Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

dat1977

Banned
Chào các anh em trên diễn đàn.
Mới tập tọe lossless nghe bằng laptop qua giắc 3,5 vào am, nghe thấy chưa phát huy được khả năng của nguồn nhạc này. Nay muốn đầu tư soud card rời và đã tham khảo hãng Creative X-Fi HD Sound Card, bác nào đã và đang sử dụng cho em xin thông tin chi tin về em này với. Cám ơn các bác nhiều

dat1977

Banned
Ðề: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

em up hình của em nó cho các bác hình dung
creative-x-fi-hd-sound-card-powered-by-thx-trustudio-pro-brand-new-full-box-sb1240.html

dat1977

Banned

Có bác nào đang dùng em này nghe nhạc lossless xin cho em lời khuyên với
images

ttlinhha

Well-Known Member

Theo em thì bác cứ phang đi, chắc chắn nó khác đấy. Trước e dùng máy bàn với card sound cùi nghe thấy thiếu thiếu nên em đổi sang HT Omega claro nghe cam nhận ngay đc sự khác biệt. Tuy vẫn chưa hài lòng lắm nhưng nó cũng giúp cải thiện chất âm

dat1977

Banned

cám ơn bác đã ủng hộ. Vì em nó 2,6 củ đối với HD nhà nghèo cũng là tương đối bác ạ vì vậy em mới lên đây xin ý kiến mọi người, hàng này chắc nhiều bác dùng chắc cũng nhiều ý kiến

cadic1008

Member

Nghe lossless mà dùng sound Creative thì sẽ không hay, trong tầm tiền dưới 2t: Musicland Moli là ổn nhất ( giá ~ chất lượng); hoặc chọn Onkyo SE-80,90; SQ 210A+
Nhiều tiền hơn chút có thể kiếm Lynx one, RME 96/8 > Deluxe

dat1977

Banned

cám ơn bác đã tư vấn. Nhưng em dùng nguồn phát là Laptop mà vì vậy phải chọn card sound usb. Em mới múc Creative rồi chưa biết tinh chỉnh thế nào cho hết khả năng phát huy của em nó
Bác nào biết hoặc dùng qua rồi chia sẻ cho em tí bí kíp

hungkvcu

bác up hình cho e xem với nào

dat1977

Banned

bác up hình cho e xem với nào

em gửi bác
images

Em múc rồi. Em thấy mọi người nói em này nghe nhạc hay lắm nhưng khi mang về kết nối nghe thử vẫn ko thấy gì khác biệt so với card onboat

ttlinhha

Well-Known Member

em gửi bác
images

Em múc rồi. Em thấy mọi người nói em này nghe nhạc hay lắm nhưng khi mang về kết nối nghe thử vẫn ko thấy gì khác biệt so với card onboat
Bác đã tinh chỉnh phần mềm của em nó chưa? Phải chỉnh nhiều mới thấy cái hay của nó. Một điều quan trọng nữa là bác nghe bằng loa j? Amly j? kết nối như thế nào? Nếu bác nối từ Jack 3.5 ra thì không hay là đúng rồi (chỉnh đến sang năm cũng chả hay đc). Nếu laptop không có cổng Quang (chắc chắn là không) thì bác nên nối qua cổng USB sẽ hay hơn đấy

dat1977

Banned

Bác đã tinh chỉnh phần mềm của em nó chưa? Phải chỉnh nhiều mới thấy cái hay của nó. Một điều quan trọng nữa là bác nghe bằng loa j? Amly j? kết nối như thế nào? Nếu bác nối từ Jack 3.5 ra thì không hay là đúng rồi (chỉnh đến sang năm cũng chả hay đc). Nếu laptop không có cổng Quang (chắc chắn là không) thì bác nên nối qua cổng USB sẽ hay hơn đấy

Bộ của em thế này:
Amly Pioner 1200
Loa: Visaton 200W (Loa Đức)
Laptop: Lenvo core i5
Em kết nối card sound với Laptop bằng cổng USB và cài Driver. Bật nhạc trên Laptop Lấy tín hiệu âm thanh từ cổng out L/R của card sound vào am ly phát ra loa thế có chuẩn không bác. Nối qua cổng usb như thế nào bác, bác cho em cái hình để em hình dung

ttlinhha

Well-Known Member

Bộ của em thế này:
Amly Pioner 1200
Em kết nối card sound với Laptop bằng cổng USB và cài Driver. Bật nhạc trên Laptop Lấy tín hiệu âm thanh từ cổng out L/R của card sound vào am ly phát ra loa thế có chuẩn không bác. Nối qua cổng usb như thế nào bác, bác cho em cái hình để em hình dung
Kết nối như vậy là chuẩn rồi, bác tinh chỉnh lại phần mềm của SoundCard xem sao. ah mà con laptop Lenovo của bác tên là j nhỉ? nó có card rời ko? nếu có card rời thì khả năng chất âm của nó đã ngon sẵn rồi nên bác không phân biệt đc

tusontay

Huyền Thoại

Chuẩn đấy, ngoài Driver "chính chủ" ra thì cũng nên Update full soft của nó nữa. :)

dat1977

Banned

Kết nối như vậy là chuẩn rồi, bác tinh chỉnh lại phần mềm của SoundCard xem sao. ah mà con laptop Lenovo của bác tên là j nhỉ? nó có card rời ko? nếu có card rời thì khả năng chất âm của nó đã ngon sẵn rồi nên bác không phân biệt đc
Con lap cua em là Lenvo Y460 core i5, ram 2ghi. em nghĩ card rời nó sẽ hay hơn card theo máy chứ bác nhể vì vậy em mới đầu tư mà chưa bít chỉnh thế nào

HDCP

Super Moderators

Bộ của em thế này:
Amly Pioner 1200

cardsound này thiên về đa kênh chứ không thiên về 2 kênh. Đã chót mua em nó rồi thì bác có thể khắc phục để cho em nó cất tiếng hay hơn bằng cách mua thêm MDP về làm DAC (nếu điều kiện kinh tế hạn hẹp) hoặc mua DAC rời (nếu kinh tế dư dả) rồi kết nối bằng đường optical của card sound với MDP rồi từ MDP kết nối với amply sẽ hay hơn là lấy tín hiệu trực tiếp từ cổng out L/R. Tuy nhiên đường optical sẽ cho trung âm mờ không được tốt như đường coxial, tiếc rằng card sound này không có coxial out nên đành phải chấp nhận giải pháp này thôi

dat1977

Banned

Em nghiên cứu kỹ nó là 2.1 mà bác hình nó đây;

Còn con 5.2 hình nó thế này:

dat1977

Banned

vậy bạn vẫn cứ kết nối đường optical out vào dac đi. (nhưng nhớ phải mua thêm dac) :))
Mình nghĩ nó chính là USB sound card giải mã ra Agaloss cổng R/L rồi chứ giờ lại đầu tư DAC nữa thì mệt nhể

ttlinhha

Well-Known Member

Mình nghĩ nó chính là USB sound card giải mã ra Agaloss cổng R/L rồi chứ giờ lại đầu tư DAC nữa thì mệt nhể
Bác cứ từ từ rồi sẽ nhừ thôi. Trước hết bác chịu khó mày mò chỉnh chọt phần mềm đi đã rồi mới kết luận đc. chắc phải mất 1,2 tuần nghe thử các cách setup xem sự thay đổi như thế nào

Bên trên