6 lý do mà bạn nên mua HD Player thay vì HTPC

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member
Ðề: 6 lý do mà bạn nên mua HD Player thay vì HTPC

Đầu HD media player chỉ phù hợ để phòng khách vì nó gọn gàng, hình ảnh xuất ra dõ nét, còn bác nào có nhu cầu sử dụng lướt web, chơi game, hay là dân thiết kế đồ họa thì dùng HTPC cấu hình cao nhưng để ở phòng riêng của mình là hợp lý nhất để ở phòng khách không được hợp cho lắm vì cả cái case máy to lù lù cùng với bộ loa amply lổng chổng.

coolpix8700

Well-Known Member

Ngoài việc dễ sử dụng hơn thì HDP cũng chưa thể có lý do gì để loại được HTPC cả!
Về hình ảnh thì cả Bluray player cao cấp như Oppo cũng chưa thể đánh bại được HTPC, ngoài ra tính đa dụng của HTPC, khả năng chơi đủ mọi định dạng âm thanh-hình ảnh thì HDP chưa phải là đối thủ. Về kích thước, nếu có gắn thêm 1 ổ bluray gắn trong nữa thì HTPC với cái case vừa phải cũng chỉ có kích thước của 1 CD player cỡ vừa thôi, xếp chung với cả bộ giàn vẫn rất hợp lý (tất nhiên cả bàn phím+chuột thì như remote)!

quanghaith2

Well-Known Member

Đầu HD media player chỉ phù hợ để phòng khách vì nó gọn gàng, hình ảnh xuất ra dõ nét, còn bác nào có nhu cầu sử dụng lướt web, chơi game, hay là dân thiết kế đồ họa thì dùng HTPC cấu hình cao nhưng để ở phòng riêng của mình là hợp lý nhất để ở phòng khách không được hợp cho lắm vì cả cái case máy to lù lù cùng với bộ loa amply lổng chổng.

Có nhiều loại HTPC rất nhỏ gọn, cầu hình thấp đủ để chạy HD, giá rẻ. Cái này mới là cái đang nói đến nhằm đọ lại HDP.

viet888

HDP dùng cho cả nhà, HTPC dùng ở phòng riêng.

zosiar

Member

Dù gì thì HTPC vẫn mang cái cái gì đó cá nhân, coi gì đó cá nhân tí mà chiếu chình ình lên màn hình to thì mệt lắm ^^!

binhhc

Moderator
Còn 1 ưu điểm nữa của HDP đó là tính cơ động cao.
Khi cần bạn có thể 1 tay xách nó đi bất kỳ đâu, đến nơi chỉ cần cắm nguồn và cáp HDMI là chiến được ngay, trong khi HTPC không thể làm được như vậy.

Ðề: Re: 6 lý do mà bạn nên mua HD Player thay vì HTPC

Khi cần bạn có thể 1 tay xách nó đi bất kỳ đâu, đến nơi chỉ cần cắm nguồn và cáp HDMI là chiến được ngay, trong khi HTPC không thể làm được như vậy.

Ai bảo với bác HTPC không làm được chuyện đó. Bác có dám cá độ với em không? :)) .
Nó không chỉ phát cho một màn hình mà phát cho nhiều màn hình ( multi room ) với nhiều phim khác nhau. Nó cũng chả cần dây nhợ chi hết. Nói chung là tiền nào của đó , HTPC mắc hơn 2-3 lần HD player. Còn những tính năng khác HTPC luôn vượt trội so với HD Player. HDP ra sau đẻ muộn mà, HTPC là cha mẹ của HDP :))

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member

Mấy bác ấy nhầm lẫn giữa cái PC làm thêm nhiệm vụ HTPC với 1 cái HTPC. PC chỉ làm mỗi nhiệm vụ HTPC thì chẳng có cái gì "riêng tư" khác với HDP cả.
Nếu không cài gì nhiều thì PC boot rất nhanh, nhiều cái case cũng rất nhỏ gọn, được trang bị bàn phím-chuột không dây cũng rất cơ động, nhưng khả năng thì hơn mọi cái HDP không chỉ về chất lượng hình ảnh, không kén định dạng, chất lượng files video (file video lỗi mà HTPC bó tay thì chẳng còn HDP nào có khả năng sờ vào nữa), mà lướt WEB, Youtube, IPTV,...!

