Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Món ăn tinh thần - âm nhạc cũng giống như món ăn cơm canh hàng ngày, cần có những bước tiến để so sánh nhiều mức độ ngon khác nhau.

Chứ chưa ăn những món bình thường bao giờ, bập vào cái đã ăn " sơn hào hải vị " thì cũng sẽ không thấy được cái ngon của nó đâu.

Nên việc gì cũng cần phải trải qua nhiều cung bậc để biết đường mà so sánh, đánh giá hết giá trị của của những thứ ta đang có.

P/S : Không nên vội vàng, cứ từ từ mà tận hưởng giá trị cuộc sống, nhất là đối với âm thanh thì càng không vội được .

sumimo

Well-Known Member

Những người đi sau thường lên cao hơn những người đi trước. Như thế gọi là sự phát triển phải không các bác ? !!!

Bạn nói nghe ko thấy khác ak, vậy bạn đi khám tai là vừa.
onbo nghe bass thô, treb ko cao
box này nghe bas cứng hơn, treb cao
tùy bạn xài Amply nào nữa
ko khác thì NSX ra hàng làm gì
Mình cũng đang xài cái box CREATIVE SOUND Blaster X-FI Surround 5.1 USB
Nếu bạn mua loại Pro có logo THX thì bas nghe hay hơn

AVfood

Well-Known Member

Món ăn tinh thần - âm nhạc cũng giống như món ăn cơm canh hàng ngày, cần có những bước tiến để so sánh nhiều mức độ ngon khác nhau...
,

.

Hình như em đa đang ở bước thứ 3 thì phải :D

Các bác tư vấn cho em là nên mua DAC nào trong tầm 10 - 15 triệu, để nghe nhạc stereo từ máy tính.

dungsin_lqd

Well-Known Member

"Theo em với hệ thống nghe của bác thì chỉ cần chọn nguồn nhạc chất lượng từ laptop cho thẳng vào amply ra loa là đủ để thưởng thức âm thanh rùi" ====em chọn phương án này===không cầu kỳ tốn kém====

AVfood

Well-Known Member

"Theo em với hệ thống nghe của bác thì chỉ cần chọn nguồn nhạc chất lượng từ laptop cho thẳng vào amply ra loa là đủ để thưởng thức âm thanh rùi" ====em chọn phương án này===không cầu kỳ tốn kém====

Không hiểu bác đang nói với ai ?

Có lẽ em sẽ chọn em ROTEL bác sumimo ạ ! Thương hiệu âm thanh này có bề dầy hơn,. em khoái cái vụ em nó có remote và có bluetooth để tiếp sóng ngay từ iphone.

kusanagi

Theo em tiền ít thì cứ chơi soundcard gắn trong, bổ rẻ. Tầm 2tr là có soundcard tốt rồi nghe ngang ngửa DAC USB tầm 4,5tr. Như Cambridge Dacmagic đời đầu em nghe thấy thua cả soundcard onkyo se200 chỉ bằng 1/3 giá, mà con onkyo cũng chạy chung chip DAC Wolfson W8740. Gần đây em được người bạn nhượng lại con Infrasonic Quartet tầm 1 triệu hơn nghe cũng hay lắm, em nó chạy dual 2 chip giải mã của AKM

sumimo

Well-Known Member

Theo em tiền ít thì cứ chơi soundcard gắn trong, bổ rẻ. Tầm 2tr là có soundcard tốt rồi nghe ngang ngửa DAC USB tầm 4,5tr. Như Cambridge Dacmagic đời đầu em nghe thấy thua cả soundcard onkyo se200 chỉ bằng 1/3 giá, mà con onkyo cũng chạy chung chip DAC Wolfson W8740. Gần đây em được người bạn nhượng lại con Infrasonic Quartet tầm 1 triệu hơn nghe cũng hay lắm, em nó chạy dual 2 chip giải mã của AKM

Cách đơn giản để xác định chất lượng âm thanh của mấy em card sound này là: cùng nghe các em nó với cái đầu CDP tầm 2 -3 tr, cùng một bản nhạc có nhiều âm trầm - Bass.

