TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

tuyen2068

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

Nghĩa là để phòng khách hay xem buổi ngày LED vẫn ngon Plasma đó bác, khi buổi ngày xem Plasma thấy hình ảnh mờ quá, còn LED thì xem ngon lành, nhưng tối đến tắt hết đèn thì con Plasma lại tuyệt hơn nhiều, do vậy mình thấy LED tiện hơn chỗ xem được nơi nhiều ánh sáng vẫn thể hiện hình ảnh tốt hơn Plasma đó bác

Em đang dùng cả HX (đã dùng NX) và VT (lần đầu), e thấy design của Plasma VT cũng đẹp ko kém Led, chỉ có điều chưa hoàn hảo là ko nên xem trong phòng sáng, và ...nóng. Còn chất lượng hình ảnh vs giá tiền thì rất tôt!

Cái ý của bạn có lý đấy. Sự thực số người chê plasma nhiều hơn là khen. Thường người ta phải để ánh sáng trong nhà, và khó chịu nhất là ánh sáng hắt vào từ cửa sổ, cửa đi, mà đâu phải ai cũng có điều kiện làm rèm che hay thu vén một phòng riêng cho việc xem tivi, xem phim.
Mặc dù các đời plasma sau này cũng khá sáng, nhưng chưa đủ hay sao đó. Để về chỉnh lại cái tivi ở nhà thử xem sao.

Như em đã viết, và đã thử lại trên cái ST50, muốn chỉnh cho hình ảnh sáng hơn không là chuyện khó nữa. Các review nước ngoài cũng đã thử rồi, nên quan niệm là hình ảnh plasma hơi tối hay mờ có lẽ chỉ đúng với những đời trước đây.
Chỉ khó chịu khi xem ban ngày là bóng của cửa sổ hay cửa đi trên màn hình, nghe nói mấy dòng đắt tiền hơn có lớp chống chói khá tốt.

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

Như em đã viết, và đã thử lại trên cái ST50, muốn chỉnh cho hình ảnh sáng hơn không là chuyện khó nữa. Các review nước ngoài cũng đã thử rồi, nên quan niệm là hình ảnh plasma hơi tối hay mờ có lẽ chỉ đúng với những đời trước đây.
Chỉ khó chịu khi xem ban ngày là bóng của cửa sổ hay cửa đi trên màn hình, nghe nói mấy dòng đắt tiền hơn có lớp chống chói khá tốt.
Bạn đừng khó chịu vụ này vì mấy con LED bị hắt bóng cửa sổ, cửa đi trên màn hình là số 1!

hdd-hdp

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

Bạn đừng khó chịu vụ này vì mấy con LED bị hắt bóng cửa sổ, cửa đi trên màn hình là số 1!
Bác nói thế cũng chưa chuẩn lắm, em thấy Plasma mà ko phải những con cao cấp thì bị bóng kinh điển luôn nếu ngược sáng, những con xịn hơn thì có lớp ngoài cùng chống chói nên đỡ hơn. Cơ mà cứ khuyến nghị là Plasma thì đừng ngồi ngược sáng, thế thôi. :D
Mà em thấy Plasma SS làm chống chói "có vẻ" tốt hơn của plasma Pana hay sao ý, màn bị chiếu ngang ánh sáng ban ngày vào thì SS hình như ko tối đi mấy còn Pana thì mờ đi có thể cảm nhận được, chả biết thế nào luôn (em so con 55VT50 và 64D8 của em)

Minhsur

Banned
Khi ngắm con led SN46hx750 và PlasPana50XT50 thì nói thật là hai con đều có bóng, nếu ngược sáng thì càng rõ. Nhưng cái mặt của xt50 cho ta cảm giác bóng loáng hơn. Bác nào đưa ra cho anh em thấy có cái tivi nào không có bóng?
(Sự thật có kiểm chứng nhé, vì tuần trước mình vừa mua họ 2 cái 46hx750 sau khi đã xem chán chê em xt50)

Ðề: Re: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

Khi ngắm con led SN46hx750 và PlasPana50XT50 thì nói thật là hai con đều có bóng, nếu ngược sáng thì càng rõ. Nhưng cái mặt của xt50 cho ta cảm giác bóng loáng hơn. Bác nào đưa ra cho anh em thấy có cái tivi nào không có bóng?
(Sự thật có kiểm chứng nhé, vì tuần trước mình vừa mua họ 2 cái 46hx750 sau khi đã xem chán chê em xt50)

TV nào thì cũng bị ánh sáng phản chiếu không ít thì nhiều, cho dù TV có matte panel hay anti-glare thì cũng vẫn bị bóng nhưng sẽ ít hơn màn hình gương được phủ lớp chống chói.

Năm nay có Sharp đang phát triển và áp dụng công nghệ Moth-Eye vào panel TV nhằm giảm hiện tượng lóa trên màn hình khi xem ở môi trường có nhiều ánh sáng. Không biết thực tế như thế nào nhưng trước mắt là rất ấn tượng. Nếu áp dụng công nghệ này cho Plasma thì không còn gì để nói!

Minhsur

Banned
Re: Ðề: Re: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

Năm nay có Sharp đang phát triển và áp dụng công nghệ Moth-Eye vào panel TV nhằm giảm hiện tượng lóa trên màn hình khi xem ở môi trường có nhiều ánh sáng. Không biết thực tế như thế nào nhưng trước mắt là rất ấn tượng. Nếu áp dụng công nghệ này cho Plasma thì không còn gì để nói!
Nhưng Panasonic thì đang xem xét từ bỏ Plasma mất rồi...

zanykill

Member
Ðề: TV LCD Led hay Plasma cái nào hiệu quả hơn.

Mình cũng đang phân vân. hic. thank các bác nhé

Bên trên