Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

justbenice

Moderator
Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

Bác T còn đang nghiên cứu :D:D

Vâng em nghiên cứu xong rồi ạ :

Kể để cục BACL ở giữa thì cân hơn, tuy nhiên do cái oppo để bên góc phải nên kéo dây tín hiệu ra pow hơi ngắn. Đành chịu.

winterfell101

Well-Known Member

Ngon quá, chúc mừng bác

chetaomay

Well-Known Member

Vâng em nghiên cứu xong rồi ạ :

Kể để cục BACL ở giữa thì cân hơn, tuy nhiên do cái oppo để bên góc phải nên kéo dây tín hiệu ra pow hơi ngắn. Đành chịu.

Xem phim bộ này chắc chán tê người rồi kkk :D.
p/s : bác up lại Chữ ký nhé.

anhtimem233

Active Member

Bác cho em hỏi: bộ dàn công suất lớn (như 350W/kênh của bác) mà nghe trong phòng nhỏ thì có ổn không bác? Có người tư vấn em là dàn công suất lớn, khi nghe phòng nhỏ, mở volume nhỏ nghe ấm lắm phải không bác ? Em chủ yếu nghe nhạc mộc acoustic. Cám ơn bác Justbenice.

justbenice

Moderator

Bác cho em hỏi: bộ dàn công suất lớn (như 350W/kênh của bác) mà nghe trong phòng nhỏ thì có ổn không bác? Có người tư vấn em là dàn công suất lớn, khi nghe phòng nhỏ, mở volume nhỏ nghe ấm lắm phải không bác ? Em chủ yếu nghe nhạc mộc acoustic. Cám ơn bác Justbenice.

Vâng bác. Công suất lớn cho âm thanh vững chãi hơn dù mở nhỏ.

justbenice

Moderator

Bác justbenice cho hỏi thêm là nếu mở lớn thì sao? Có bị ù hay khó chịu gì không bác? Thanks bác.

Hoàn toàn kô ù kô khó chịu bác ạ, thậm chí nó còn bớt ù hơn amply công suất nhỏ vì công suất lớn nó kiểm soát giải bass tốt hơn.

anhtimem233

Active Member

Hoàn toàn kô ù kô khó chịu bác ạ, thậm chí nó còn bớt ù hơn amply công suất nhỏ vì công suất lớn nó kiểm soát giải bass tốt hơn.

Loa của em (Castle Kight 2 ) có thông số thế này:
"Amplifier Power 15 - 125 w
Nom. Imp 8 ohms
Sens.1W@1M 90db
Freq Range at-6 dB 42 hz - 24 khz "
Thì em nên mua ampli có công suất cỡ nào ạ ? Trước kia em cứ sợ ampli công suất lớn nghe phòng nhỏ không ổn nên chỉ mua ampli 40w/kênh thôi (không biết 2 kênh có tính là 80W không bác ?). Nay nghe bác nói muốn đổi ampli lớn hơn. Bác tư vấn giúp em. Thanks Bác.

justbenice

Moderator

Nom. Imp 8 ohms
Sens.1W@1M 90db
Thì em nên mua ampli có công suất cỡ nào ạ ? Trước kia em cứ sợ ampli công suất lớn nghe phòng nhỏ không ổn nên chỉ mua ampli 40w/kênh thôi (không biết 2 kênh có tính là 80W không bác ?). Nay nghe bác nói muốn đổi ampli lớn hơn. Bác tư vấn giúp em. Thanks Bác.

Mình kô dành về loa castle knight nên kô dám tư vấn bác xài amply gì. Tuy nhiên cứ trên 120W là tốt.

qmqm

Bộ dàn hoành quá, niềm mơ ước của em. Hic... vẫn nghe dàn cỏ tạm vậy.

Tôi mua pow 1590 này đúng như bác bin-k nói ấy. Kết hợp nhạc phim trên 1 dàn để khai thác thêm thế mạnh của cặp b&w 803D. Oppo 105 có ngõ ra 2 kênh riêng được thiết kế khủng dành cho nghe nhạc, pow rb1590 đc thiết kế phục vụ mục đích nghe nhạc. Nên tôi mua về nối thẳng ngõ 2 kênh của oppo vào RB1590, các kênh còn lại của oppo tôi nối vào Rotel 5 kênh RMB-1095. Khi nghe nhạc 2 kênh thì pow RB1590 sẽ đánh cặp B&W, khi xem phim thì nó vẫn đánh cặp front và rmb-1095 đảm nhiệm các kênh center cũng như surround. Đây là cách làm thường thấy của các bác muốn kết hợp cả phim lẫn nhạc trong 1 dàn.

Loa sub bác đấu vào Oppo hay pow ạ?

chetaomay

Well-Known Member

Nom. Imp 8 ohms
Sens.1W@1M 90db

nếu bác chủ cần, call em, e đang có Pow 5 kênh, 120/1 kênh nhé. Rotel- RMB-1075 bác ạ.
Số em là : 0978128633

justbenice

Moderator

Hôm rồi mình định quất luôn cái pre RC-1590 về cho đủ bộ với con pow RB-1590. Mình gọi đt hỏi ý kiến 3 bác đã dùng pre Rotel. Cả 3 bác đều có cùng quan điểm là gắn pre thêm cho pow thì nghe hay hơn hẳn, trong vắt, và âm thanh ngọt ngào hơn. Hứng chí mình quyết định mua thêm cái pre. Thế là mình phi lên chỗ bác Nghĩa, nhờ bác ấy đấu bộ Pre-Pow 1590 vào nghe thử . Xong xuôi gỡ pre ra đấu trực tiếp vào CD xem sao. Kết quả khá ngỡ ngàng, MÌNH cảm thấy có pre nghe còn thua cả đầu CD gắn trực tiếp vào pow. Thế là bỏ luôn ý định mua pre RC-1590 . Rất may là đỡ tốn một cơ số tiền pre :)) Nhưng ngứa tai nên nghe thử vài thứ khác và cũng bị dụ hoặc phỉa móc tiền ra thanh toán cho bác ấy số tiền bằng con pre. :(

lan806

Well-Known Member

Bác lại đầu tư cái gì thêm nữa thế (bằng con pre)

thanhyk

Well-Known Member

Đàu CD là nghe đĩa còn Pre nghe lossless hả bác. Em chỉ khoái con pow 2 kênh 1590 của bác thui...

justbenice

Moderator

Bác lại đầu tư cái gì thêm nữa thế (bằng con pre)

Em quất cặp Tannoy XT8F :(

Đàu CD là nghe đĩa còn Pre nghe lossless hả bác. Em chỉ khoái con pow 2 kênh 1590 của bác thui...

Mình thử 2 kết nối :
1. CD-> thẳng vào Pow
2. CD -> Pre - > Pow

Kết quả theo ý kiến chủ quan của riêng mình thì CD đấu thẳng vào Pow nghe hay hơn là đấu qua pre.

Bên trên