Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

tuanvhv

Member
Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

Không phải các bác ạ. Nếu không bật chức năng down mix stereo thì khi xem phim ngõ XLR sẽ xuất âm y hệt ngõ FR-FL của board 7.1 . Đó là lý do tại sao em bảo đừng bật chức năng này. Chỉ bật chức năng này nếu bạn xem phim mà chỉ có 2 loa front.

Em không bật down mix stereo nhưng khi bật ca nhạc 2 kênh vẫn thấy Sub kêu là sao bác nhỉ? thảo nào nãy em thấy thiếu bass

Bin-K

Well-Known Member

Em không bật down mix stereo nhưng khi bật ca nhạc 2 kênh vẫn thấy Sub kêu là sao bác nhỉ? thảo nào nãy em thấy thiếu bass

Chắc cả 2 board lúc nào cũng phát tín hiệu hết. Cứ có nhạc là cả board 7.1 & stereo đều phát hết :D

justbenice

Moderator

Chắc cả 2 board lúc nào cũng phát tín hiệu hết. Cứ có nhạc là cả board 7.1 & stereo đều phát hết :D

Chính xác nó là thế đó bác. 2 board hoạt động hoàn toàn độc lập và song song.

---------- Post added 04-02-2016 at 20:18 ----------

Thế thì em cũng bó tay. Trước giờ em nghe nhạc chưa bao giờ thấy sub kêu. Sub chỉ kêu khi xem phim :d

coolhd

Member

E đọc được đoạn này phần manual của 105d thì đúng như bác chủ nói. 2 cái này nó hoạt động song song và sẽ cho chất lượng âm thanh tốt hơn khi dùng FR/L ở phần trích suất tín hiệu stereo.

View attachment 209920
Nó viết như vậy là đúng rồi bác. Bác tận dụng XLR để làm FL FR thì phải set FL FR chứ để downmix là nó làm nhiệm vụ thêm loa center.
E đã test kỹ rồi, khi dùng XLR buộc phải set FL FR Khi xem film nhưng nghe nhạc 2 kênh sẽ ko hay và phải chuyển về stereo/L R

justbenice

Moderator

Em thì kô dùng XLR ( Vì chưa tìm được sợi dây XLR nào hợp ý em) . chỉ dùng RCA ngõ 2 kênh của Oppo. Nghe nhạc thấy down mix hay FR FL thì y như nhau, chỉ khác down mix thì có SUB.
Tối nay đêm khuya thanh vắng em test lại lần nữa xem sao rồi báo các bác :D

mostmusic

Member

Về vụ cắm rút e có thấy một bài bên vnav và có bác tamtam giải thích khá rõ e copy đây để tham khảo ạ. E nghĩ là khá rõ ràng và chính xác với thông tin e đọc được.

"@ Bác welldonehd, chúc mừng Bác đã hài lòng với Oppo 105. Tuy nhiên, vì Bác đã PM hỏi em các vấn đề về setup và em cũng đã hướng dẫn Bác không khác gì ở đây mà Bác không thành công, chỉ duy nhất một điểm mà em không đề cập là hỏi Bác có cắm đúng vào Stereo output hay đang cắm vào LF/RF mà Bác vẫn nghe bị thiếu bass. Do vậy, em cần hỏi kỹ thêm một vài điểm để Bác/ các Bác khác giải thích thêm nhàm làm rõ nhằm giúp các anh em khác khỏi rơi vào trường hợp tương tự:

1. RCA output trước đây Bác cắm vào cổng nào trên Oppo 105?
2. Nếu Bác cắm vào stereo output thì bản thân cổng này (xử dụng chip SABRE thứ nhất) đã tự động downmixed stereo rồi ->không cần phải vào menu setup để đạt downmixed mode. Bác xem ghi chú của manual trang 16.

The STEREO AUDIO OUT terminals automatically down-mix the multi-channel audio source
into the stereo signals. However, STEREO AUDIO OUT will NOT be affected by the “Down mix”
modes and other speaker settings in the Audio Processing of Setup Menu (described on page
70).

3. Ngay cả khi Bác cắm out put vào LF/RF thì khi Bác vào setup đặt loa front là Large, tắt sub, đặt downmixed stereo cho cặp front này thì về nguyên tắc tín hiệu stereo output cũng phải giống như tín hiệu ra của cổng dedicated stereo outpt vì nó dùng chip SABRE thứ hai. Nó chỉ có thể không giống nếu Bác căm lộn RCA out vào các cổng SR/SL hoặc SBR/SBL (đang đặt chế độ loa là small) vì khi đó Xover trong máy đã cắt tần số thấp cho sub -> thiếu bas. Nhưng ngay cả như vậy thì em cho là cũng không có âm thanh ra cổng này khi trước đó Bác đã setup downmixed stereo về cặp front rồi!

Mong Bác mô tả rõ."

