audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

onggia

Well-Known Member
Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

e đại tẩu a ơi :D, ngoài cặp mono ra e còn phân vân cặp Q3's này nữa :(, e sắp điên rồi. nhà thì bé bằng cái lỗ mũi mà cứ thích khuân mấy cái đồ to nặng về. có điều e đọc trên gon thấy 1 bác nghe ở shop nói rằng cặp Q3's đút vào cái phòng 3,5m x 4,5m to như phòng e thì nghe hoàn toàn ok, vấn đề là phải xử lý phòng cẩn thận. e ko ngại món này nhưng đưa loa vào nhà và các món loằng ngoằng như e đã trình bày ở trên thì mệt quá...E thôi audio đây :-"

Dòng Q là dòng chuyển qua làm vách ngăn thanh giằng trong thùng bằng kim loại, chất âm kinh dị chưa từng có, e chỉ nghe qua youtube mà đã phải hết hồn với cặp này, bác tìm được hàng rẻ thì khuân về khẩn cấp.

minhtuantkh

Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

Đọc xong cái #105 mà toát mồ hôi. Sao đời này lại có người khốn khổ vậy? Nếu coi mê audio như một lối tu, thì thí chủ đây đã thành Chánh Quả rồi. Thỉnh thoảng lại thăng một phát đầy tâm trạng như vậy thì đúng là kiếp trước có mắc nợ với audio rồi. Thiện tai! Thiện tai!!!

sonrock

Dòng Q là dòng chuyển qua làm vách ngăn thanh giằng trong thùng bằng kim loại, chất âm kinh dị chưa từng có, e chỉ nghe qua youtube mà đã phải hết hồn với cặp này, bác tìm được hàng rẻ thì khuân về khẩn cấp.
e đã nghe cặp Q5 và reviews rất chi tiết cặp này, e hy vọng cặp Q3 nghe cũng tương tự nhưng chỉ là với 1 kích thước và khả năng nhỏ hơn thôi. hiện e vẫn chưa tìm ra cặp Q3 nào ở UK cả, có 1 shop ở EU có rao 1 cặp demo nhưng ko rõ giá là bn. e nghĩ chắc các bác đều biết giá của đồ US tại UK và EU nó dã man ra sao :(. e đang hỏi bác Ricardo ở TAS xem bác ấy có cặp nào giá tốt ko nhưng chưa thấy trả lời a ạ. Vụ đấu loa hôm rồi thích quá, tiếc là e ở quá xa nên ko tham gia được chứ ko kiểu j e cũng xin tham gia :)

Loa của bác chẻ làm củi chưa ah? Nếu chưa gởi thùng vào cho em nhé, em trưng phòng khách cho đẹp :D
trưng làm j a, mua củ loa kiểu khác rồi lắp vào + phân tần là nghe ngon :D

Đọc xong cái #105 mà toát mồ hôi. Sao đời này lại có người khốn khổ vậy? Nếu coi mê audio như một lối tu, thì thí chủ đây đã thành Chánh Quả rồi. Thỉnh thoảng lại thăng một phát đầy tâm trạng như vậy thì đúng là kiếp trước có mắc nợ với audio rồi. Thiện tai! Thiện tai!!!
dạ cám ơn bác, e còn lâu mới đến được niết bàn audio ạ :-<

nhân tiện hôm vừa rồi a HD với 1 bác j đấy thi đấu loa, e có 1 câu hỏi nhỏ rất thú vị giành cho mọi ng về loa mà ngay bản thân e hiện cũng chịu chưa trả lời được với kiến thức hạn hẹp của mình. rất mong các bác cùng góp ý và trả lời cho câu hỏi này.