Bác nào tinh thì nhận ra ngay, không thì nghe đi nghe lại 10 lần thì cũng sẽ nhận ra rằng tất cả những card ít tiền này đều cho ra tiếng Bass "mỏng" hơn. Điều này cũng thường xảy ra cả với những DAC ít tiền ( dưới 10tr ). Bao gồm cả mấy em DAC Cambrige magic .

Các bác chọn thiết bị nên ưu tiên theo thứ tự Bass , rồi đến treble, rồi mới đến Mid. Vì đây là thứ tự về độ khó khi tái tạo trung thực âm thanh.
Đây là sự khác biệt căn bản của những thiết bị âm thanh tiền tỉ , chúng có khả năng tái tạo chính xác các tần số ngay cả với mức âm lượng - công suất rất lớn, điều mà các thiết bị tầm trung trở xuống không thể làm được. ( chưa kể đến độ bền theo thời gian và khả năng hoạt động trong môi trường khí hậu khắc nghiệt hơn, nóng, ẩm, can nhiễu...).

kusanagi

Cách đơn giản để xác định chất lượng âm thanh của mấy em card sound này là: cùng nghe các em nó với cái đầu CDP tầm 2 -3 tr, cùng một bản nhạc có nhiều âm trầm - Bass.

Bác nào tinh thì nhận ra ngay, không thì nghe đi nghe lại 10 lần thì cũng sẽ nhận ra rằng tất cả những card ít tiền này đều cho ra tiếng Bass "mỏng" hơn. Điều này cũng thường xảy ra cả với những DAC ít tiền ( dưới 10tr ). Bao gồm cả mấy em DAC Cambrige magic .

Các bác chọn thiết bị nên ưu tiên theo thứ tự Bass , rồi đến treble, rồi mới đến Mid. Vì đây là thứ tự về độ khó khi tái tạo trung thực âm thanh.
Đây là sự khác biệt căn bản của những thiết bị âm thanh tiền tỉ , chúng có khả năng tái tạo chính xác các tần số ngay cả với mức âm lượng - công suất rất lớn, điều mà các thiết bị tầm trung trở xuống không thể làm được. ( chưa kể đến độ bền theo thời gian và khả năng hoạt động trong môi trường khí hậu khắc nghiệt hơn, nóng, ẩm, can nhiễu...).

Em lại thấy soundcard có loại này loại kia và tùy thiết kế mạch chứ ko hẳn là soundcard mặc định ít bass, em nghe con Carddeluxe bass cũng nhiều lắm. Bản thân CDP cũng có mạch DAC bên trong mà thường mấy model cũ hay sử dụng những đời chip DAC cổ TDA, PCM .v.v.. cho âm bass tốt nhưng tiếng khó mà trong trẻo và sạch được như mấy dòng chip mới VD chip Sabre ra sau này. Page trước bác nói 1 điều em rất thích
Điều quan trọng là người chơi phải có gu ( nghĩa là có hướng phát triển kiến thức ).
Không có Hi-end đúng nghĩa và đủ nghĩa cho tất cả mội người, vì có nhiều gu >> có nhiều tiêu chí đánh giá >> có nhiều dòng nhạc và các loại thiết bị tương ứng.
Gu nghe của em bass có thể thiếu chứ mid mà dở thì em nghe ko nổi, mid => treble => bass cái này vì sở thích cá nhân. Em còn cái bệnh khó chữa là nhìn chip DAC mà đoán tiếng trước dù còn phụ thuộc nhiều yếu tốt, lk khác vì ko phải thiết bị nào mình cũng được nghe thử trước khi mua (đồ order ở bển). Còn tại sao tầm 2,3tr em chọn soundcard gắn trong mà ko phải USB DAC hay CDP v.v.. Với em 1 thiết bị như USB DAC có quả nhiều chi phí phải phân bổ từ nguồn, tụ điên, usb receiver, DAC .v.v.. tầm này cũng chỉ đủ mua hàng loại bình dân thì khó mà hay được. CDP thì lại gặp khó khăn về nguồn nhạc, bất tiện lưu trữ CD, dĩa gốc cũng ko rẻ, chưa kể DAC giải mã cũ cũng có nhiều hạn chế. Trong khi soundcard thì 2,3tr khá thoải mái để lựa chọn nhiều model trung cấp, nguồn nhạc lossless free thì rất nhiều

sumimo

Well-Known Member

Em lại thấy soundcard có loại này loại kia và thiết kế mạch chứ ko hẳn là soundcard mặc định ít bass,...
... Trong khi soundcard thì 2,3tr khá thoải mái để lựa chọn nhiều model trung cấp, nguồn nhạc lossless free thì rất nhiều

Với 2-3 tr thì chọn sound card là đúng quá rồi.

