Xin hỏi về cách ghi DVD chất lượng HD !

dtancanh

Well-Known Member
Ðề: Xin hỏi về cách ghi DVD chất lượng HD !

DVD thì bạn có làm cách nào thì nó cũng ra 720x480; 720x576 là hết rồi!!!

huukhang

em làm 1 file bằng photoshow, xuất ra file mp4 (HD 1080). Bây giờ em muốn in file đấy vào đĩa DVD, không cần đọc được trên đầu đĩa, chỉ cần đọc được trên máy tính là được. Em thử dùng Ashampoo burning, chọn ghi "burn file and folders" và tiến hành ghi vào đĩa DVD đấy. Nhưng sau khi ghi xong, em cho vào laptop thì không mở đc. Em muốn hỏi là em chỉ ghi để laptop đọc được, chất lượng file càng cao càng tốt thì làm thế nào ạ? thank các bác trước nhé. trả lời giúp em vì tối nay em phải burn xong để tặng bạn gái rồi, hix.

lehuytrinh

Well-Known Member

Ghi DVD mà đòi 1080 thì ko thể . Bác có ăn mày mà đòi xôi gấc ko đấy

tvip

Member

DVD thì bạn có làm cách nào thì nó cũng ra 720x480; 720x576 là hết rồi!!!

em làm 1 file bằng photoshow, xuất ra file mp4 (HD 1080). Bây giờ em muốn in file đấy vào đĩa DVD, không cần đọc được trên đầu đĩa, chỉ cần đọc được trên máy tính là được. Em thử dùng Ashampoo burning, chọn ghi "burn file and folders" và tiến hành ghi vào đĩa DVD đấy. Nhưng sau khi ghi xong, em cho vào laptop thì không mở đc. Em muốn hỏi là em chỉ ghi để laptop đọc được, chất lượng file càng cao càng tốt thì làm thế nào ạ? thank các bác trước nhé. trả lời giúp em vì tối nay em phải burn xong để tặng bạn gái rồi, hix.

Nếu bác ghi DVD không phải để đọc trên đầu DVD thì hoàn toàn có thể được, bác sẽ ghi DVD như dạng lưu trữ mà thôi, lúc này DVD của bác chỉ là công cụ lưu trữ như HDD, có thể dùng trực tiếp trình burn đĩa của WIN 7 để burn đĩa này. định dạng file mà bác lưu trữ là HD thì vẫn là HD, nếu là 4K thì vẫn là 4K.

huukhang

Nếu bác ghi DVD không phải để đọc trên đầu DVD thì hoàn toàn có thể được, bác sẽ ghi DVD như dạng lưu trữ mà thôi, lúc này DVD của bác chỉ là công cụ lưu trữ như HDD, có thể dùng trực tiếp trình burn đĩa của WIN 7 để burn đĩa này. định dạng file mà bác lưu trữ là HD thì vẫn là HD, nếu là 4K thì vẫn là 4K.
Chính xác như bác nói. Em dùng kiểu ghi data nên DVD sau khi burn xong giống như 1 USB lưu dữ liệu, file gốc vẫn nguyên (vì cho bạn em mở bằng laptop). Các bác cho em hỏi, em muốn ghi file đó ra DVD để bạn em có thể mang về nhà ở đầu DVD dân dụng thì em nên làm thế nào? Em nghe nói phải convert qua flie mpeg hay 1 file nào đó thì nero mới cho ghi ra DVD. Vậy em phải convert sang file gì, dùng phần mềm gì để sau khi nero burn ra DVD có đc chất lượng tốt nhất có thể? Thanks các bác trước nhé! :)

huukhang

Em bảo là chỉ ghi vào đĩa rồi đọc trên laptop mà bác, chứ không phải là đọc trên DVD player, nên ghi theo kiểu data lưu dữ liệu ấy. Chẳng qua là em dùng ashampoo để ghi thì nó bị lỗi hay sao. nên em mới hỏi các bác thế. Sau em dùng Nero essensial ghi thì ngon lành, hehe!