chúng ta đều biết các loa khác nhau thì nghe khác nhau, có loa thiên sáng, có loa thiên tối và có loa "khá đồng đều và trung tính". Có điều không ai giải thích và biết được cái loa đó nó kêu "trung thực đúng với khả năng của nó" ra làm sao vì ko hề có thiết bị tham chiếu "trung thực và chuẩn mực". các bác có ai biết là làm thế nào để biết được "khả năng thực" của từng loa không ạ? vì theo kinh nghiệm cá nhân e, nếu biết được cái loa nó "thực sự kêu với khả năng của nó ra sao" thì rất dễ để phối ghép :D. tuy nhiên, với từng đồ đánh khác nhau thì cái loa nó cũng "kêu khác nhau". với hệ thống này thì loa kêu sáng trong khi với hệ thống khác nó lại kêu ấm áp vv vv. Cái này thì có bác polts đã giải thích bên trên 1 phần là do amp và các thiết bị không tránh khỏi độ méo hài, do đó chúng ta tạm sống chung với lũ. nhưng riêng loa e chỉ thấy ngta nói đến đáp tuyến tần số, trở kháng chứ chưa bjo thấy nói đến độ méo hài của loa cả :D. do đó nếu loa nó kêu sáng thì gặp amp nào cũng phải kêu sáng hoặc đỡ sáng 1 chút thôi chứ làm sao có chuyện nó lại kêu ấm áp truyền cảm khi gặp đúng đối tác được ạ? Nói đơn giản và dễ hiểu hơn loa như 1 thiết bị "cố định" với thiết kế "bất định", nhưng sao 2 cái "định" này lại bị đổi khi đưa vào các phối ghép khác nhau???

e xin các bác giúp e trả lời mấy câu hỏi trên với ạ :)

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Mỗi loa có đáp tuyến trên toàn bộ giải tần từ 20hz - 20khz nó khác nhau và đều không bao h có thể phẳng lỳ ( tức là trung thực được 100% theo lý thuyết) được cả nên nghe kiểu gì nó cũng khác nhau bác ạ. Như thằng Kharma đáp tuyến của nó ko bao h công bố nhưng đã có 1 vài bác đo thử và thấy rằng nó thực sự khá chuối chứ chẳng có phẳng tý nào, mỗi tội là nghe nó vẫn hay khủng khiếp :)) Dưới là hình đáp tuyến của thằng Wilson Audio Sophia Series 3 giá cũng vài chục ngàn mà đáp tuyến vẫn trồi sụt ko ít.

Vấn đề méo hài của loa thì thực tế nó phụ thuộc vào khá nhiều yếu tố nhưng chủ yếu vẫn là do củ loa và thùng loa. Những driver đời mới màng sử dụng những siêu vật liệu như gốm rồi sợi cacbon hay thậm thậm chí cả berilium hay kim kương có độ méo là vô cùng thấp, những loa sử dụng các driver dạng này có âm thanh vô cùng sống động chi tiết và cực trong tuy nhiên không phải ai cũng thích và không phải ai cũng nói nó trung thực mà có khi còn có nhận xét là giả tạo, thiếu trung thực. Trái lại, vẫn có 1 số lượng rất đông người chơi vẫn trung thành với loa cổ, với những hệ thống kèn cùng những driver bass truyền thống cũ kĩ màng giấy hay các twiter đôm lụa, về mặt kỹ thuật đo đạc kém xa những driver đời mới và cho rằng đó mới là trung thực. Có bác nào có thể giải thích được điều này ko nhỉ, liệu đâu mới thực sự là trung thực???

quanghaiphong

Well-Known Member

Mỗi loa có đáp tuyến trên toàn bộ giải tần từ 20hz - 20khz nó khác nhau và đều không bao h có thể phẳng lỳ ( tức là trung thực được 100% theo lý thuyết) được cả nên nghe kiểu gì nó cũng khác nhau bác ạ. Như thằng Kharma đáp tuyến của nó ko bao h công bố nhưng đã có 1 vài bác đo thử và thấy rằng nó thực sự khá chuối chứ chẳng có phẳng tý nào, mỗi tội là nghe nó vẫn hay khủng khiếp :)) Dưới là hình đáp tuyến của thằng Wilson Audio Sophia Series 3 giá cũng vài chục ngàn mà đáp tuyến vẫn trồi sụt ko ít.

Vấn đề méo hài của loa thì thực tế nó phụ thuộc vào khá nhiều yếu tố nhưng chủ yếu vẫn là do củ loa và thùng loa. Những driver đời mới màng sử dụng những siêu vật liệu như gốm rồi sợi cacbon hay thậm thậm chí cả berilium hay kim kương có độ méo là vô cùng thấp, những loa sử dụng các driver dạng này có âm thanh vô cùng sống động chi tiết và cực trong tuy nhiên không phải ai cũng thích và không phải ai cũng nói nó trung thực mà có khi còn có nhận xét là giả tạo, thiếu trung thực. Trái lại, vẫn có 1 số lượng rất đông người chơi vẫn trung thành với loa cổ, với những hệ thống kèn cùng những driver bass truyền thống cũ kĩ màng giấy hay các twiter đôm lụa, về mặt kỹ thuật đo đạc kém xa những driver đời mới và cho rằng đó mới là trung thực. Có bác nào có thể giải thích được điều này ko nhỉ, liệu đâu mới thực sự là trung thực???