Với tầm tiền này thì sound card hay CDP cũng đều không đạt chuẩn ( không đều 3 dải, tiếng có thể cứng hay nhòe... , được cái nọ thì mất cái kia ).

Bài trước mình viết mang ý khái quát chung, cụ thể là muốn có được sự đồng đều ở mức tối thiểu thì cũng phải trả cái giá > 10 tr ( thông thường là tiền nào của ấy ).

P/S: Còn nếu ta chỉ thích Mid thì giá phải trả của ta chỉ cần 2 tr là đủ rồi ...và hay rồi...

kusanagi

Với 2-3 tr thì chọn sound card là đúng quá rồi.

Với tầm tiền này thì sound card hay CDP cũng đều không đạt chuẩn ( không đều 3 dải, tiếng có thể cứng hay nhòe... , được cái nọ thì mất cái kia ).

Bài trước mình viết mang ý khái quát chung, cụ thể là muốn có được sự đồng đều ở mức tối thiểu thì cũng phải trả cái giá > 10 tr ( thông thường là tiền nào của ấy ).

P/S: Còn nếu ta chỉ thích Mid thì giá phải trả của ta chỉ cần 2 tr là đủ rồi ...và hay rồi...
Bác làm em tò mò rồi :D Xin bác chỉ giáo em nhé

Mình xài card thường máy bàn à chủ yếu là loa bạn.

sumimo

Well-Known Member

Mình xài card thường máy bàn à chủ yếu là loa bạn.

Loa là số 1 mà, tiếp đến số 2 là Ampli, số 3 là nguồn phát, số 4 là bố trí không gian.

SỐ ĐẶC BIỆT LÀ : Văn hóa và chất lượng bản nhạc + văn hóa, trình độ người nghe.

kinhphuong

Well-Known Member
Vậy nên mua soud card nghe lossless chứ không nên mua MD làm DAC hả mấy anh..( cùng tầm tiền) ??

kinhphuong

Well-Known Member
Mình định thiết kế như sau:
1. Lap top => MD làm DAC => âm li => loa
2. PC gắn soud card => âm li => loa.
Mới đọc tham khảo ý kiến của anh em thôi chứ chưa chơi, mong các bác cho ít kinh nghiệm nên theo 1 hay 2 ạh. (Đầu tư cho soud card hoặc đầu MD làm DAC từ 2,5 - 3tr)
Cảm ơn

sumimo

Well-Known Member
Ðề: Re: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

...Đầu tư cho soud card hoặc đầu MD làm DAC từ 2,5 - 3tr
Cảm ơn

Ở tầm này tiền thì thì Sound card và MD hay như nhau, bác tiện cái gì thì cứ chơi cái đó.

Sound card thì gọn gàng hơn, mới hơn, tuổi thọ bền hơn ( vì MD toàn hàng cũ và không có hàng nào thực sự hay cả) , có thể bán ( thanh khoản cao hơn ) khi nâng cấp...

kinhphuong

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Xin tư vấn về Soud Card nghe nhạc Lossless

Ở tầm này tiền thì thì Sound card và MD hay như nhau, bác tiện cái gì thì cứ chơi cái đó.

Sound card thì gọn gàng hơn, mới hơn, tuổi thọ bền hơn ( vì MD toàn hàng cũ và không có hàng nào thực sự hay cả) , có thể bán ( thanh khoản cao hơn ) khi nâng cấp...

Em đọc trên một số diễn đàn thấy anh em lại khuyên dùng USB DAC như: Fiio E17, odac, udac2, HRT Music Streamer.. không biết như thế nào, xin tư vấn của các bác ạh..

Bên trên