Tư vấn làm phim Sony SR12 fu HD 1080i

hdup

Banned
Mình sử dụng cũng được 1 thời gian rồi nhưng không biết phần mềm nào hỗ trợ dựng phim. Mình muốn gép,chỉnh sửa,thêm nhạc, và hiệu ứng...để hoàn thiện mỗi thành 1 clip có chủ đề.Nhưng hiện tại mình chỉ biết chép vô cái HDD và xem thôi, có hỗ trợ Burn ra Bluray nhung mình đang sử dụng HD Player rồi nên cũng Burn a chi cho tốn tiền mua đĩa mà lại mua thêm đầu Bluray nữa chứ, có Burn thì cũng chỉ là Burn file gố thôi cái mình cần là chỉnh sửa theo ý thích và cuối cùng vẫn giữ nguyên chất lượng hình ảnh à âm thanh là ok rồi (video m2ts và audio là ac3). Bác nào có phần mềm nào giải quyết được vấn đề này của em thì đa ạ quá ! Luôn tiện em mới đi quay gần đây nhất được mấy em chân dài ở Motoshow 2009 bữa nào up lên cho các bác đê mê !

Newbie09

Ðề: Tư vấn làm phim Sony SR12 fu HD 1080i

Dễ dùng nhất có lẽ là Corel Videostudio pro x2. Nếu chỉ ghép, cắt thì không phải re-encode nên rất nhanh.

huynhanh1

Well-Known Member

Mình sử dụng cũng được 1 thời gian rồi nhưng không biết phần mềm nào hỗ trợ dựng phim. Mình muốn gép,chỉnh sửa,thêm nhạc, và hiệu ứng...để hoàn thiện mỗi thành 1 clip có chủ đề.Nhưng hiện tại mình chỉ biết chép vô cái HDD và xem thôi, có hỗ trợ Burn ra Bluray nhung mình đang sử dụng HD Player rồi nên cũng Burn a chi cho tốn tiền mua đĩa mà lại mua thêm đầu Bluray nữa chứ, có Burn thì cũng chỉ là Burn file gố thôi cái mình cần là chỉnh sửa theo ý thích và cuối cùng vẫn giữ nguyên chất lượng hình ảnh à âm thanh là ok rồi (video m2ts và audio là ac3). Bác nào có phần mềm nào giải quyết được vấn đề này của em thì đa ạ quá ! Luôn tiện em mới đi quay gần đây nhất được mấy em chân dài ở Motoshow 2009 bữa nào up lên cho các bác đê mê !

cái này bro vào trang http://www.ddth.com/ chọn muc Xử lý phim / âm thanh có nhiều cao thủ về video để hỏi

Kluan

Chào bạn ,
Tôi cũng có máy quay Panasonic HD-SD9 , quay được phim 1080p và lưu file có đuôi mt2s . Tôi cũng tìm kiếm phần mềm để edit phim như bạn . Lúc đầu tôi sử dụng Pinacle Studio 11 ( bản dùng thử kèm theo máy ) , nhưng không xuất được phim 1080p mà chỉ có 720 đuôi avi hoặc Divx -> Kết quả thất vọng . Sau đó dùng thử Adobe Primiere CS4 ( bộ gồm 5 đĩa DVD ) : cài đặt rất phức tạp , đồng thời khi sử dụng đòi hỏi các plugin lung tung -> phải tháo gỡ chương trình này . Cuối cùng , sử dụng chương trình VideoStudio Pro X2 như bạn Newbie09 nói , thì đã xài được . Tôi đã có thể chèn âm thanh , hình ảnh , chữ và các chuyển cảnh dễ dàng như hồi làm phim DVD . Phần mềm này cho ra định dạng mt2s như nguyên thủy hoặc tùy bạn chọn mức độ nào ưng ý . CHương trình mua tại Tôn Thất Tùng , có đầy đủ serial , nên rất tiện xài .
Còn một kinh nghiệm nữa , xin chia sẻ là khi dùng hệ điều hành Win Vista : thì cứ chừng 10-15 phút máy tính bị shutdown . Tôi phải cài lại Win XP2 thì làm hết 8GB phim mà không bị ngưng máy . Mong bạn sử dụng và chia sẻ kinh nghiệm của mình , để cho tôi được tham khảo thêm .

vs cho dễ sử dụng , adobe lằng nhằng lắm

linhnt

Member

Mình đề nghị các bạn thử soft Magix Video Pro X, nó hỗ trợ AVCHD rất tốt và hỗ trợ công nghệ CUDA để encoder film rất nhanh.