-E hóng hớt tí
Trên đời chả có cái gì được gọi là tuyệt đối nên khôngn bao h có sự trung thực cả.Nếu đến một đỉnh nào đó thì ngày đó người người,nhà nhà dùng một bộ audio lê la hết

onggia

Well-Known Member

Chưa tính đến ampli đèn còn méo kinh hồn, nhưng nghe vẫn hay khủng khiếp :D
Câu chuyện này em đã có lần đề cập trong một vài topic, rõ ràng tuy con người ta vẫn nghĩ là mình thích sự trung thực, nhưng xem ra cái méo mó theo ý mình thì vẫn thích hơn bác ah. Hôm qua rảnh ở nhà em có làm một thử nghiệm, rút con DBX Exchange Pro từ dàn KOK gắn qua 2 kênh trước pre rồi điều chỉnh, nghe vài album quen thuộc nghe lạ lắm cơ, ko nói là rất hay, rõ ràng là một phần tai của em nó có vấn đề, nhưng phần khác em đồ là cái sự hay nó lại gắn với cái lạ tai trước, đồng thời tính chất cốt lõi là do dàn máy của em nó ko thể phù hợp với tất cả các thể loại, phải có can thiệp theo từng album để tai mình nó chấp nhận được.

Hehe đang bàn về vấn đề trung thực mà bác, e đang đề cập tới 1 số hệ thống thuộc loại đỉnh cao của loa hiện đại và đỉnh cao của loa dạng bass to kèn rộng. Đặc tính của mỗi thằng này nó là gì mà làm cho người nghe cảm thấy trung thực, mọi thứ đều có lí do của nó đi sâu phân tích vào cũng đau đầu lắm hehe.

training

Well-Known Member

em thì em nghĩ thế này, để so sánh thế nào là trung thực các bác hãy nghe live 1 bản concerto chẳng hạn, rồi cũng chính bản đó nghe trên bộ giàn của mình, nếu âm thanh càng giống nhau thì độ trung thực càng cao thôi

sonrock

em thì em nghĩ thế này, để so sánh thế nào là trung thực các bác hãy nghe live 1 bản concerto chẳng hạn, rồi cũng chính bản đó nghe trên bộ giàn của mình, nếu âm thanh càng giống nhau thì độ trung thực càng cao thôi

đây ko phải là điều e muốn hỏi ở câu hỏi trên :D. vì 100% các loa không thể tái tạo lại không khí live đó 1 cách trung thực được do còn có không gian sân khấu, không gian vị trí của khán giả, quan trọng nhất là cái "không khí và cảm giác live", thực sự là rất khó. Cặp Magico Q5 tuy đã rất khủng khiếp và tuyệt diệu với món này nhưng cũng ko thể cho ng nghe cái cảm giác là mình đang trực tiếp đứng dưới khán đài đc a ạ. chính vì vậy mà mới lắm hãng loa ra đời với giá cả khác nhau là vậy.

cái e hỏi bên trên là "khả năng thực của cái loa", nghĩa là e nói về "giọng thực" của cái loa đó. Như mỗi con người chúng ta đều có 1 giọng cố định không thay đổi khi sức khỏe tốt vv vv. chính vì vậy mới có cái máy gọi là bảo mật qua giọng nói. Vậy thì mỗi cặp loa ra đời, cái "giọng" của cặp loa đó là j??? e đồ rằng ngay bản thân nhà thiết kế cũng ko nắm được 100% do khi phối loa đó với các thiết bị điện tử khác nhau thì nó kêu khác nhau. Liên tưởng cũng như chúng ta khom tay trước mồm hay bị ho vậy, cái giọng gốc của chúng ta đã bị làm sai khác đi mất rồi. vậy thì làm thế nào để phát hiện và tìm ra được giọng thực của loa đây???