nhocxitrum

Active Member
mình có xài ashampoo rùi, tào lao lắm. xài nero đi, nero phiên bản lite bản 9. có phiên bản free khá nhẹ dùng ghi data rất tuyệt, bạn chịu khó tìm google nhé.
Nhớ bản là bản lite 9.xxx

tvip

Member

Chính xác như bác nói. Em dùng kiểu ghi data nên DVD sau khi burn xong giống như 1 USB lưu dữ liệu, file gốc vẫn nguyên (vì cho bạn em mở bằng laptop). Các bác cho em hỏi, em muốn ghi file đó ra DVD để bạn em có thể mang về nhà ở đầu DVD dân dụng thì em nên làm thế nào? Em nghe nói phải convert qua flie mpeg hay 1 file nào đó thì nero mới cho ghi ra DVD. Vậy em phải convert sang file gì, dùng phần mềm gì để sau khi nero burn ra DVD có đc chất lượng tốt nhất có thể? Thanks các bác trước nhé! :)

Mình thấy dùng Ultra DVD Creator cũng rất được, ban thử xem sao.

huynhanh1

Well-Known Member

Em xin các đàn anh đàn chị có kinh nghiệm trong vần đề ghi ra đĩa DVD với chất lượng HD 720p. Số là em có dùng Premier biên tập 1 số phim tư liệu và xuất ra định dạng HD 1080p. Nhưng lúc ghi ra DVD đề chạy trên đầu đĩa DVD gia đình thì nó chỉ ghi ra được với chất lượng tương đương 480p thui (em burn bằng Nero 7). Vậy nay em mạo muội muốn xin các anh(chị) chỉ giáo thêm tí thông tin để hoàn thiện hơn công việc của minh ạ !
Em xin chân thành cảm ơn tất cả các ý kiến đóng góp !

như bạn làm qua thì cũng đã rõ , DVD phim nha <<chứ không phải dùng dĩa DVD để lưu trữ data>> chỉ support tối đa là 720x480 cho ntsc và 720x586 cho pal tương đương 480i,P như vậy đã rõ tất cả các cố gắng đều vô vọng , chỉ có nguồn phim đẹp và software ngon mạnh thì khi làm ra DVD sẽ cho chất lượng tốt hơn thui

Chỉnh sửa lần cuối:

bladies

Active Member

Mình thì hay làm mấy Clip Proshow ghi ra DVD thì cứ để 16:9 DVD mà chiến, chứ DVD thì làm gì có khung hình 720p - 1080p mà HD !

chanduong

Ghi vẫn OK nhưng chỉ xem trên PC thôi

mangeko

Well-Known Member
Mình dùng 1 phàn mềm bủn đĩa để ghi 1080p thì đút vô đầu ko chạy

thấy trước mắt là ko đc rồi đó , làm bộ phim vậy cho dù brun ra xong vậy còn phụ đề thì sao đúng ko nào ko lẽ add cứng vào á

vinhchay

Convert file video ở định dạng mà đầu DVD đọc được. Ví dụ .avi code Dvix 1280x720p.
Sau đó burn ra DVD ở dạng data.
Đầu DVD bây giờ hỗ trợ chạy cả file trong đĩa data mà. Nếu muốn chắc ăn thì copy cái file đã convert đó vào USB rùi cắm vô đầu chạy thử.
Nếu đc thì hãy burn. Đỡ tốn đĩa. :D
Cắm chạy đc thì coi lun ,burn đĩa làm gì:))

mrpham38

Active Member

Đĩa DVD5 của PBN là chất lượng gì vậy các bạn, mình muốn ghi MV ca nhạc chất lượng như vậy thì làm thế nào?

bác dùng phần mềm conver của bác data nhé. ở đầu mục Soft và kỹ thuật phần mềm
Hoặc như bác Vinhchay nói "*.avi code Dvix 1280x720p." code âm thanh là MP3 nhé. AC3 thì các đầu đọc thông dụng DVD và các tivi kết nối USB sẽ không đọc được loại âm thanh này.

blud

Can tim don vi lam phim quang cao
vui long lien lac voi chung toi.
cong ty co phan masota

Bên trên