Nhưng có đến hơn 10 lý do chọn mua Android TV Box thay vì HD Box. Như con ZTV hoặc MYGICA ATV1200 hay hơn, hấp dẫn hơn HD Box mà giá rẻ hơn rất nhiều.

theaminh81

Well-Known Member

mua cái hd player cùi bắp nào dến giờ vẫn xài tốt, chả hỏng hóc gì, tháo lắp vô tư

taczanx

Hờ các bác xài HDP ổ cứng chóng hỏng hơn nhiều so với dùng HTPC nhé. Vì cơ chế tắt của HDP là tắt bụp ... em bị bad 2 cái HDD vì dùng cho đầu HDP rồi ...

tatam

Well-Known Member

Chức năng "tắt an toàn" cho HDD là chức năng cơ bản đã có trên hầu hết HDP rồi bạn ạ.

Hờ các bác xài HDP ổ cứng chóng hỏng hơn nhiều so với dùng HTPC nhé. Vì cơ chế tắt của HDP là tắt bụp ... em bị bad 2 cái HDD vì dùng cho đầu HDP rồi ...

tonga

Active Member

Ngoài việc dễ sử dụng hơn thì HDP cũng chưa thể có lý do gì để loại được HTPC cả!
Về hình ảnh thì cả Bluray player cao cấp như Oppo cũng chưa thể đánh bại được HTPC, ngoài ra tính đa dụng của HTPC, khả năng chơi đủ mọi định dạng âm thanh-hình ảnh thì HDP chưa phải là đối thủ. Về kích thước, nếu có gắn thêm 1 ổ bluray gắn trong nữa thì HTPC với cái case vừa phải cũng chỉ có kích thước của 1 CD player cỡ vừa thôi, xếp chung với cả bộ giàn vẫn rất hợp lý (tất nhiên cả bàn phím+chuột thì như remote)!

bác nói chuẩn, quan điểm cá nhân tôi thì người "CHƠI" HTPC là " Pro" hơn.ai nói HTPC to và cồng kềnh thì sai lầm. có nhiều bộ nhỏ như quyển sách và chẳng cần dây nhợ gì nhiều

edc

Active Member
^:)^=))=))

Cứ như bác nói thì nên dùng android hơn :))

lamthuyvan87

Well-Known Member

theo mình dung cái gì thì còn tùy vào điều kiện và cơ sở vật chất của mỗi người.như có bạn nói dung hdp lại phải tốn them một cái Tv to..thử hỏi đã xem HD chả nhẽ xem ra cái màn máy tính hay cái tivi 32" bé tí à..thế thì xem trên máy tính cho nhanh.Hiện tại mình làm theo cách này:làm một hệ thống mạng LAN trong gia đình..HDP kết nối cáp quang vs bộ home theatrer 5.1 và hdmi vs một em tivi plasma 42"(đều của Panasonic).Còn tất cả công việc như dow phim..chỉnh sửa thì tốt nhất nên dung laptop thay cho pc vì(nhẹ điện) sau đó thì ta sẽ copy qua mạng vào con HDP

coolpix8700

Well-Known Member

Cách dùng của em hơi khác bác 1 chút!
1 cái HTPC riêng, khá nhỏ chỉ để play film. Còn phòng xem cũng là phòng làm việc luôn nên em có 1 cái PC khác. Từ cái HTPC em nối với màn hình của PC này bằng 1 dây VGA thường (vị trí ngồi gần cuối phòng nên dây dài 15 mét). Những khi xem các chương trình tv mà vẫn cần sửa gì trên HTPC thì em chọn cổng vào từ màn hình PC. Phím, chuột của HTPC em đều để ở trên bàn của cái PC kia. Để down film, nhạc em lại có 1 cái NAS nhỏ (Linkstation mini của Buffalo) chỉ to gấp đôi bao thuôc lá!
Do HTPC không cài nhiều chương trình hay tiện ích gì nên boot rất nhanh, còn sử dụng thì tuỳ, nếu với người đã dùng PC thì nhanh và tiện hơn HDP!

Chỉnh sửa lần cuối:

mammam

Member

Em thì trót sắm HTPC rùi, sắm thêm cái HDP là thừa ngay. Nguy cơ nữa là xảy ra chiến tranh WW3 ...

binhhc

Moderator
Hình như bạn nhầm. con S7A của tớ thuộc dạng hàng cổ nhưng vẫn có chức năng shut down đàng hoàng mà.

coolpix8700

Well-Known Member

Hình như bạn nhầm. con S7A của tớ thuộc dạng hàng cổ nhưng vẫn có chức năng shut down đàng hoàng mà.

Có tiện ích Shutdown nhưng cách thoát nhiệt của những cái HDP thì vẫn rất tồi. Nếu để bên ngoài sẽ không sao, nhưng để bên trong với những cái HDD rất nóng thì vẫn nguy hiểm. Em bị mất hết dữ liệu với chính cái S7A đấy, may HDD vẫn không sao, nhưng từ đó em chỉ để bên ngoài thôi!

Bên trên