độ có lúc lên đến hon 190MB/s, vô cùng ngạc nhiên.
Sau khi copy xong, lắp trở lại NAS synology thấy chạy tốt, các data copy vào ngon lành.

Bên trên