MAGIX Video Pro X 8.0.2.5

Features:
» Perfection in video editing
» GPU hardware acceleration (CUDA)
» Image stabilization
» Built-in MAGIX 3D Maker module to generate impressive 3D text animations
» Powerful title editor
» Time Stretching
» Precise keyframe functions with Bézier curves
» 3-way color correction
» Extensive audio dubbing
» Realtime audio mixer
» Dolby® Digital 5.1 surround sound
» Synchronization with external devices
» DVD authoring with up to 8 audio tracks
» Burn to Blu-ray Disc
» Batch processing
» Output to mobile devices
» Export movie in numerous different video formats

http://dl.phazeddl.com/1883659/MAGIX_Video_Pro_X_8.0.2.5_+_Full_Content_Pack/

hdup

Banned

Thanks bác ! em có soft giải quyết vấn đề cho Bluray rồi mà chỉ mới hỡ trợ AC3 5.1 thôi ! bác có soft nào làm phim Bluray hỗ trợ audio dts không !

bdkhoi296

Member

bạn đã có soft mà soft gì sao hông nói cho ae bít lun

rungvang

Amateur nên dùng kiểu Corel Studio hoặc là Ulead Studio hoặc là Sony Vegas hoặc Edius thôi, soft của Adobe dành cho pro rồi, nhưng khuyên bạn nào có đam mê thì nên dùng, làm gi đến mức phức tạp lắm đâu, dùng rồi quen.

Video em làm bằng "bộ Adobe" và Vegas, các bác xem qua xem có thấy ghét Adobe nữa ko ))

>>>> Showreel 2009 <<<<

Ah, nhân tiện nói với bác chủ theard, máy handycam của Sony cùi lắm, chuyển sang Pana hoặc Canon mà xài, không thì đã chơi Sony là phải lên EX hoặc ít nhất thì cũng Z1 )

@ Kluan: 5 đĩa DVD thì chắc bác cài cả bộ Adobe rồi, Premiere chỉ có đâu 1gb thôi, chắc bác cài dủ cả PS, AI, AE, Flash, InDesign etc. Nhưng nói thật là em cũng ko thích Premiere lắm, hay bị crash.

Chỉnh sửa lần cuối:

hungvq74

Vậy nếu dùng không chuyên nghiệp thì dùng phần mềm nào là dễ và chất luợng nhất hả các Bác? Mình cũng dùng máy SR12 mà chẳng biết cách nối các đoạn phim HD ngăn ngắn lại với nhau như thế nào (cứ mỗi lần bấm ghi và stop là nó lại thành 1 đoạn phim ngắn nhìn rối cả mắt). Mình chỉ muốn nối nó lại thành 1 file khoảng chừng 15-20" cho nó đỡ lắt nhắt... Các Bác tư vấn dùng phần mềm nào mà đỡ phải đợi lâu khi nó nối hoặc convert.. TKS!!!

Tôi cũng xin được hướng dẫn như bạn hungvq74 , tôi sử dụng máy Sony quay ra 1 đoạn nhiều tập nhỏ mà không biết ráp lại thế nào.

Rất mong được hướng dẫn

Cám ơn

HD-Producer

Tôi cũng xin được hướng dẫn như bạn hungvq74 , tôi sử dụng máy Sony quay ra 1 đoạn nhiều tập nhỏ mà không biết ráp lại thế nào.

Rất mong được hướng dẫn

Cám ơn

Bác chỉ nối lại thôi thì sử dụng Muxer là đơn giản và nhanh nhất, chất lượng không đổi.

longnd_hd

Xin chao các pác!
Em có chiếc máy quay Sony, em quay rất nhiêu clíp nhưng chưa biết các dựng phim ghép nhạc nhờ các pác chỉ bảo em với. xin chân thành cảm ơn các pác nhiều nhiều

HD-Producer

Xin chao các pác!
Em có chiếc máy quay Sony, em quay rất nhiêu clíp nhưng chưa biết các dựng phim ghép nhạc nhờ các pác chỉ bảo em với. xin chân thành cảm ơn các pác nhiều nhiều

Bạn cho biết thêm chút ít về cái máy quay để mình hay các bạn khác tư vấn nhé ! Máy quay thông thường thì dễ thôi, còn HD thì không dễ hơn chút :D, không thì bạn có thể thử có rất nhiểu Soft edit tùy vào cấu hình PC của bạn.

Nhờ Hdup chì dùm tui sử dụng SR12 nhe

Tui quay xong nếu chép ra thì chỉ được các file rời rạc, dùng phần mềm nào để cho nó thành 1 film và chép vào HDD xem Hdup hướng dẩn dùm

Cám ơn

HD-Producer

Nếu bạn không cần thêm bớt gì thì dùng MuxerGUI nối lại là ok nhất, chất lượng như file gốc. Còn dùng soft sử lý file HD của máy SR12 cũng khó khăn nhiều đó bạn, cấu hình PC tốt thì dùng Pr, không đúng kỹ thuật thì cũng mêt mỏi ! Bạn làm không đạt cứ đem qua mình sử lý cho.

hdup

Banned

Nhờ Hdup chì dùm tui sử dụng SR12 nhe

Tui quay xong nếu chép ra thì chỉ được các file rời rạc, dùng phần mềm nào để cho nó thành 1 film và chép vào HDD xem Hdup hướng dẩn dùm

Cám ơn

Bạn làm theo cách của bác HD-Producer là đơn giản nhất rồi đó, còn edit thì khá phức tạp

tannguyen51951

bác thử dùng cái đĩa đi kèm theo máy có phần mềm PMB cũng dễ thao tác lắm bác!

Bên trên