[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Ðề: Kết nối PC ==> TV

Sẵn đây cho mình hỏi với.Vấn đề này mình đã hỏi 1 lần rồi nhưng đến nay vẫn chưa giải quyết được.
Số là mình xài card ati 4850,driver mới nhất 9.1,nhưng chỉ xài được chế độ clone của monitor ra HDTV sony 32'' HD ready dòng T,nối HDTV với PC bằng cáp VGA Dsub 10m,setting res 1024*768 trong monitor thì HDTV mới ra dc full màn hình,ở những res # thì ko full hoặc HDTV ko nhận dc tín hiệu,chứ không thể nào chỉnh được extended để monitor và HDTV chạy ở 2 độ phân giải khác nhau.
Mình rất lo vì đang xài con monitor CRT ,có thể chỉnh độ phân giải tùy ý nhưng sắp tới mình định tậu con LCD BenQ 22''(nghe nói LCD thì độ phân giải phải để mặc định) thì làm sao xài dc chế độ clone monitor dc nữa.
Xin các cao nhân cho lời khuyên với,vì mình chủ yếu xài monitor CRT để setting phim HD xuất lên HDTV 32''.
P/S:Mình nghe nói vụ này HD 4870 cũng dính nữa(có thể ko phải do driver vì đã upgrade 8.1,8.2 thử vẫn ko dc)^:)^
đây là thiết lập chế độ clone của mình,ccc nó ko nhận dc model TV,còn chế độ extended thì chỉ có monitor CRT là nhận đầy đủ tín hiệu thôi,còn HDTV chỉ hiện lên mỗi wallpaper.
[/URL][/img]

Chỉnh sửa lần cuối:

hic ai giúp mình với.Vấn đề ở đây là LCD mình sắp mua có res 1920*1080,còn HDTV 32'' của mình res chỉ 1360*768 thôi.Làm sao chỉnh 2 độ phân giải độc lập trên 2 màn hình dc,xin chỉ mình chi tiết cách chỉnh trên ccc với.Quả thật đã dạo khắp các forum mà vẫn bó tay vụ này

vietrung

Active Member

hic ai giúp mình với.Vấn đề ở đây là LCD mình sắp mua có res 1920*1080,còn HDTV 32'' của mình res chỉ 1360*768 thôi.Làm sao chỉnh 2 độ phân giải độc lập trên 2 màn hình dc,xin chỉ mình chi tiết cách chỉnh trên ccc với.Quả thật đã dạo khắp các forum mà vẫn bó tay vụ này

Sử dụng chức năng dual view của VGA card đó bạn!!!

Chức năng đó nằm ở đâu trong catalyst vậy bạn.Mình mò hết rồi mà ko có.Hic,clone thì ko dc,extend cũng ko xong,bạn giúp mình với.thanks

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chức năng đó nằm ở đâu trong catalyst vậy bạn.Mình mò hết rồi mà ko có.Hic,clone thì ko dc,extend cũng ko xong,bạn giúp mình với.thanks

bạn call số bên dưới mình chỉ cho, viết bài vừa dài vừa lắm hình minh họa, mà dạo này mình đang bị thiếu vitamin time

Cảm ơn anh chip nhưng em đã tình cờ mò ra rồi,thì ra là chế độ extend.Lúc trc em đã có chỉnh rồi nhưng ko biết kéo phim qua màn hình phụ.

OTU_No7

Màn hình cho HTPC

băn khoăn wá nhờ các bro có kinh nghiệm jup...
ẻm chỉ chơi HDrip 720 là chính tại vấn đề dung lượng nên ít HD-1080, bro góp ý nên chọn màn loại nào??? bao nhiêu inch??? ẻm thì ẻm kết Dell hoặc HP chất lượng panel đảm bảo, màu sắc trung thực...

thanks bro...

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Màn hình cho HTPC

Nếu bạn dùng HTPC để xem phim HD thì ko nên đầu tư vào LCD PC. Mua 1 cái LCD TV là hợp lý hơn cả. Kể cả trong trường hợp kết nối với PC để làm việc thì LCD TV vẫn trội hơn LCD PC về chất lượng và tính năng, chỉ có điều giá cao quá.

OTU_No7

ẻm thì ẻm nghĩ tới con Dell Ultrasharp như bro game_matter nói...chưa hề bít 1 tí ti j về LCD TV hỗ trợ làm việc-giải trí với HD như bro Chip nói...nhất chử lưỡng tiện tuyệt wá
nếu như bro Chip nói thì nên chọn con nào??? bao nhiêu inch??? thì đẹp mà giá cũng đẹp luôn, em ko chơi full HD... mà HD reader là đc rồi ẻm xài HD-720 mừ...

thanks bro...

game_matter

Bác ra tay chậm quá, đợt xả hàng cuối năm không mua để giờ nó tăng giá lại rồi 8-x
Kinh tế eo hẹp thì LCD 32' HD Ready là ngon, loại nào thì các bro khác giúp giùm nhé :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

ẻm thì ẻm nghĩ tới con Dell Ultrasharp như bro game_matter nói...chưa hề bít 1 tí ti j về LCD TV hỗ trợ làm việc-giải trí với HD như bro Chip nói...nhất chử lưỡng tiện tuyệt wá
nếu như bro Chip nói thì nên chọn con nào??? bao nhiêu inch??? thì đẹp mà giá cũng đẹp luôn, em ko chơi full HD... mà HD reader là đc rồi ẻm xài HD-720 mừ...

thanks bro...

