TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

thanhy2k

Ðề: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

Đừng vì bề dày của TV mà bỏ qua bề dày kinh nghiệm của một hãng nổi danh Nhật Bản chuyên Plasma bác ạ!

Xin ghi nhận ý kiến của bạn, xin đa tạ, không biết khi treo nó lên có sợ nó rớt không ? Còn việc xem cáp qua đầu kỹ thuật số thì sao ạ ?
Tớ còn gà lắm, mong help me !

mình thấy giờ hãng nào cũng na ná nhau, mà có hơn thì hơn cái này nhưng có thể là phải mất cái kia. Căn bản mình cần gì và túi tiền mình chịu được tới mức nào thui mà :). Riêng mình ko xài TCL vì ghét lũ china dog, đả đảo đà đảo

do_long_khach

Well-Known Member

:((Plasma thì hình ảnh đẹp hơn LCD hay LED thật nhưng độ bền không bằng và quan trọng nhất là nóng, nếu bác muốn vừa xem phim vừa sưởi ấm thì mua Plasma

Hình như bác này chưa dùng TV Plasma bao giờ, hoặc xài con nào đời 208 trở về trước. Hiện giờ plasma bền hơn và ko nóng hơn bao nhiêu bác ạ.

lahabentin

Well-Known Member

Xin ghi nhận ý kiến của bạn, xin đa tạ, không biết khi treo nó lên có sợ nó rớt không ? Còn việc xem cáp qua đầu kỹ thuật số thì sao ạ ?
Tớ còn gà lắm, mong help me !
Khi gắn con 42", mình cũng có sự lo lắng giống như bác. Dưới TV mình còn có cả dàn âm thanh, đầu HD DUNE, PS3, chưa tính cái bàn kiếng giá 2T5 nữa...HiHi! Nhưng mình nghĩ không lẽ người ta sx ra giá treo chỉ để làm kiểng mà không tính đến sức chịu tải của nó hay sao? Thế là mình treo. Đến giờ đã 2 năm mà chẳng thấy nó suy suyển gì. Còn về tín hiệu TH cáp ở VN, nó tùy thuộc vào từng nhà Đài, từng khu vực, độ dài cộng cáp, cách đấu nối.... mà tín hiệu mạnh yếu khác nhau nhưng nếu bạn xài đầu thu KT số thì chắc chắn là không tệ!

thanhy2k

Khi gắn con 42", mình cũng có sự lo lắng giống như bác. Dưới TV mình còn có cả dàn âm thanh, đầu HD DUNE, PS3, chưa tính cái bàn kiếng giá 2T5 nữa...HiHi! Nhưng mình nghĩ không lẽ người ta sx ra giá treo chỉ để làm kiểng mà không tính đến sức chịu tải của nó hay sao? Thế là mình treo. Đến giờ đã 2 năm mà chẳng thấy nó suy suyển gì. Còn về tín hiệu TH cáp ở VN, nó tùy thuộc vào từng nhà Đài, từng khu vực, độ dài cộng cáp, cách đấu nối.... mà tín hiệu mạnh yếu khác nhau nhưng nếu bạn xài đầu thu KT số thì chắc chắn là không tệ!
Xin đa tạ , và xin tiếp thu. Xin cho biết ý kiến nên lựa chọn pana, samsung hay LG vì sao ?

myphamhan

Member

Topic hot, em ném qua đây nhờ các bác tư vấn. E đang quan tâm 2 model Samsung PS51D490 3D (Plasma) và LG 42LW5700 (LED). Về giá thì 2 em này đều Ok, nhưng Em đang vướng phải 2 vấn đề:
1, Nên sử dụng Plasma hay LED trong hoàn cảnh của Em?
2, LG 42LW5700 tần số quyét 100Mhz, liệu có vấn đề gì khi xem 3D cũng như HD không? Vì xem các model LED 3D khác trong tầm giá tần số quyét đều 200-400Mhz.
3, Em nên mua bao nhiêu inch là chuẩn?
4, Xem 3D trên Tivi 3D hiệu ứng,...có rõ ràng sắc nét được như rạp không?

