Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

all_in

Ðề: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Cám ơn bác đã tl em,vậy là em xem 1080 trên macbook pro 2012 xẽ ko bị giật đúng ko? Em có thể xem file iso tu NAS qua wifi trên sách tay đúng ko?Ko bi delay hay hiện tượng khi tua bị bóng chứ? E đang định mua con 212j như vậy có đáp ứng đc nhu cầu của em ko? Cám ơn bác nhe.

foo

Cám ơn bác đã tl em,vậy là em xem 1080 trên macbook pro 2012 xẽ ko bị giật đúng ko? Em có thể xem file iso tu NAS qua wifi trên sách tay đúng ko?Ko bi delay hay hiện tượng khi tua bị bóng chứ? E đang định mua con 212j như vậy có đáp ứng đc nhu cầu của em ko? Cám ơn bác nhe.

Chính xác rồi bạn... Nếu bị giật hay bị gì thì do máy tính chưa tải đúng bộ giải mã thôi. Wifi là chơi 1080p ok rồi. Nếu bạn gặp trục trặc khi setup thì mình có thể hỗ trợ.

airport

Active Member

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến/quan điểm của bác foo. Từ khi chuyển qua dùng NAS mình cảm thấy hoàn toàn yên tâm về dữ liệu, với mình dữ liệu nhiều lúc còn quan trọng hơn cả chính cái HDD (mình lưu giữ ảnh của gia đình, của 2con gái mình từ khi bé mới sinh đến giờ cháu đã lớn hơn 10 tuổi - với người khác chẳng có giá trị gì nhưng với mình thì nó cực kỳ quý), tất nhiên NAS không thể hòan toàn thay thế cho việc backup data sang hdd khác và cất đi (cất off site - cách xa khỏi nguồn data - cất lên vp chẳng hạn, đề phòng trường hợp cháy nổ v.v...

foo

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến/quan điểm của bác foo. Từ khi chuyển qua dùng NAS mình cảm thấy hoàn toàn yên tâm về dữ liệu, với mình dữ liệu nhiều lúc còn quan trọng hơn cả chính cái HDD (mình lưu giữ ảnh của gia đình, của 2con gái mình từ khi bé mới sinh đến giờ cháu đã lớn hơn 10 tuổi - với người khác chẳng có giá trị gì nhưng với mình thì nó cực kỳ quý), tất nhiên NAS không thể hòan toàn thay thế cho việc backup data sang hdd khác và cất đi (cất off site - cách xa khỏi nguồn data - cất lên vp chẳng hạn, đề phòng trường hợp cháy nổ v.v...

Mình đoán chắc gia đình anh là một gia đình rất hạnh phúc. Những đứa trẻ khi lớn lên sẽ rất quý những tấm hình để đời.

Để tăng tính an toàn, mình có thêm 2 gợi ý cho anh.
- Backup nội bộ tự động theo lịch trình: Backup từ Volume này qua volume khác trong cùng thiết bị.
- Backup ra ngoài tự động theo lịch trình: Có thể setup 2 thiết bị NAS Synology ở 2 nơi khác nhau, đề phòng thiên tai như các cty lớn hay làm.

Các tính năng backup trên Synology người dùng chỉ cần setup đúng 1 lần duy nhất. Hệ thống sẽ tự động chạy các lần tiếp theo, và thông báo kết quả backup qua email, sms của người chủ thiết bị. Rất tiện lợi.

airport

Active Member

Em muốn hỏi thêm chút nữa là giả sử trong trường hợp không may NAS chết phần cứng (Ram, chpset v.v..) thì có thể lấy HDD trong nas ra, cắm vào pc boot ubuntu/slax lên để lấy data ra được không ạ?

foo

Em muốn hỏi thêm chút nữa là giả sử trong trường hợp không may NAS chết phần cứng (Ram, chpset v.v..) thì có thể lấy HDD trong nas ra, cắm vào pc boot ubuntu/slax lên để lấy data ra được không ạ?