có rất nhiều hãng loa dùng y chang củ loa để làm, tuy nhiên do cấu tạo về thùng cộng với phân tần khác nhau dẫn đến tuy cùng drivers mà các loa đó lại kêu khác nhau. vậy thì ngay từ đầu đã thấy "giọng thực của drivers" cũng đã bị làm cho sai khác đi rồi. e ko muốn đi sâu thêm vào đây mà chỉ muốn các bác giúp e trả lời câu hỏi bên trên thôi :). chứ còn bàn về thế nào là trung thực thì cái quan điểm này mỗi ng 1 khác nhau nên rất khó tranh cãi. tất nhiên có thể nói là nghe live thế nào về dàn nó đánh được như vậy là trung thực, nhưng nó đã "không trung thực" ngay từ lúc thu với các thiết bị điện tử, rồi đc bác kỹ sư âm thanh mix lại sao cho bác ấy thấy hay nhất rồi mới in ra đĩa cho chúng ta nghe. qua 3 công đoạn trên thì thử hỏi nó trung thực làm sao được nữa. vậy nên chúng ta chỉ tập trung vào "giọng thực" và khả năng thực của loa như e hỏi ạ.

sonrock

tình hình là rất tình hình, e vừa đc bác bạn dealer nói sẽ hỏi giúp cặp TAD CR1's này khi e đề cập với bác ấy về cặp magico q3's: TAD Compact Reference CR1 loudspeaker | Stereophile.com

nếu bán ở US thì cặp này và Q3's giá rổ tương đương nhưng sang bên e nếu mua mới thì cặp CR1's giá "lịch sự" hơn nhiều ạ :D - có điều e ko biết là có hàng s/h hay exdemo ko vì mấy cái loa kiểu này muốn mua toàn phải đặt hàng mới với giá cũng rất mệt mỏi - chắc e nghỉ khỏe cho đỡ đau đầu ~O). điều ngạc nhiên nhất e phát hiện ra lúc đọc specs của cặp CR1's này thì đó là loa 3 đường tiếng chứ ko phải là 2 đường tiếng như e nghĩ ban đầu. tweeter và midrange được bố trí song song với nhau và tách riêng phần bass ra. e đang gạ bác bạn e cho mượn cặp này cả chân loa về nghe rồi so sánh với cặp V2's xem sao :D. bác ấy vừa mới đặt hàng mớ dây Element series top-line gồm 3 loại hợp kim cho e, hy vọng thời gian tới e sẽ có thể nghe và ktra xem e nó có hay hơn thằng Tesla Apex mà e đang dùng ko vì dòng Element này còn cho ng dùng thay đổi chất âm bởi 3 viên - e chẳng biết dịch là viên j nữa :D - điều khiển, hihi.

mời các bác tiếp tục giúp e trả lời câu hỏi trên với ạ.

thangvc

Member

tình hình là rất tình hình, e vừa đc bác bạn dealer nói sẽ hỏi giúp cặp TAD CR1's này khi e đề cập với bác ấy về cặp magico q3's: TAD Compact Reference CR1 loudspeaker | Stereophile.com

nếu bán ở US thì cặp này và Q3's giá rổ tương đương nhưng sang bên e nếu mua mới thì cặp CR1's giá "lịch sự" hơn nhiều ạ :D - có điều e ko biết là có hàng s/h hay exdemo ko vì mấy cái loa kiểu này muốn mua toàn phải đặt hàng mới với giá cũng rất mệt mỏi - chắc e nghỉ khỏe cho đỡ đau đầu ~O). điều ngạc nhiên nhất e phát hiện ra lúc đọc specs của cặp CR1's này thì đó là loa 3 đường tiếng chứ ko phải là 2 đường tiếng như e nghĩ ban đầu. tweeter và midrange được bố trí song song với nhau và tách riêng phần bass ra. e đang gạ bác bạn e cho mượn cặp này cả chân loa về nghe rồi so sánh với cặp V2's xem sao :D. bác ấy vừa mới đặt hàng mớ dây Element series top-line gồm 3 loại hợp kim cho e, hy vọng thời gian tới e sẽ có thể nghe và ktra xem e nó có hay hơn thằng Tesla Apex mà e đang dùng ko vì dòng Element này còn cho ng dùng thay đổi chất âm bởi 3 viên - e chẳng biết dịch là viên j nữa :D - điều khiển, hihi.

A thấy Sơn nghe magico đã phê nếu muốn nâng cấp thì lên dòng cao hơn! Nếu đổi loa sang hiệu khác thì lại "lao đao" vào vòng lẩn quẩn khác, nào là pow, pre, cdp,dây thì mệt lắm đấy. Thông thường người ta build một dàn mới thì chọn loa trước, sau đó mới đến cdp, amp, dây. Vì vậy Sơn đổi sang loa TAD thì A e rằng e sẽ lại tẩu nặng hơn :p
Quan điểm của A là phải khai thác cho đến tận cùng của loa, sau đó nghe nghiền ngẫm và xem mình có cần nâng cấp lên nữa hay k? Để khai thác hết cái hay của loa đòi hỏi 1 thời gian dài, tốn nhiều money cho nên việc nâng cấp hay thay đổi A điều cân nhắc rất lâu. Có vậy A mới sống lâu được là vì ngoài Audio ra A còn thú vui khác, thú vui nào cũng mất thời gian và money cả cho nên: "Moving to forward" và " Everything should be balance " :p ~O) :| :|

GIM

Member

Hihi đúng là Topic này do Chủ thread Tẩu nặng nên đưa ra câu hỏi nào cũng khoai!

