2013 sẽ là năm của iPad Mini?

anhtuanngoc

Well-Known Member
Ðề: 2013 sẽ là năm của iPad Mini?

Đây, nói có sách mách có chứng nhé. Đây là benchmark giữa Nexus10 và iPad 4. Nexus thua đứt đuôi các chỉ số nhé.

Tất cả chỉ số đều thua, từ tốc độ, xử lí đồ họa v..v. Vậy mà kêu tab Android ko kém gì ?

Hai thiết bị chạy hai nền tảng hoàn toàn khác nhau, cách thức xử lý và quản lý phần cứng cũng chẳng có gì tương đồng mà bác cũng dựa vào đấy mà nói được. Mấy thông số này chỉ mang tính chất tham khảo thôi. Còn về sử dụng thực tế hàng ngày em nghĩ bác nên qua CellphoneS để xem họ đánh giá các sản phẩm công nghệ

ha_misi

Hai thiết bị chạy hai nền tảng hoàn toàn khác nhau, cách thức xử lý và quản lý phần cứng cũng chẳng có gì tương đồng mà bác cũng dựa vào đấy mà nói được. Mấy thông số này chỉ mang tính chất tham khảo thôi. Còn về sử dụng thực tế hàng ngày em nghĩ bác nên qua CellphoneS để xem họ đánh giá các sản phẩm công nghệ

Đúng như thế. Bởi vì so sánh là phải so sự tối ưu hóa giữa phần cứng và phần mềm. Ipad 4 điểm cao hơn chứng tỏ công nghệ đỉnh cao hơn. Còn Nexus kém hơn nên phần cứng có cao, nhưng hiệu năng vẫn kém. Cái này tương tự như khi so sánh 1 anh lực sĩ võ biền chỉ biết dùng sức với một cao thủ võ thuật thượng thặng, ko cần dùng nhiều sức mà võ công vãn cao cường.

Nexus cho điểm benchmarkt kém chứng tỏ trình độ công nghệ của họ kém xa Apple. Ko có hãng nào trên thế giới mà có khả năng tối ưu hóa phần mềm, phần cứng như Apple cả. Đó là đỉnh cao công nghệ của APple mà ko có có hãng nào có thể đạt được.

ha_misi

Thế tôi hỏi bác nếu chỉ xét về doanh số để nhận định như của bác thế thì hóa ra HĐH Windows tốt hơn của Mac ư?? (1 ví dụ chỉ nói đến mỗi DOANH SỐ như bác nói) Nó chỉ đúng 1 phần thôi ko phải là tất cả để nói toàn bộ tính năng chất lượng HĐH cũng như điện thoại bởi còn phụ thuộc vào các yếu tố khác nữa: PR, maketing...

Nói đến đây mình cũng thôi tranh luận sâu quá như kiểu tranh luận xưa như trái đất nhưng cứ nhắc đi nhắc lại bé xé ra to.

Bác so buồn cười. Tự dưng đi so 1 cái HDH Windows dành cho mọi loại máy tính, với 1 cái HDH chỉ dành cho 1 loại máy tính ? Rõ ràng điều kiện của Mac ko giống như điều kiện của Win.

Con đường đi của Mac có giống của Windows đâu ?

Trong khi đó cái so sánh ở đây giữa các dòng tab Androi và IOS đều rất giống nhau. Mỗi một dòng chạy hệ điều hành riêng của mình và bán máy kém theo.

Còn so sang tab android và iPad thì chả nhẽ tab androi ko thấy nhục sao ? Bao nhiêu anh làm tab chạy ANdroid mà ko ăn nổi 1 Apple duy nhất chạy IOS ???

ha_misi

4. jailbreak về bản chất nó dựa vào lỗ hổng bảo mật của iOS để cài các app không được phép, bẻ khóa, không được kiểm dịch như trên appstore mà bác nói không phá hoại gì. Không biết nói thế nào với bác đây khi suy nghĩ bác và em quá khác biệt

Jailbreak ko bản thân nó ko phá hoại gì cả. Vì nó chỉ có cái cái cydia ( con đường để đưa các tweak vào ). Nhưng nếu cài những phần mềm ko tuơng thích với IOS thì đuơng nhiên nó sẽ crach, hay bị lỗi.

Nhưng đó là cái tweak đó nó bị xung đột với IOS. Chứ ko phải tại Jailbreak. Còn jailbreak cứ dùng tweak ngon, được test trước cẩn thận. Thì đâu ra mà mất ổn định với chả lỗi.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Đúng như thế. Bởi vì so sánh là phải so sự tối ưu hóa giữa phần cứng và phần mềm. Ipad 4 điểm cao hơn chứng tỏ công nghệ đỉnh cao hơn. Còn Nexus kém hơn nên phần cứng có cao, nhưng hiệu năng vẫn kém. Cái này tương tự như khi so sánh 1 anh lực sĩ võ biền chỉ biết dùng sức với một cao thủ võ thuật thượng thặng, ko cần dùng nhiều sức mà võ công vãn cao cường.

Nexus cho điểm benchmarkt kém chứng tỏ trình độ công nghệ của họ kém xa Apple. Ko có hãng nào trên thế giới mà có khả năng tối ưu hóa phần mềm, phần cứng như Apple cả. Đó là đỉnh cao công nghệ của APple mà ko có có hãng nào có thể đạt được.
So sánh kiểu của bác khác nào so SH với Future Neo Fi rồi bảo SH hơn hẳn. Xin hỏi bác iPad 4 bản 16GB WiFi có giá bao nhiêu còn Nexus 10 có giá bao nhiêu.
Nếu nói về điểm số thì cùng một thiết bị nhưng chạy các bản Rom khác nhau đã có điểm số khác hẳn nhau nói gì đến hai thiết bị có cấu hình khác nhau, nền tảng sử dụng khác nhau đến từ hai hãng hoàn toàn khác nhau.
Thôi em xin phép dừng câu chuyện tại đây. Em không có trình độ để thưa chuyện tiếp cùng bác nữa

VThanhgtvt

Well-Known Member
Re: Ðề: 2013 sẽ là năm của iPad Mini?