Phòng đặt tivi Em dự kiến:
- Phòng ngủ, nhưng nhiều sáng do có đến 02 cửa sổ.
- Phòng rộng 12-14m2.
- Khoảng cách từ tivi (Treo tường) đến đầu giường (nơi sẽ tựa vào để xem) là 4-4,5m.
- Nhu cầu dự kiến: Chủ yếu là hai vợ chồng xem. Nhưng thỉnh thoảng sẽ mời Bố Mẹ cùng xem.

vkc

Well-Known Member

Bác nói đúng! Trăm nghe không bằng một thấy. Chính vì bác nghe thông tin từ thời xa xưa là Plasma gây hại cho mắt nên bác đã "sợ" không thèm thấy. Hiện tượng nhấp nháy hình như bác nói đó chính là Refresh Rate ( hiểu nôm na là tốc độ làm tươi ). Nó liên quan đến nhiều thứ: Công nghệ phát hình (Đài phát), công nghệ màn hình thu nhận (TV). Nguyên lý hoạt động của các loại màn hình....

- Công nghệ phát hình: Hình ảnh được phát trên sóng truyền hình ở VN có tần số làm tươi là 50Hz (Theo chuẩn PAL, gọi là hệ PAL. Hệ NTSC là 60Hz). TV nào thu nhận tín hiệu để thể hiện hình ảnh cũng đều nhấp nháy, dù nó là CRT, Plasma, LED hay LCD. Sự nháp nháy này quá nhanh để mắt người nhận ra trong những cảnh phim có hành động chậm. Trong những cảnh có hành động nhanh hoặc những pha thể thao, chúng dễ nhận ra hơn do hình ảnh chuyển động có vệt nhòe hoặc bóng ma. Để khắc phục hiện tượng này, các nhà sx TV LCD, Plasma... đã phát triển kỹ thuật nâng tốc độ làm tươi trong chính chiếc TV đó. Vì vậy chúng ta mới nghe đến thông số Refresh Rate của LCD từ 100Hz đến 240Hz ( Model HX-925 vừa ra đời đạt đến 800Hz! Đúng là kinh! ) refresh rate của màn plasma là 600Hz. Để đạt được điều này còn tùy thuộc vào cộng nghệ chế tạo màn hình có thời gian đáp ứng (Reponse time) nhanh thế nào. LCD có thời gian đáp ứng nhanh nhất là 2ms (mili giây), Plasma là 0.0001ms. Vậy nếu nói rằng màn LCD không nhấp nháy hoặc nhấp nháy nhanh hơn màn Plasma là không đúng!

- Màn Plasma và CRT giống nhau thế nào: Xin thưa, chúng chỉ giống nhau ở mỗi một điểm là có sử dụng chất phốt pho để phát sáng, còn về cách làm cho chúng phát sáng là khác nhau. Dưới đây là 2 đoạn trích từ internet để các bạn hình dung rõ hơn:
* CRT: "chiếc TV đầu tiên đã ra đời được gần 80 năm nhưng hầu hết TV đều được chế tạo từ cùng một công nghệ sử dụng đèn hình hay còn gọi là ống tia ca-tốt (CRT). Đèn hình là một ống thuỷ tinh lớn hình cái phễu được rút hết không khí, bên trong có một súng bắn ra tia điện tử và các bộ phận lái tia. Tia điện tử là dòng các hạt electron mang điện âm. Khi đi đến bề mặt đèn hình, các điện tử đập vào lớp phốt-pho làm cho chúng phát sáng. Hình ảnh được tạo nên bằng cách chiếu sáng lần lượt các vùng khác nhau có phủ các lớp phốt-pho tạo màu khác nhau của đèn hình".
* Plasma: Khí xenon hoặc neon trong màn hình plasma được chứa trong hàng trăm ngàn những “căn phòng” nhỏ gọi là các tế bào, nằm giữa hai tấm kính. Các điện cực dài nằm giữa hai tấm kính và kẹp giữa các tế bào. Các điện cực nằm sát tấm kính phía sau được gọi là các điện cực địa chỉ (address electrode). Chúng nằm song song với nhau theo chiều ngang. Các điện cực nằm sát tấm kính phía trước được gọi là các điện cực hiển thị (display electrode). Chúng trong suốt và nằm theo chiều thẳng đứng. Bao quang các điện cực hiển thị là một lớp vật liệu điện môi để cách điện. Nằm giữa các tế bào và điện cực hiển thị còn có một lớp bảo vệ bằng MgO. Các điện cực hiển thị và các điện cực địa chỉ phối hợp với nhau tạo thành một lưới, ở mỗi mắt lưới là một tế bào.

Để ion hoá chất khí của một tế bào nào đó, bộ xử lý của màn hình sẽ nạp điện cho hai thanh điện cực tương ứng giao nhau tại tế bào đó. Thời gian nạp/phóng điện rất nhanh, hàng ngàn chu kỳ trong khoảng vài phần trăm giây. Dòng điện chạy qua tế bào nào sẽ làm cho tế bào đó phát sáng. Các tế bào được cho phát sáng liên tiếp nhau với tốc độ rất nhanh, tạo cho ta cảm giác toàn bộ màn hình phát sáng liên tục.

Khi hai điện cực nào đó được cấp điện, một dòng điện sẽ chạy qua chất khí trong tế bào ở chỗ hai điện cực giao nhau làm chất khí phát ra các tia cực tím (tia UV). Tia cực tím này sẽ kích thích chất phốt-pho phủ ở thành của các tế bào phát sáng. Mỗi “điểm ảnh” trên màn hình plasma bao gồm ba tế bào độc lập có ba màu khác nhau là đỏ, xanh lục và xanh thẫm (RGB). Ba tế bào này phát sáng cùng nhau. Màu sắc của điểm ảnh là tổng hợp của cả ba màu. Bằng cách thay đổi cường độ dòng điện chạy qua mỗi tế bào, người ta thay đổi được cường độ ánh sáng của màu đó. Do vậy sự tổng hợp của ba màu cơ bản với cường độ khác nhau sẽ tạo ra bất kỳ màu nào mong muốn".

Như vậy, chúng ta có thể khẳng định rằng TV CRT sẽ gây hại cho mắt nếu ngồi xem quá gần do chúng phóng ra các luồng Electron. Các nhà nghiên cứu luôn khuyên chúng ta ngồi cách xa từ 3m dến 5m khi xenm TV CRT chứ không phải với TV PLASMA. Thậm chí với màn hình mỏng (không phân biệt LCD hay Plasma, người ta còn cho rằng ngồi gần sẽ mang đến cảm giác CINEMA hơn)

- Một điều không thể chối cãi là màn LCD, LED sáng hơn Plasma rất nhiều cho cảm giác rực rỡ hơn đánh đúng vào tâm lý của ngưởi mua khi ra các siêu thị. Với cái thứ ánh sáng chói chang đó, chẳng lẽ nó có lợi cho mắt hơn màn Plasma? Đúng ư? Xét lại đi các bác! Tôi chỉ dùng LCD để xem thời sự hoặc những chương trình có thời lượng ngắn, còn những CT thời lượng dài như TN Paris by Night cỡ 3 tiếng đồng hồ trở lên thì cứ Plasma mà phang cho nó lành.

- Có lẽ không thuyết phục lắm khi tôi đưa thông tin một bài test của hãng Panasonic khi so sánh giữa LCD và Plasma, nhưng tôi tin vào những gì các Chuyên Gia đánh giá trong bài test sau vì "Cẩn tắc vô áy náy". Không gì quý bằng chính sức khỏe của mình:
* " Một cuộc nghiên cứu dưới sự ủy quyền của Panasonic và được thực hiện bởi các chuyên gia của trường đại học Munich (Đức) cho thấy, việc xem hình ảnh trên màn hình Plasma ít gây mỏi mắt cho con người hơn so với việc xem trên màn hình LCD, ở cùng một mức độ sáng.

Các nhà nghiên cứu đưa 31 người (bao gồm cả nam và nữ) ngồi trước hai mẫu màn hình Plasma và LCD, cùng xem nhiều nội dung hình ảnh khác nhau để ghi chép lại chuyển động của mắt người xem. Họ cũng quan sát cả sự thay đổi về kích thước tròng mắt của những người được thử nghiệm. Tất cả sẽ được xem 45 phút hình ảnh khác nhau từ những đoạn quảng cáo, đoạn phim hành động và cả những đoạn phim nhẹ nhàng.

Nhóm nghiên cứu thấy rằng, sự biến đổi về đường kính của con ngươi khi xem bằng Plasma nhỏ hơn khi xem bằng LCD ở cùng một độ sáng tương đương (ở mức độ kiểm định tin cậy 95%). Sự khác biệt còn rõ ràng hơn khi xem những hình ảnh quảng cáo và phim hành động.

Đôi mắt của những người xem Plasma cũng ít phải di chuyển hơn so với người xem LCD khi họ cùng xem một bộ phim hành động, kết quả này cũng xảy ra ở khi kiểm chứng với những nội dung loại khác. Các nhà nghiên cứu cũng cho biết, mức độ tin cậy ở kiểm định này lên tới 99%.

Với kết quả của một nghiên cứu hoàn toàn nghiêm túc từ những chuyên gia của trường đại học uy tín Munich, thấy rằng màn hình Plasma tạo cảm giác dễ chịu hơn cho đôi mắt người xem so với màn hình LCD. Tuy nhiên, Pocket-lint cho biết, Panasonic hiện đang là hãng sản xuất Plasma hàng đầu và lớn nhất thế giới. ( Trích bài của Tuấn Anh trên Sohoa.net ngày 23/03/2010)

Cuối cùng, sau một bài viết dông dài, tôi chỉ mong các bác khi nhận định bất cứ điều gì cũng nên tự mình tìm hiểu không nên nghe ngóng phong phanh. Tránh tâm lý bầy đàn mà hãy xét sự việc một cách khách quan nhất. Được vậy, trước tiên bản thân sẽ được lợi ích sau đến góp ích cho cộng đồng.

Cám ơn những thông tin mà bạn đã dẫn chứng bên trên nhưng mình có thắc mắc như sau, mong bạn với kiến thức rộng có thể giải đáp nha:

- Nếu nói plasma, lcd, crt đều bị hiện tượng rung hình như nhau thì bạn thử kiếm cái crt rồi chiếu thử 1 phim hay xem truyền hình xem coi nó giật kinh đến cở nào nha.. Thực tế thì cái nào cũng giật là đúng nhưng crt giật băng băng, plasma thì nhè nhẹ còn LCD thì khó nhận biết hơn

- Bạn nói tốc độ refresh 800Hz, cái này bạn phải hiểu rõ, tấm nền dùng LCD chỉ có tối đa 200Hz ( Pal ) hay 240Hz ( NTSC) thôi, nhà sản xuất họ dùng công nghệ quét riêng để tăng dòng quét thôi. CHứ thật tế chưa có cái màn hình nào thật sự có 800Hz refresh đâu

- Và khi phát biểu thì mình đã qua thực tế ( LCD 2008, Plasma 1080p 2008 ....LCD LED NX720, Plasma 2011 64D8000 ) nên những kiểu kiến thức lý thuyết chưa cập nhật đầy đủ có thề không chính xác đâu bạn

Và có thể bạn hiểu sai vấn đề, refresh là tốc độ làm tươi đề giảm hiện tượng bóng ma khi chuyển động nhanh... Cái mình nói rung là hiện tượng chớp hình, như đã nói mấy bạn kiếm cái CRT nào coi đi sẽ thấy nó rung hình, còn plasma thì đỡ hơn nhưng vẫn bị ( kiểm chứng bằng coi plasma với ánh đèn neon chiếu vào ), LCD thì hầu như không thấy..

hiendunggiang

Tôi vừa mua Plasma SS51D550 ngày hôm qua, ra cửa hàng xem cả Pana (giá tiền Pana 50X20 rẻ hơn khỏang 3 triệu, nếu lấy Pana cùng thông số đắt hơn khỏang 7-8 triệu) thấy kiểu dáng của Samsung đẹp hơn (lúc đầu nghiêng về Pana), cửa hàng cho thử cả từ đầu HD và truyền hình cáp, tôi thấy cũng không khác nhau (hay mắt mình kém, cận 1,5 diop), quyết định lấy Samsung, khi mang máy về mở ra thấy sản xuất ngày 16/6/2011 (tức là mới tinh). Về nhà xem chuyển đổi 2D sang 3D từ TviX Slim thấy cũng ổn (chưa cop phim 3D vào ổ), xem cáp cũng ok. Còn độ bền, hay trục trặc thì không biết vì mới dùng.

tmn

Member

Em hay để màn hình 4:3 khi xem tivi trên con LCD cũ, ko hiểu trên plasma có bị cháy 2 bên sau 1 vài năm sd ko các bác (tất nhiên 1 tuần em cũng có xem HD full 16:9 vài lần)

vkc

Well-Known Member

Em hay để màn hình 4:3 khi xem tivi trên con LCD cũ, ko hiểu trên plasma có bị cháy 2 bên sau 1 vài năm sd ko các bác (tất nhiên 1 tuần em cũng có xem HD full 16:9 vài lần)

Tuy nói là plasma không còn bị hiện tượng lưu ảnh ( burn in - cháy hình ) nhưng tuyệt đối không nên xem thường xuyên tỷ lệ 4"3 trên màn plasma bác nhé, mà sao bác không coi chế độ zoom đi, xem riết nó quen mắt bác ạ

tmn

Member

Tuy nói là plasma không còn bị hiện tượng lưu ảnh ( burn in - cháy hình ) nhưng tuyệt đối không nên xem thường xuyên tỷ lệ 4"3 trên màn plasma bác nhé, mà sao bác không coi chế độ zoom đi, xem riết nó quen mắt bác ạ

Thanks bác, xem zoom trên 1 số kênh thể thao thì ko thấy các bảng live thông số ợ.

vkc

Well-Known Member

Thanks bác, xem zoom trên 1 số kênh thể thao thì ko thấy các bảng live thông số ợ.

Có nhiều chế độ zoom lắm, bác có thể chọn chế độ zoom wide 16:9 để xem sẽ không bị mất logo đâu, có điều hình ảnh sẽ hơi bị lùn :) nhưng xem riết cũng wen thôi

traitanuyen

mình thì thấy LED hình ảnh mịn và sáng hơn

Vando

Well-Known Member

Mình đang xem Plasma LG42PW450 thì thấy TV tự chèn hình sáng mờ vào hai bên đó nên chắc không bị lưu ảnh.

Thichhangnong

Mình luôn sử dụng cả 2 công nghệ LCD và Plasma trong nhà.. Mấy năm trước thì dùng em LCD SS 1080p 100Hz và Pana Plasma 1080p. Mình thấy như sau:

Nếu nói về sự khác biệt giữa 2 công nghệ này thì như mấy bác đã dẫn chứng nhiều ở bên trên từ trải nghiệm thực tế và trên các diễn đàng công nghệ như:

- Plasma thì dày, phát ra độ nóng, hao điện, bị hiện tượng lưu hình, hình ảnh tối hơn LCD...Ưu điểm là thể hiện màu sâu, màu đen tuyệt vời, cảnh chuyển động nhanh như thể thao hay phim hành động tốt hơn LCD...

- LCD thì mỏng, thời trang, ít hao điện, hình ảnh sáng, trong trẻo, ít hao điện...Nhược điểm là thể hiện màu đen không tốt, như cái áo màu đen sẻ thành màu đen nhờ nhờ và có quầng xam xám xung quanh,thể hiện cảnh hành động không tốt lắm...