Mod Tu đừng xóa bài nhé! vì đã đọc được lời khuyến cáo trước đó của Mod là không vào đây spam nên ... tuân thủ (Mà nói thật có lẽ trên diễn đàn HDVN này, Mod Tú là người duy nhất xử lý bất kỳ ai, việc gì cũng có tình, có lý nhất. Nên xử lý đưa ra đảo của Mod luôn làm người vi phạm tâm phục, khẩu phục).

Giờ trở lại câu hỏi của Chủ thread; Nói nó khoai là thế này: Khi một người Tẩu (Tẩu gì cũng là tà đạo rồi ...:p) thì việc nói cho họ ngộ phải dùng đến lối nói "Thiền" họa may còn chính đạo được tí.

Thế này nhé! Nhìn xung quanh chúng ta, chắc mọi người phải công nhận điều này thôi: Lời thật mất lòng, lời trung thực thì khó nghe.

Cùng cái lý ấy thì một đôi loa cũng vậy, nếu là một đôi loa Trung thực (xét về thông số ) ... thì chắc cũng khó nghe vô cùng.

===>kết luận rút ra là từ sự chứng minh, qua trãi nghiệm mà lý giải của các Cụ Onggia, Cụ NgocTu không phải Tôi nói ah nghen. Phải chăng không bao giờ có một đôi loa trung thực à! Không phải vậy. Nó được xem là trung thực với những gì nó hót.

Nó trung thực với những gì nó hót là gì? Đó là ngay từ lúc chưa khai sinh ra nó đã được "hứa- gả" hay đã chọn ra một nhà môn đăng hộ đối mà gửi gắm rồi. Nếu sau này sinh ra nó, gả đúng cho nơi dự định ban đầu thì mọi chuyện tốt đẹp. Còn không đúng thì sao? ...~O)~O)~O) Chắc là kẻ sau phải có biệt tài, gia cảnh, hay đẹp trai lắm lắm mới được. Và cái gã đến sau này chắc chắn một điều là một là gã đầy đủ những phẩm chất ở trên ...và cao cơ, hoặc là Con nhà nó quá si mê phát rồ ...gã rồi.

Spam có hiểu gì không đó: là thiền tông thì phải giải thích rõ ràng vậy! nói kiểu gì kiểu mù mờ, lắc léo chẳng ai hiểu nổi. Sự Trung thực của một đôi loa của bắt cứ một hãng nào không thể đánh giá qua cách phối ghép đại chà! mà là phải trên một hãng nào đó mà dòng loa đó đã chọn mặt từ trước. Có như vậy thì nó sẽ biểu diễn được hết công lực, thể hiện được hết sự trìu mến, dễ nhìn, dễ ưa và đồng thời không thiếu sự đài cát, xa hoa đầy bản sắc.

VD: Tự tìm sẽ thấy ngay!

Còn nếu Đôi loa đó, thương hiệu loa đó phối với một hãng khác thì sao? =P~=P~ chẳng sao cả như đã nói ở trên, Ta nghe nó hay vì ta say mê chắc âm đó!!!??? ta thấy nó hay, thậm chí hay hơn lời quảng cáo của hãng sản xuất loa khuyến cáo, phải phối cùng hãng x,y,z nào đó! Nhưng lúc này âm thanh còn được xem là trung thực không? vẫn là trung thực chứ ... nhưng lại nhưng nó chỉ là âm thanh trung thực và mong muốn của chính người nghe đó mà thôi. Bởi vậy! Nói là "KỸ THUẬT PHỐI GHÉP" như là một từ chuyên môn của các nhà sản xuất, các nhà phân phối, các kỹ thuật viên, câu cửa miệng của các audiophile ... cho thâm bí, thần sầu ... kỳ thực ra là ngửa bụng sự trần trụi ... âm thanh ta thích mà thôi.. Làm gì có sự phối ghép chuẩn mà chỉnh, mà theo.