Thích bình luận của bác Angus_Bert ko nên thần thánh quá 1 dòng sản phẩm nào. Có thể dòng android đi sau thua kém khá nhiều ios nhưng đó là 1 năm về trước còn bây giờ tính tổng thể chung (giá cả, tính năng, hiệu năng, kiểu dáng mẫu mã....) và về đáp ứng nhu cầu sử dụng của mỗi người thì android và ios chưa biết ai hơn ai đâu, công nghệ biến đổi ko ngừng mà :)

P/s: em cũng là người đã sử dụng ios 3, 4, 5 nên biết phần nào về HĐH này thế nào (tốt, mượt mà, ổn định) và cũng đã sử dụng qua android 2.3, 4.0, 4.1 (mới chỉ dùng thử qua vài lần nhưng cảm giác rất mượt trên nexus 4 lý do google tối ưu hóa tốt nhất android cho dòng mày này hơn các hãng khác).

Thế theo bác có nên sài Nexus 7 không ah? Xét về phương diện: "Ngon-Bổ-Rẻ" ấy ah!

ilVietnam

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: 2013 sẽ là năm của iPad Mini?

Vầy theo bác: Giữa bản thường & Bản 3G, mình nên chọn thằng nào ah?

3G đi bác, dù nexus 7 hay là ipad em đều thế, có gì trên đường đi còn dùng mạng viễn thông cập nhật tin tức tiện lợi đôi đường :)

VThanhgtvt

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: 2013 sẽ là năm của iPad Mini?

3G không phải lăn tăn gì hết, có 3G cho mạng mẽo cơ động. Giờ tablet mà ko có 3G em vứt ngay!

3G đi bác, dù nexus 7 hay là ipad em đều thế, có gì trên đường đi còn dùng mạng viễn thông cập nhật tin tức tiện lợi đôi đường :)

Cả 2 bác đều khuyên nên xúc em Nex 7-3G!

huncaicoi

Member

cũng muốn tranh luận mà hiện tại chưa dùng qua tab android nào để chơi game. điện thoại thì ram 2gb nhưng chưa chơi game bao giờ. điện thoại thì never xài iphone vì quá nhỏ, tab thì ios chơi game mượt, pin lâu, đáp ứng đủ nhu cầu. có cầm thử tab samsung đời đầu chém hoa quả bình thường, ko giật. nên ko bít có phải bác gì trên đây nói chém hoa quả giật ko bít có dính phải hàng tàu ko.

duct

Banned

Hy vọng phiên bải mới sẽ cải thiện hơn, với cấu hình hiện thời thì nó chưa thể đánh bại con N7 của mình, thì còn khuya mới đổi.

Vừa đánh đu với trào lưu bằng việc trang bị cho nhóc ở nhà một cái Nexus 7 bản wi-fi. Vẫn biết là hàng rẻ, không thể đòi hỏi nhiều nhưng sau một tối điên đầu với nó, tôi đã có thể hình dung ra là tại sao Tablet của Android vẫn cứ là kẻ đi sau so với ipad.

Tôi đang dùng điện thoại HTC Desire HD. Mua Nexus 7 cũng chỉ kì vọng nó như một cái điện thoại phóng to. Trước khi mua tôi đã đọc được việc các bạn trên xda phải hạ rom từ 4.2.2 xuống 4.1.2 thì mới dùng được. Mua về cũng thấy thông báo update lên 4.2.2, cũng up mặc dù đã chuẩn bị tinh thần cho việc không ổn định. Nhưng không ngờ mức độ không ổn định quá tệ: máy thường xuyên bị đơ, màn hình thường xuyên hoạt động, nhấp nháy đa điểm mặc dù mình không chạm gì vào đó... Lọ mọ lên mạng đọc thì thấy rất nhiều người phàn nàn lỗi như vậy. Lại phải loay hoay hạ xuống 4.1.2 thì thấy độ ổn định trở lại.

Rõ ràng đây là một vấn đề rất lớn khi N7 là con đẻ của Google. Nhiều người (trong đó có tôi) mua sản phẩm Nexus cũng chỉ mong có được Android thuần khiết và ổn định nhất. Đâu phải ai cũng có kiến thức và thời gian để xử lí những vấn đề này.

Kết luận bản thân: Không phải bản update nào cũng làm máy tốt lên. Nên đọc kĩ hướng dẫn trước khi dùng và chưa nên tin chính cả nhà cung cấp. Nếu không có thời gian để làm "chuột bạch" thì nên chờ phản hồi cho yên tâm.

Vẫn sẽ tiếp tục mua và hướng dẫn người khác mua Android hoặc có thể là Windows. Việc lọ mọ xử lí vấn đề cũng là để mình tự học thêm một chút kiến thức ;)

Update: Hoá ra số tôi đen, cái máy tablet đầu tiên lại dính ngay cái bị lỗi phần cứng. Lên mạng tra thấy cũng nhiều người kêu bị lỗi về cảm ứng kiểu này. Đổi cái mới thấy dùng khác hẳn. Nexus 7 đã thoả mãn đúng cái tôi cần và không hổ danh là tablet đáng mua nhất hiện nay theo tiêu chuẩn ngon - bổ -rẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên