[#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

giaosucan

Member
Ðề: [#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

Theo em , chia sẻ phim là hình thức lưu trữ an toàn nhất, vừa giúp dc mọi người, mà cũng lợi cho mình, nhỡ hỏng cái HDD thì đi cop lại. Giá thành cái HDD ko lớn mấy, nhưng nội dung trong đấy thì khó mua dc.

trnguyenha

đúng thế, theo mình hình thức lưu trữ nào thì cũng có ưu nhược điểm cả. mỗi người tùy khả năng chọn cách lưu trữ cho mình, năng share với a e thì nếu có mất vẫn cop lại đc. niềm vui lớn nhất là niềm vui được share mà :)

Cà Khịa

Cho baonylon hỏi bạn mua cái này ở đâu? Giá bao nhiêu?
Cám ơn

Cái vỏ 275USD, 3 cái HDD 1.5T WD mỗi cái 2.6 chai, Tổng thiệt hại khoảng 13 chai. Nhưng em được khuyến mãi 500G lossless Music, 1.5T HD Movies...
Em là Mac User nên mua trong công đồng Mac, quen biết rõ nguồn nên rất uy tín. Nếu bạn thật sự muốn mua thì cho em hay, em sẽ chỉ người cho bạn tha hồ tham vấn.
Một chọn lựa khác, để giảm chi phí, có thể mua dock cắm ổ cứng, cứ mua HDD rồi cắm vào là tải thôi, không cần mua ổ HDD có vỏ là chi cho đắt. Có loại dock cắm cho cả 2 HDDs, chép qua chép lại cũng tiện. Giá dock cắm 1 HDD khoảng 7 xị, còn dock cắm 2 HDDs thì khoảng 1.4 chai.

Dùng dock cắm HDD thì không backup tự động được. Nhưng bảo toàn được dung lượng. Còn dùng Raider thì bị hao hết 1/3 dung lượng trong tổng số để dùng làm ổ Backup. Vì dụ em mua cái Raider 4 khe cắm HDD nhưng em chỉ cắm 3 HDDs 1.5T. Tổng dung lương của em phải là 4.5T, nhưng thực sự dung lượng khả dụng chỉ còn có 3T. Vì 1.5T đã bi Raider dùng làm ổ backup mất rồi.
Tóm lại:
-Dùng dock thì ít tốn chi phí, bảo toàn dung lương tổng.
-Dùng Raider thì đắt, mất 1/3 dung lượng tổng, nhưng không sợ mất dữ liệu.

doodoofan

Member

Nhìn con 4TB thèm quá, đến mười mấy triệu thì em biết đào đâu ra? 4 con 1TB cộng vào vẫn rẻ hơn.

boyintel

Well-Known Member

Theo em thì em xài nhiều HDD, mỗi cái cỡ 320 G hay 500 G :-bd
Nếu có hư cái nào thì còn đỡ mất dữ liệu, còn lưu trong 1 cái HDD 1.5T thì tèo 1 cái coi như khóc hận 8-|
Mà các bác ơi cho em hỏi, em lưu phim trên HDD, khi muốn xem em xem trực tiếp trên HDD thì về lâu dài có tốt hay không ạ. Chứ chép phim ra máy rồi xem thì hơi bất tiện ạ :-"
Còn trong HDD có chuơng trình backup của nó, em chả biết xài thế nào cả, em chỉ copy rồi lưu trữ, xem phim trên nó chứ chả biết gì hơn nữa ( em hơi củ chuối về máy tính :D)
Các bác tư vấn giúp em nhé, cảm ơn các bác nhiều ;)
TIện thể cho em hỏi HDD của hãng nào là tốt nhất ạ, em tính ra tết này sắm thêm cái nữa. hiện đang dùng con Seagate 320 G B-)

vnthanh

Member

Theo em nghĩ cứ HDD mà tới thôi, tốc độ nhanh.
Mới tậu 1 cái WD 1TB mà ko để ý, dính hàng recertified, rầu quá :(

huytv85

Theo mình thì:
- copy DVD thì hư lên hư xuống, ngoại trừ xài đĩa xịn thì kô nói, nhưng giá đắt như "thú"
- cách tốt nhất là HDD. hư thì mua lại, chỉ vài đồng lẻ kô đáng kể, phim nào độc và hiếm thì backup thêm trên 1 HDD khác. vậy là tốt nhất.

E vote cho bác 1 fiếu, cách của bác ổn đấy

hungvq74

Nếu HDD hỏng vẫn có thể cứu dữ liệu đuợc 1 phần nào đấy nên mình vẫn vote cho HDD, kinh nghiệm xương máu là mất rất nhiều video gia đình do đĩa DVD, CD...

HDCAFE_HN

Không an toàn nhất nhưng kinh tế nhất :)
Xác suất hỏng HDD thấp hơn lưu trên bất kỳ loại đĩa quang nào, chỉ thua SSD mà thôi.

lỡ anh em mỗi người 1 phương, tốt nhất là thích phim nào thì ra HD cafe he he he

huytv85

Mình nghĩ ko có jì là hoàn toàn tuyệt đối đc, chỉ là chúng ta chọn jải fáp nào an toàn nhất thôi, ủng hộ HDD =D>=D>=D>=D>

Tiger2010

Member

Khi đã đầu tư được 1 dàn HD như ý, điều chúng ta nghĩ tới là sưu tập 1 bộ hoành tráng các phim HD yêu thích.

Nếu như trước kia, dân chơi DVD có 1 tủ những phim tuyển mà đôi khi hơi bất tiện trong việc bảo quản và tìm kiếm thì ngày nay, với phim HD, mọi việc trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết.

Phim HD được lưu trên mọi phương tiện lưu trữ tương thích máy tính.

1. Ổ đĩa cứng (HDD)
Đây là phương tiện lưu trữ phổ biến và tiện dụng nhất của dân chơi HD. Với dung lượng mỗi phim HD 720p vào khoảng 4.37GB, 1 đĩa cứng 500GB có thể chứa được 100 phim HD.

Đĩa cứng lưu trữ có 2 loại: loại gắn trong và gắn ngoài. Loại gắn ngoài đắt tiền hơn vì nó bao gồm 1 đĩa cứng gắn trong + hộp đựng + mạch điện tử. Loại gắn ngoài có thể mang đi dễ dàng và nối kết với các hệ thống khác qua cổng USB, Firewire, eSATA...

Ưu điểm nổi trội: thiết bị gọn nhẹ, truy cập và sao chép cực nhanh, dễ quản lý, bền

Khuyết điểm: giá hơi cao

Giá thành: ~ 12.000 đ/phim

2. Đĩa DVD:
Khi bạn không muốn đầu tư HDD, bạn có thể ghi các phim HD ra đĩa DVD và lưu trữ như hình thức quen thuộc trước kia. Tuy nhiên với giá thành ngày càng rẻ của HDD, biện pháp này đang bị mai một và dần biến mất.

Ưu điểm: giá rẻ

Khuyết điểm: không bền, khó quản lý, cồng kềnh

Giá thành: ~ 7.000 đ/phim

3. Thẻ nhớ: (bao gồm USB flashdisk và các loại memory card)
Dung lượng thẻ nhớ ngày càng tăng trong khi giá thành lại ngày một rẻ, ưu điểm nổi trội của thẻ nhớ là siêu gọn nhẹ sẽ làm cho chúng là một phương tiện lưu trữ HD hấp dẫn trong tương lai gần.

Ưu điểm: bền, siêu gọn nhẹ

Khuyết điểm: dung lượng chưa cao, giá đắt

Tóm lại, biện pháp tiện dụng và hợp lý nhất hiện nay là dùng HDD để lưu trữ phim HD. Với vài chiếc HDD gọn nhẹ, bạn có thể lưu trữ cả ngàn phim HD và dễ dàng tìm kiếm chúng khi cần. Đối với DVD, dường như tìm 1 phim khi cần trong một tủ DVD đồ sộ là điều không đơn giản.

Chip @ HDvietnam.com, 16/12/08

Em muốn mua 1HDD gồm có cả phim và ca nhạc đặc sắc nhất hiện nay với dung lượng khoảng 1T thì mua ở Đc nào ở HN, có Bác nào bán loại này nhắn số TK để em CK và gửi cho 1em nhé. Thanks
Lính mới: [email protected]

naeco

Em mới tậu một cái Raider 4.5T có thể up lên 6T để lưu trữ và backup tự động rất ok các Bác, chỉ có cái là thiệt hại toàn bộ tiền thưởng Tết của em. Tương tự như cái LeCie dưới đây. Mỗi khe em lắp 1 HDD 1.5T. Chép rất nhanh và nhất là tự động backup nên không sợ mất dữ liệu.

Bạn cho hỏi số tiền thưởng Tết đó là bao nhiêu vậy? :D Tôi cũng muốn tìm mua một cái như vậy, nhưng còn đang nghiên cứu về giá cả cũng như chức năng và chất lượng.

hnim47

Theo tui, lưu trữ phim vào HDD, đem cất, khi nào muốn xem một số phim nào thì copy một loạt phim vào INTERNAL HDD của Media Player hoặc USB HDD 2.5inch di động (các HDD này chỉ để dùng với máy chứ không dùng để chứa phim sưu tầm) , như vậy không sợ tắt bật các HDD lưu trữ phim nhiều lần quá làm giảm tuổi thọ.... Các bác thấy sao?
Hơ, dưng mà em muốn xem suốt ngày thì làm theo cách của bác thì tèo à??? Lôi ra lôi vào copy suốt ngày à?

ltb1974

Muốn copy từ HDD vào Laptop mà Lap hem có eSATA port thì tốc độ chậm quá. Trên mạng tìm eSATA - PCMIA mà hem có. Bro nào biết chỉ cho mình với.