Nhưng âm thanh ta thích thì...chắc gì người khác cũng thích (Việc này đã nói quá nhiều lần rồi mà đúng không??? Đâu phải tai ải tai ai cũng giống nhau) . Đấy mới ra vấn đề, khi reference một dàn audio nào, tay audiophile này thì gật gù, tấm tắc, trầm trồ, còn tay audiophile kia thì nhăn mày, bỉu môi rồi quay ngoắc... chê cho tới bến! Tất cả họ đều đúng cả! Và đôi loa đó, dàn âm thanh đó đã TRUNG THỰC lắm rồi đấy. Bạn không thấy rằng Vì nó đã hát, đã hét lên làm cho hỉ, nộ, ái, ố của các bậc tiền bối luôn lịch sự, văn minh bỗng chốc thay đổi hết kia à! Họ không chừng còn gân cổ lên mà cải lý cho đúng ý họ cảm nhận nữa đó.

Do vậy! Sự yêu cầu Trung thực của Đôi loa phải có một tiêu chí gì đó làm chuẩn, để so sánh... là chuyện chỉ có những người bị Tẩu nặng audio mới ...hỏi! Còn như "thần dân học việc" thì nghe thấy hay là được rồi, rước về thôi, còn vài tháng nữa ... chơi-chán-chê lại tiễn biệt, tìm một mối tình mới. Bận tâm làm gì hả mấy gã công tử hào hoa, phong lưu luôn thích trưng khoe cái mới, còn luôn miệng muốn thể hiện bản sắc chung tình! Có được chăng???.

P/S muốn nói thêm ít nữa về sự Trung thực của DIY và đồ của Hãng ... nhưng thôi, để dành cho tẩu tập 2.

training

Well-Known Member

Như trên em đã nói, nếu loa tái tạo lại âm thanh của dàn nhạc 1 cách gần giống nhất ---> độ trung thực cao, đó là độ trung thực tuyệt đối
Mỗi hãng loa đều có đồ đánh tham chiếu riêng (dòng reference) với quan điểm, triết lí và cái tai khác nhau, và đó là độ trung thực tương đối
Trong quá trình mày mò đi tìm phối ghép vừa ý, đúng như bác GIM nói, mỗi audiophile có sự thẩm âm khác nhau, tìm tòi trong nhiều phối ghép khác nhau để có đc chất âm ưng ý với tai của mình nhất.

Như Sơn hiện giờ đúng là giai đoạn tẩu nặng, loa chỉ nghe đc vài tháng, có khi còn chưa chạy rà xong đã tò mò đi tìm cặp khác, phối ghép khác, chất âm khác hoàn toàn, như vậy là quá chú ý đến thiết bị mà coi nhẹ phần thưởng thức âm nhạc. Âm nhạc sinh ra để con ng ta thư giãn những lúc mệt mỏi, chứ còn vì âm nhạc mà tốn quá nhiều thời gian, tiền bạc, công sức............chưa kể có thể gây ra mâu thuẫn (với gấu chẳng hạn) thì ko nên chút nào

Đến giờ em đã xác định là sẽ trung thành với cặp loa hiện tại 1 thời gian khá dài, chỉ còn băn khoăn lựa chọn phối ghép sao cho ra được chất âm mà mình ưng ý nhất mà thôi (chỉ như thế cũng làm em tổn hao khá nhiều noron thần kinh rồi :().

Quay trở lại với triết lí nhà Phật "sắc sắc không không" - "audio là bể khổ, quay đầu là bờ"
Vài dòng chia sẻ, mong các bác đừng chém em nhé :)

gvnth

Active Member

Nghe nói sứ sương mù có bệnh viện điều trị cai nghiện mọi thứ cá độ, cờ bạc, sex, nuôi thú...nếu ở VN có mình cũng phải đi=P~. Thực sự chơi Audio được khoảng 4 năm đã thay 5 đời loa và 6 đời aamli, không biết đời nó đi về đâu...Đi cắt tóc, chú cắt tóc có bộ amli technic mua 1tr, 2 cái loa jbl 35w mua 700n treo lên cao, DVD tầu, chú ấy chơi Chế Linh-Tuấn Vũ nghe phê không thể tả được, âm thanh như nó vảng vất đến tai, ghạ mua lại chú ấy không bán,mấy hôm sau quay lại định trả cao hơn, quán bị dẹp...tiếc ngẩn tiếc ngơ.