Các NAS khác thì khi chết phần cứng có thể không khôi phục RAID của các HDD được.
Nếu Synology chết phần cứng. Bạn chuyển toàn bộ HDD (giữ đúng thứ tự) sang một thiết bị Synology khác (Cùng model hoặc mới hơn), thì sẽ khôi phục lại được 100% dữ liệu trong vòng 10-15 phút.

airport

Active Member

Các NAS khác thì khi chết phần cứng có thể không khôi phục RAID của các HDD được.
Nếu Synology chết phần cứng. Bạn chuyển toàn bộ HDD (giữ đúng thứ tự) sang một thiết bị Synology khác (Cùng model hoặc mới hơn), thì sẽ khôi phục lại được 100% dữ liệu trong vòng 10-15 phút.

Cám ơn bác đã nhiệt tình tư vấn, em đang dùng RAID của Synology, gộp 4 HDD làm 1 volume. Em vẫn chưa khai thác được hết tính năng của nó, đang mò dần dần.

kenn1278

Member

Chào bác Foo.
Em mới đổi từ ds213+ lên ds1512+ không biết tại sao photo station không cách nào vào được lúc trước dùng con ds213+ thì ok , mong bác Foo giúm dùm . Xin cảm ơn

hanta

Member

Chào bạn Kenn1278,

Lúc trước mình cũng bị tình trạng giống bạn khi nâng cấp Firmware DSM mới. Bạn đang sử dụng DSM phiên bản nào? Nếu là DSM 4.1 thì hãy vào Package Center "STOP" ứng dụng Photo Station, sau đó cho chạy lại là ok.
Nếu ko được pm thông tin cho mình. Mình sẽ Teamview hướng dẫn cho bạn. :D

Thân,

Chào bác Foo.
Em mới đổi từ ds213+ lên ds1512+ không biết tại sao photo station không cách nào vào được lúc trước dùng con ds213+ thì ok , mong bác Foo giúm dùm . Xin cảm ơn

kenn1278

Member

Cám ơn bạn Hanta mình đã làm được rồi khi update DSM 4.2 beta . Thanks

vitcapcap

Ðề: Giúp mình sử dụng Synology DS1512+

cái synology này mình cũng đang muốn tìm hiểu về nó

vitcapcap

Ðề: NAS Synology - Lưu trữ hình ảnh tại nhà – chia sẽ nhanh chóng lên mạng facebook

thanks bác chủ thớt đã chia sẻ

vitcapcap

mình có 1 thiết bị ds213. Thật sự chẳng biết sử dụng nó ra làm sao. bác foo có thể review 1 tí về nó giúp mình được không. Thanks

hanta

Member

Chào bạn vietcapcap,

Nếu bạn ko ngại vui lòng cho mình thông tin và nhu cầu, mình sẽ giúp bạn cấu hình và triển khai sử dụng...Hoặc bạn có thể xem bài viết tương tự:
Trải nghiệm công nghệ NAS không dây với DS213air | giaiphapnas.com

Thân,

mình có 1 thiết bị ds213. Thật sự chẳng biết sử dụng nó ra làm sao. bác foo có thể review 1 tí về nó giúp mình được không. Thanks

sunnydtld

Well-Known Member

Mình vừa ghé qua trang web nhà phân phối Việt Nam thấy có thông tin khuyến mại nên cập nhật lên cho bác nào có nhu cầu mua hàng chơi xuân Quý Tỵ: Công Ty MNS đang có chính sách giảm giá 15% các sản phẩm Synology

Đợt 2/9 vừa rồi mình thấy giảm 30%, lần này giảm chỉ bằng 1/2, đang chờ KM 30% xúc 1 em 212j :)

w3jackie

Member
Xin hỏi bác chủ thớt là có cách nào để download từ Fshare (VIP-Account) bằng DownloadStation? Xin cảm ơn trước.:-/

Magnolia

Active Member
Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Bác dùng IDM để bắt link sau đó copy link vào Download Station

Xin hỏi bác chủ thớt là có cách nào để download từ Fshare (VIP-Account) bằng DownloadStation? Xin cảm ơn trước.:-/

w3jackie

Member
Re: Ðề: Re: [Tư vấn][Hướng dẫn][Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài sử dụng mạng (NAS) Synology

Bác dùng IDM để bắt link sau đó copy link vào Download Station

Bác có thể nói cụ thể các bước được không? Em cũng đã xem ở mấy trang trước thấy có nói vậy, nhưng làm mà không được.~X(

Bên trên