Còn vụ tín hiệu XLR và RCA thì trên hãng cũng đã khuyến cáo nếu dùng XLR sẽ cho tín hiệu sạch và tốt hơn ạ, các bác tham khảo:

View attachment 209966

justbenice

Moderator

Mình nghe thử đem qua. Down mix ở menu ngoài + set downmix ở bên trong thành stereo thì âm thanh nghe To hơn chứ kô hay hơn. Khi test em tắt sub nên nghe như nhau.
Đúng như bác mostmusic đã nói. Ở page 17 của manual oppo cũng nói mặc định cổng dedicate stereo XLR hoặc RCA là đã được downmix sẵn.

tuanvhv

Member

Nếu bác set down mix ở ngoài thành stereo thì nghe không khác nhau là đúng rồi, vì down mix ở ngoài là set cho hệ thống HT 5.1, 7.1 hay stereo, bác thử set down mix ở trong xem sẽ thấy khác nhau ngay, cái bên trong là set riêng cho tín hiệu của Dac stereo mà ( bên ngoài bác cứ để 7.1 nhé)
Mình nghe thử đem qua. Down mix ở menu ngoài + set downmix ở bên trong thành stereo thì âm thanh nghe To hơn chứ kô hay hơn. Khi test em tắt sub nên nghe như nhau.
Đúng như bác mostmusic đã nói. Ở page 17 của manual oppo cũng nói mặc định cổng dedicate stereo XLR hoặc RCA là đã được downmix sẵn.

justbenice

Moderator

Quả thật chắc tai em sao ý. Em nghe nhạc thấy down mix hay kô, down mix 5.1ch hay stereo đều như nhau hoặc kô phát hiện ra cái nào hay hơn. :(

justbenice

Moderator

Còn vụ bass nhiều hay ít khi downmix hoặc Front L - Front R mình nghĩ do để chế độ FL-R thì chức năng Crossover sẽ hoạt động, nó cắt bass ở 80hz cho sub đánh dưới khoảng đó. Loa mình là loa cột lớn đánh tới 40hz nên mình cắt ở 40-60hz nên để kiểu gì nó cũng rứa.

winterfell101

Well-Known Member

Nhân tiện e hỏi luôn, các bác set all speakers = small hết hay sao ạh?

E để surround = small và tăng lên = +3db thì surround mới kêu rõ.

Sub thì e để +5 :D ===> chắc tai em tai trâu :))

justbenice

Moderator

Surround để large nó đánh cả bass nên rè và kô rõ.

winterfell101

Well-Known Member

Thiếu bass vì chọn Front Left / Right nó chỉ đánh mỗi 2 loa cột khi nghe nhạc. Không dùng sub. Mà nghe nhạc 2 kênh 1 cách nghiêm túc thì thường ít ai dùng sub vì đĩa CD cũng chỉ thu mỗi tráck Left-Right chứ kô có track sub.
Nói chung điểm mạnh của oppo là ở điểm này. Khi cắm như mình đang cắm thì nghe nhạc nó hoạt độgn như 1 đầu CD thực thụ, khi xem phim nó hoạt động còn tốt như bất kì 1 pre xịn khủng nào vì 2 kênh front nó dùng chính luôn mạch pre xuất âm 2 kênh khủng của nó. Vì thực tế mạch 2 kênh và mạch 7.1 nó hoạt động song song.

Mình đã trình bày khá kĩ rồi mà. Down mix là nó gộp cả 7 kênh vào 2 loa cột , nên dĩ nhiên nó sẽ át tiếng tất cả vì mình nó phát ra tất cả. Cách này chỉ dùng khi bạn kô có các loa center và surround

E chọn front Left/Right và set front = small nghe nhạc 2 kênh Sub vẫn đánh như thường --> phê :D,

Nhưng khi set front = large thì nghe nhạc 2 kênh Sub câm luôn :v

dungsin_lqd

Well-Known Member

Dàn 7.1 nghe nhạc hơi bị khó chỉnh tới chỉnh lát nghe chả ra gì....happy luna

LVT1974

Member

Chào các bác,

Mình đang dùng Dune Duo làm nguồn phát, Denon AVR-4310 làm Pre, Emotiva XPA-5 dùng để kéo B&W 683, HTM61 làm Front & Center, Jamo C605 làm surround.

Chẳng may Denon AVR-4310 bị hỏng. Hiện nay đã đấu nối lại dùng Dune Duo làm nguồn phát và Pre cho Power XPA-5. Nếu source 5 kênh thì ok, nhưng nếu source chỉ có 2 kênh thì không thể convert thành 5 kênh như khi dùng AVR-4310 làm Pre.

Nhờ các bác tư vấn giúp nếu mua Pre thì nên mua con nào để xem phim, Thuy Nga, Asia hay hơn 2 cấu hình trên.

Cám ơn các bác trước !

justbenice

Moderator

Tầm bao nhiêu tiền hở bác?

LVT1974

Member

Khoang duoi 1,500 $

songlong01

Member

Thay con pow ở giữa bằng con 1585 cho nó hợp tông bác ah.

Bên trên