bth8888

Member

Các bác cứ bỏ lọ làm con xế xịn rồi độ tý âm thanh , trèo lên xe nghe gì cũng thấy hay .:D

onggia

Well-Known Member

Bác ko nên chuyển về thằng TAD Compact này làm gì bác ơi, nó là BS cỡ siêu lớn nhưng dù sao vẫn là 1 dạng BS thôi. Mà giá sách của ông TAD này nói chung cũng thuộc loại ảo tung chảo nên có khi giảm 50% so với giá sách cũng chưa ăn thua lắm :)) Thằng TAD này có thể cho bác những trải nghiệm mới tuy nhiên theo e là ko hơn cặp V2 bao nhiêu đâu bác, mua về lại phải vác thêm vài con TAD về nữa thì thành siêu tẩu luôn( bản thân e ko khoái mấy thằng sản xuất cả loa cả amp cả CDP các kiểu như thằng này lắm), e vẫn khoái Magico hơn vì hiện tại nó thuộc loại dẫn đầu về công nghệ trong thế giới loa Hiend. Còn về dây rợ bác có thay cũng để cho vui thôi vì nó có thể khác đi chút ít nhưng mà hay hơn thì có vẻ khó hay hơn lắm. 1 gợi ý về loa nữa cho bác là 1 số cặp đời cao của Sonus Faber :D

Bác onggia có cách nghe bằng YouTube ra chất âm của loa rất thú vị. Xin bác hướng dẩn anh em cách tìm chất âm này không? Sao em nghe bằng Youtube với nghe thực tế thấy khác xa quá.

sonrock

thực ra với e, trong 6 tháng sở hữu cặp loa hay 1 thiết bị nào đó là e đã nghe rất kỹ và biết được hết chất của món đồ đó tại hệ thống của e rồi. nói j thì nói e rất cẩn thận trong việc phối ghép, nhất là sự tương thích giữa các thiết bị và khả năng khai thác hết các thiết bị đó trong cùng hệ thống. như 1 bài e đã post cách đây vài trang, e có nói đến 1 bác chém bão bên vnav nói rằng đổi đồ nh là chỉ thích thiết bị chứ ko thích nhạc :D, câu này e đã bình loạn với quan điểm của e rồi và bjo để cho các bác chém. riêng e nếu thích nghe nhạc ko thôi mà ko cần quan tâm có hay - dở ko thì nghe radio cho nó lành.

riêng về món loa mà e đang ngắm gồm có 3 cặp là Q3, Kipod 2 signature và Tad cr1 thì thú thực e chưa muốn mang loa mới về nhà vì như e nói chỗ ở hiện tại của e nó ko thuận lợi cho việc mang vác mấy thằng to nặng khủng bố này. có chăng cặp Tad cr1 còn khả dĩ do nhẹ nhàng hơn 2 chú bên trên. có điều đôi khi triết lý chơi của e là thay đổi hãng loa và chất âm của cặp loa xem nó ra sao. nói j thì nói cặp q3 e tin là rất tuyệt nhưng chất âm lại quen thuộc do cùng 1 hãng chế tạo, trong khi 2 hãng kia thì e chưa có nghe qua bjo nên cũng rất hứng thú muốn thử. còn đồ đánh và thiết bị thì e tin hệ thống hiện tại của e cũng dư sức làm chủ rồi, chỉ là nếu thích thì e đổi sang các hãng khác tương đương về nghe ra làm sao thôi :)

bác GYM: cám ơn bác. thực ra e cũng nghĩ đến cái món khi các hãng loa thiết kế thì ng ta thường lấy phối chuẩn với 1 hãng làm amp nào đó để ghép loa của họ vào, và cái này chính là cái "giọng thực" như bác nói vậy. có điều e nghĩ sâu hơn và e tin bác cũng vậy, thì nó vẫn chưa hoàn toàn đúng vì như e đặt câu hỏi ở post trước đây thì nếu thực thì nó phải ko thay đổi khi ghép với các hãng khác, chứ đằng này...lúc nó kêu như biến thái còn lúc kêu như bò rống :D. thực sự là gần như siêu tưởng để tìm ra được cái gọi là "giọng gốc và giọng thực" của 1 cặp loa đúng ko ạ, vì chúng ta ko có chuẩn nào để so sánh cả. đây cũng chính là điều lý thú và hấp dẫn trong audio là vậy. mời bác tiếp tục trả lời câu hỏi tẩu phần 2 ạ, e và các bác khác đang ngồi hóng bác ~O)