Nay nâng cấp lên em LCD LED Sony 55NX720 và em Samsung Plasma PS64D8000 thì mình thấy cả 2 công nghệ này đã tiến tới bước gần như nhau, đều giảm khuyết điểm cũ của công nghệ:

- Plasma bây giờ cũng thời trang và mỏng như model Samsung 64D8000 mỏng chưa tới 4cm ( LED giờ mỏng lắm thì cũng khoảng 2.5 cm ), tỏa nhiệt từ màn hình rất ít, màu tươi và sáng hơn ( 8-9/10 so với LED của SN khi chỉnh chế độ mặt định của cả 2 là sáng nhất )

- LCD LED giờ thì thể hiện màu đen rất tốt, nếu như dùng model LED nền chắc màu đen càng tốt hơn ( cái mình đang dùng là LED viền, model SN 55NX720 mà màu đen quá đạt rồi, bực cái là vẫn bị hở sáng chút ) thể hiện cảnh chuyển động nhanh rất tốt, màu sắc cũng thể hiện có chiều sâu rất tôt...

Các bạn đừng nghĩ là công nghệ plasma tốn điện hơn LCD nhiều nha, thực tế thì plasma không tốn điện hơn LCD nhiều đâu. Khác với LCD ghi công suất tiêu thụ điện năng là loại cố định..có nghĩa là không tăng không giảm so với mức công bố tiêu thụ điện năng khi chiếu những cảnh có độ sáng, tối khác nhau.. Còn Plasma là ghi công suất tiêu thụ điện năng là tối đa, có nghĩa là khi chiếu cảnh màu sáng liên tục thì mới tốn điện (max), chẳng hạn như coi phim nào có nhiều cảnh trưa hè tắm biển thì có nhiều sáng đó :) , còn nếu cảnh phim tối thì mức tiêu thụ điện năng giảm xuống đáng kể so với mức tiêu thụ điện năng được công bố trên sản phẩm.

Trên đây là ý kiến của mình khi so sánh giữa 2 công nghệ LCD và Plasma. Và nếu lựa chọn để coi phim cá nhân ( không gồm trẻ em vì nghe nói plasma có hại mắt trẻ em ) thì mình chọn Plasma để trình chiếu những bộ phim mình yêu thích :)

Rất cảm ơn nhận xét của bác, em quyết định làm 1 em Plasma luôn đấy:D

Re: Ðề: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

em chỉnh lung tung rồi đó bác, xem cáp chỉnh lên 100Hz được nhưng vẫn bị, đặc biệt rung mạnh ở các kênh phim như HBO,CINEMAX,STARMOVIES...kết nối máy tinh bằng HDMI xem phim HD còn thấy rung hơn vào menu thì không nhìn thấy 100hz đâu cả, xem bằng đầu phát HD cũng vậy luôn.cao cấp không biết như nào, chứ em đã thử rất kỹ trước khi quyết định các dòng S,A,X,C hết cả rồi, rung như nhau. chắc là do mắt e nhạy quá.
bác nói thế nào pla mà rung hình ạ , hồi trc mình mua LCD đểu 50hz cũng ko rung nữa là pla, bjo minh dùng 50st50 của pana , thấy rất hài lòng , hình ảnh rất có chiều sâu , không gian rất rộng mà LCD hay led ko có đc , với lại công nghẹ cua pla hoàn toàn khác với LCD và led , nên việc tv 50 ,100hz chỉ có ý nghĩa trên tv LCD và led thôi bác ạ , còn plasma thì ko ,vì nó hoàn toàn đáp ứng đc , cái nữa là mua tv led dùng 1 thời gian hay bị hở sáng khó chịu lắm , rất nhiều ae trên diễn đàn phàn nàn rồi

hiepbibi

Member

Led thẳng tiến, công nghệ mới chắc chắn sẽ hơn ông cụ plasma

maison67

Well-Known Member

Thời bi giờ sao lại chọn Plasma? Mua Led tiện hơn nhiều, nào là hình ảnh sáng, đẹp, sang trọng hơn & tiết kiệm điện! Thời đại mới, nên chọn công nghệ mới!!!

Bên trên