Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

taitrau1978

Ðề: Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

em kết quả tản nhiệt này của bác :))
Bác chủ làm ơn cho hỏi phòng này có làm cách âm ở vách tường nhưng lại ko cách âm ở cửa sổ. như vậy cách âm có còn hiệu quả ko? Phòng nhà em cũng có cái cửa sổ hệt như này nên phân vân quá!
Nhà em xin bác 1 lời khuyên nữa là: Em muốn lắp 1 bộ nghe và nhìn cho gia đình Vậy em nên mua thiết bị âm thanh trước về lắp rồi tinh chỉnh tiêu,tán âm hay chỉnh sửa phòng trước rồi mới mua thiết bị ah?

gaucopsutu

Thật bổ ích, nhưng thi công hơi khó đây! Vì vật liệu ở tỉnh lẻ khó tìm đấy.

Minhsur

Banned

Hom truoc co ghe qua mua duoc ben TRUONG LE Audio 12 tam Wall Panels cua hang ASC-TUBETRAP (made in USA ) ve rap len tuong trong phong nghe nhac thay hieu ung khac han ,ro rang nhat la phong e truoc day rat vang, vang toi do nhu co echo vay ,va khi e rap sub vao thi tieng no u kinh khung . khi mua may tam nay ve lap e kg ngo no thay doi nhieu den the mac du e kg son sua phong gi het , tieng vang gan nhu kg con nua , tieng ....u..u cua bas sub mem va min han , tieng trep toi ta ra nghe chi tiet lam kg nhu luc dau...choi va sang den nhuc dau. vai dong chia se voi cac bac
co the tim hieu them : Trương Lê Tradding - Giải pháp cho Home Cinema, Audio hoac TubeTrap - Welcome to the Real World of Bass Traps
than chao than ai va doan ket

Bác vui lòng viết có dấu cho dễ đọc. Nếu được xin bác cho mấy tấm hình Wall Panels mà bác mới lắp ráp nhé bác

Harley Davision

Trước đây phòng nghe nhạc của mình cũng bị vang và bị ù dữ lắm , mình có ghé qua chổ TRƯƠNG LÊ audio nhờ tư vấn xem có giải pháp nào sử lý âm học phòng nghe mà đở tốn kém và khỏi phải thi công xây dựng cầu kỳ vì mình không có thời gian và quan trọng là cũng không có nhiều tiền ,thì được họ tư vấn lắp tấm wall paner của ASC basstrap (made in USA ).Mình mua thử 6 tấm về treo lên test thử thì thấy hiệu quả rỏ rệt , hiện nay mình đang dùng 12 tấm cho 4 bức tường phòng nghe 25m2 của mình, hiệu quả lắm mà dễ làm lắm, chỉ đóng đinh lên tường rồi máng lên thôi , hết vang và hết ù ngay mà quan trọng là không bị mất tiếng trép.

Harley Davision

xin lỗi vì mới tham gia nên không biết,lần sau mình sẽ khắc phục ngay

Harley Davision

Em như bác này :( tiếng bass ko chắc và hơi rền tạo cảm giác dập vào người rất " tức ". Em ko có điều kiện trải thảm ( vì nó nóng và khó vệ sinh ) . Phòng e phòng ngũ . E định mua mấy cái mút gai làm trần lại ko bít có cải thiện được phần nào ko bác manhthang ? :-<

Mút gai nó hút âm nên dễ bị mất hết tiếng trép lắm , và dùng lâu ngày hay bị hôi thúi lắm. Bác dùng thử cái này xem sao, e dùng rồi thấy hiệu quả lắm. Tấm này e mua bên Trương Lê Audio đó .

Minhsur

Banned

Tấm này mua chổ TRƯƠNG LÊ Audio

Cảm ơn bác. Hôm trước tưởng bác là anh em cùng dân chơi âm thanh thì em hỏi thăm kinh nghiệm thôi ạ. Bây giờ sau gần 20cmts của bác thấy bác khen đủ bộ AUDIOLAB, loa Castle và dây dợ do TL phân phối thì em hết nhu cầu hỏi rồi ạ.