Làm gì có cái chuyển đổi eSata-->PCMCI, vì tốc độ của PCMCI thua eS mà.
Chưa kể laptop bây giờ ít còn support PCMCI, chủ yếu là Express Card 54/34 mà thôi.

tuyetlanhsetan

Cái vỏ 275USD, 3 cái HDD 1.5T WD mỗi cái 2.6 chai, Tổng thiệt hại khoảng 13 chai. Nhưng em được khuyến mãi 500G lossless Music, 1.5T HD Movies...
Em là Mac User nên mua trong công đồng Mac, quen biết rõ nguồn nên rất uy tín. Nếu bạn thật sự muốn mua thì cho em hay, em sẽ chỉ người cho bạn tha hồ tham vấn.
Một chọn lựa khác, để giảm chi phí, có thể mua dock cắm ổ cứng, cứ mua HDD rồi cắm vào là tải thôi, không cần mua ổ HDD có vỏ là chi cho đắt. Có loại dock cắm cho cả 2 HDDs, chép qua chép lại cũng tiện. Giá dock cắm 1 HDD khoảng 7 xị, còn dock cắm 2 HDDs thì khoảng 1.4 chai.

Dùng dock cắm HDD thì không backup tự động được. Nhưng bảo toàn được dung lượng. Còn dùng Raider thì bị hao hết 1/3 dung lượng trong tổng số để dùng làm ổ Backup. Vì dụ em mua cái Raider 4 khe cắm HDD nhưng em chỉ cắm 3 HDDs 1.5T. Tổng dung lương của em phải là 4.5T, nhưng thực sự dung lượng khả dụng chỉ còn có 3T. Vì 1.5T đã bi Raider dùng làm ổ backup mất rồi.
Tóm lại:
-Dùng dock thì ít tốn chi phí, bảo toàn dung lương tổng.
-Dùng Raider thì đắt, mất 1/3 dung lượng tổng, nhưng không sợ mất dữ liệu.

cái dock như hình chỉ khoảng 450k à

phamtuan1988

bạn thực sự đam mê thì anh e trong diễn đang ko tiếc phim cho bạn copy đâu :D

nhthi

bạn thực sự đam mê thì anh e trong diễn đang ko tiếc phim cho bạn copy đâu :D

Ae 4R sẵn sàng nhưng vấn đề là nó tèo cái kho Favorites mình sưu tầm thì không ai giống cả. Theo e, cái này hoàn toàn phụ thuộc vào mối quan hệ giữa đam mê và tiền mặt. Nếu cash nhiều, có thể dự phòng kiểu 1+2, tức là 01 ổ xem, 01 ổ dự phòng và 01 DVD dự phòng.

litinh

Chơi HDD mirror thì quá tốn kém. Cách tạm ổn là chơi RAID-5, an toàn mà chi phí chấp nhận được.

Đồng ý với bác cách này về lưu trữ. an toàn và hiệu quả. Các bác mà chơi HD nên xem xét vụ này.

litinh

Em mới tậu một cái Raider 4.5T có thể up lên 6T để lưu trữ và backup tự động rất ok các Bác, chỉ có cái là thiệt hại toàn bộ tiền thưởng Tết của em. Tương tự như cái LeCie dưới đây. Mỗi khe em lắp 1 HDD 1.5T. Chép rất nhanh và nhất là tự động backup nên không sợ mất dữ liệu.

Hồi đầu tìm hiều HD em cũng nghĩ tậu con này giống bác. Nhưng rồi nghĩ đến NAS và vào trong này rồi thì em quyết định làm thêm con NAS server giống một vài bác trong này.

Cùng một ý kiến với bác trên, quả thật đây là một vấn đề hóc búa với dân chơi HD tụi mình, ai cũng biết chơi HD không chỉ để xem xong, mà vấn đề chính là sưu tầm là chủ yếu.... Phim bây giờ hầu như là khoảng 100 mins, các nhóm rip thường làm file size 6,5GB nên vấn đề lưu trữ ra DVD backup cũng làm đau đầu thật, cũng còn một cách để lưu trữ đó là mua 1 em Megaupload lifetime để có 1000GB, mà lại gặp vấn đề mạng Internet của VN cùi bắp nữa.... nói chung vẫn chưa tìm ra phương pháp hữu hiệu, an toàn ..... ~X(
HDD của bạn tèo thì các chuyên gia PC vẫn có thể cứu được dữ liệu mà, tuy nhiên hơi mắc về $ chút thôi à!

Bên trên