Nếu đã xác định là bạn không cần độ phân giải cao thì vác về con HDready là ổn. Hàng Pana hiện đang có chỉ số hiệu năng / giá thành khá tốt

MrBo682

Well-Known Member

Chơi LCD luôn xem TV chọn con nào dòng quét > 100Hz

OTU_No7

Chơi LCD luôn xem TV chọn con nào dòng quét > 100Hz

ý bro là Refresh Rate ah...
ẻm thấy ở màn hình PC thì thường là 60-70Hz, Tivi thì cao hơn sao???
thiệt tình ko bít pải chọn LCD TV như thế nào??? theo tiêu chí nào??? và test LCD TV ra sao...

MrBo682

Well-Known Member

ý bro là Refresh Rate ah...
ẻm thấy ở màn hình PC thì thường là 60-70Hz, Tivi thì cao hơn sao???
thiệt tình ko bít pải chọn LCD TV như thế nào??? theo tiêu chí nào??? và test LCD TV ra sao...
TV 100hz xem đẹp hơn (ảnh động),cái nào 100hz nó ghi hẳn trên tem,hay trên thùng máy,bro co thể hỏi người bán.50hz cảm giác vở vở hình nên không đẹp.

minh_av

Member

Xin các bác hỗ trợ:

Em đang dùng card ATI HD3450 có 3 đường ra ( 1 DVI, 1 HDMI, 1 D-SUB VGA ).
Các bác chỉ giúp em chia destop ra 3 màn hình với ạ ( 1 màn chính, 2 màn extend ).
Em vào chia mới chia được 1 màn chính ra đường DVI ( monitor 1 - LCD ) và 1 màn extend ( monitor 2 ) thôi. Lúc này bắt buộc phải lựa chọn HDMI ( LCD TV ) hoặc D-SUB ( Projector ) thành mornitor 2 chứ không chọn cả 2 đưòng này để ra thành Monitor 2 và monitor 3 được.
Dùng Display setup của Win vista hay ATI catalys cũng không được.
Xin các bác hướng dẫn gấp.

duongbaba

Active Member

Cảm ơn anh chip nhưng em đã tình cờ mò ra rồi,thì ra là chế độ extend.Lúc trc em đã có chỉnh rồi nhưng ko biết kéo phim qua màn hình phụ.

Đọc đến cái này cười đau cả bụng, tớ cũng muốn giúp các bác lắm nhưng tình hình như thế này thì spam thôi.

Tóm lại là từ win95 nó đã hỗ trợ 2 màn hình độc lập rồi.

Chẳng qua do cách dùng từ ngữ lôi thôi và cái giao diện cùi bắp của lão BillGates làm mọi người khó hiểu: "Extend my Windows desktop onto this monitor" dịch ra như vầy: "Kéo dài cái bàn làm việc windows của tôi lên trên cái màn hình này."

Bố tớ cũng chẳng hiểu "màn hình này" là màn hình nào cho đến khi bấm vào cái biểu tượng màu xám tượng trưng cho "cái màn hình" mà lão Bill muốn nói đến.

Đâm hơi thật. Dù chửi lão í như vậy nhưng lão vẫn là thần tượng của tớ đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

Zio

Trước khi kết nối LCD với Máy tính, các bạn nên đưa độ phân giải màn hình về: 800x600 hoặc 1024 x 768.
Sau đó kết nối LCD với máy tính, vào lại phần setting để chỉnh chế độ cao hơn nếu màn hình hỗ trợ, nếu màn hình không hỗ trợ sẽ hiện màu xanh hoặc báo màu đen j đó, bạn chỉ việc bấm nút ESC trên bàn phím là trở về trạng thái trước đó.
(1 số diễn đàn khuyên nên sử dụng cáp data nhỏ, không có cục chống nhĩu các bạn thử xem. Còn mình đang xài SS A550 kết nối ok với cả cáp có và không có cục chống nhĩu).

VTT

Member
Nhờ tư vấn dây nối HTPC -> LCD

xin nhờ các bạn giải đáp cho thắc mắc về cách kết nối PC và LCD
LCD loại Pana Lx88, theo các bạn nên chọn loại kết nối nào cho khoảng cách 10m, HDMI hay D-Sub, loại dây nào chống nhiễu tốt hơn cho tín hiệu tốt hơn

giá tham khảo DVI -> HDMI 10m loại tốt 950.000đ (Jack & Cap shop)
DVI -> HDMI 10m loại thường 450.000đ (164 chùa láng)
D-Sub (VGA) loại thường 160.000đ (164 chùa láng)

Bên trên