Minhsur

Banned

Nhà em có 1 bức tường đối diện bộ âm thanh, rộng khoảng 3m3, cao cũng tầm đó. Em đang định mua một bức tranh thảm 2m4 x 1m2 treo lên đó, vừa để trang trí vừa để chống vang. Liệu có ổn không các bác?

Hung082012

Re: Ðề: Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

Nhà em có 1 bức tường đối diện bộ âm thanh, rộng khoảng 3m3, cao cũng tầm đó. Em đang định mua một bức tranh thảm 2m4 x 1m2 treo lên đó, vừa để trang trí vừa để chống vang. Liệu có ổn không các bác?

Về mặt âm học em nghĩ là sẽ có cải thiện vì một số phòng ốc anh em vẫn dán cách miếng thẩm tiêu âm lên ở phía đối diện loa như phòng của bác. Nhưng như hình bác chụp, em sợ khi treo tranh thảm lên sẽ cho cảm giá bề ngang phòng bị hẹp lại, nếu thảm có nhiều hoa văn nhìn lại thêm rối mắt nữa. Bác thử nghiên cứu phương án khác xem, nếu ko được thì treo thảm vậy.

vinagoh

Well-Known Member

Em nghĩ dùng thảm kích thước lớn như Bác đưa ra không ổn lắm......, thay vào đấy dùng tấm hút âm hình chử nhật, cao tầm 1,2m, rộng từ 30 - 40 cm tùy theo tỷ lệ chiều dài của bức tường treo mà bố trí mấy tấm cho hợp lý là đẹp.

vậy treo hút âm nguyên miếng lớn hiệu quả ra soa và nhiều miếng nhỏ hiệu quả ra sao hả các bác ?

Hung082012

Re: Ðề: Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

vậy treo hút âm nguyên miếng lớn hiệu quả ra soa và nhiều miếng nhỏ hiệu quả ra sao hả các bác ?

Em nghĩ kích thước các tấm tiêu, tán âm được thiết kế tùy thuộc vào phòng ốc bác ạ, không thể nói là hiệu quả của tấm lớn hay tấm nhỏ tốt hơn nếu không "gắn" chúng với một phòng nghe cụ thể nào cả.

Kiến thức rất chuyên nghiệp. Mình cũng đang có ý định đầu tư 1 phong giải trí nên thấy bài này rất có ích. Thanks.

Đôi loa cột của em có lỗ thoát hơi phía sau. Vì phòng dùng luôn phòng khách để nghe nên em buộc phải kê loa sát tường (cách 10cm thôi) nên tiếng bass bị ù. Em lấy miếng mút kèm theo loa bịt cái lỗ thoát hơi lại thì hết ù, nhưng âm thanh của loa thay đổi, nghe cứ bí bách thế nào ấy. Vậy có cách nào giảm tiếng bass ù mà không càn bịt lỗ thông hơi lại không? Các bác giúp em với.

tnm

Well-Known Member

Đôi loa cột của em có lỗ thoát hơi phía sau. Vì phòng dùng luôn phòng khách để nghe nên em buộc phải kê loa sát tường (cách 10cm thôi) nên tiếng bass bị ù. Em lấy miếng mút kèm theo loa bịt cái lỗ thoát hơi lại thì hết ù, nhưng âm thanh của loa thay đổi, nghe cứ bí bách thế nào ấy. Vậy có cách nào giảm tiếng bass ù mà không càn bịt lỗ thông hơi lại không? Các bác giúp em với.

Bác bắt buộc phải kê sát tường thì cũng khó lắm vì thông thường phải kê loa cách tường 50-60cm, rồi có basstrap kê cách tường khoảng 20cm sau loa nữa

Bên trên