onggia

Well-Known Member

thực ra với e, trong 6 tháng sở hữu cặp loa hay 1 thiết bị nào đó là e đã nghe rất kỹ và biết được hết chất của món đồ đó tại hệ thống của e rồi. nói j thì nói e rất cẩn thận trong việc phối ghép, nhất là sự tương thích giữa các thiết bị và khả năng khai thác hết các thiết bị đó trong cùng hệ thống. như 1 bài e đã post cách đây vài trang, e có nói đến 1 bác chém bão bên vnav nói rằng đổi đồ nh là chỉ thích thiết bị chứ ko thích nhạc :D, câu này e đã bình loạn với quan điểm của e rồi và bjo để cho các bác chém. riêng e nếu thích nghe nhạc ko thôi mà ko cần quan tâm có hay - dở ko thì nghe radio cho nó lành.

riêng về món loa mà e đang ngắm gồm có 3 cặp là Q3, Kipod 2 signature và Tad cr1 thì thú thực e chưa muốn mang loa mới về nhà vì như e nói chỗ ở hiện tại của e nó ko thuận lợi cho việc mang vác mấy thằng to nặng khủng bố này. có chăng cặp Tad cr1 còn khả dĩ do nhẹ nhàng hơn 2 chú bên trên. có điều đôi khi triết lý chơi của e là thay đổi hãng loa và chất âm của cặp loa xem nó ra sao. nói j thì nói cặp q3 e tin là rất tuyệt nhưng chất âm lại quen thuộc do cùng 1 hãng chế tạo, trong khi 2 hãng kia thì e chưa có nghe qua bjo nên cũng rất hứng thú muốn thử. còn đồ đánh và thiết bị thì e tin hệ thống hiện tại của e cũng dư sức làm chủ rồi, chỉ là nếu thích thì e đổi sang các hãng khác tương đương về nghe ra làm sao thôi :)

bác GYM: cám ơn bác. thực ra e cũng nghĩ đến cái món khi các hãng loa thiết kế thì ng ta thường lấy phối chuẩn với 1 hãng làm amp nào đó để ghép loa của họ vào, và cái này chính là cái "giọng thực" như bác nói vậy. có điều e nghĩ sâu hơn và e tin bác cũng vậy, thì nó vẫn chưa hoàn toàn đúng vì như e đặt câu hỏi ở post trước đây thì nếu thực thì nó phải ko thay đổi khi ghép với các hãng khác, chứ đằng này...lúc nó kêu như biến thái còn lúc kêu như bò rống :D. thực sự là gần như siêu tưởng để tìm ra được cái gọi là "giọng gốc và giọng thực" của 1 cặp loa đúng ko ạ, vì chúng ta ko có chuẩn nào để so sánh cả. đây cũng chính là điều lý thú và hấp dẫn trong audio là vậy. mời bác tiếp tục trả lời câu hỏi tẩu phần 2 ạ, e và các bác khác đang ngồi hóng bác ~O)

Bác ghép cặp Magico V2 của bác với rất nhiều thiết bị nhưng bác chắc chắn vẫn thấy có cái gì đó ko thay đổi dù bác có đổi amp, CDP, dây rợ hay thêm Pre vào đúng ko??? Những cái ko thay đổi đó theo e chính là giọng gốc của loa đó bác ạ :D

onggia

Well-Known Member
Ðề: Re: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" v

Bác onggia có cách nghe bằng YouTube ra chất âm của loa rất thú vị. Xin bác hướng dẩn anh em cách tìm chất âm này không? Sao em nghe bằng Youtube với nghe thực tế thấy khác xa quá.

Rất dễ bác ạ, bác chắc cũng nghe nhạc qua Headphone đúng ko ạ và dù qua headphone thì bác vẫn nhận ra chất giọng của các ca sĩ quen thuộc đúng ko ạ??? Nghe loa cũng thế thôi bác tưởng tượng mình đang nghe 1 ca sĩ hát hay trình diễn nhạc cụ thông qua Headphone chứ ko phải đang nghe âm thanh được phát ra từ cái Headphone thì mọi thứ sẽ rất khác.
Ví dụ như nghe cặp này nó thu tiếng phát ra từ loa mà ko khác mấy tiếng guitar phát thẳng ra từ đĩa CD là mấy thậm chí còn sống động hơn:
The Sonus faber - YouTube
McIntosh MC 275 + C2300+ MCD500 + Sonus Faber Elipsa.2 - YouTube

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

Bác ghép cặp Magico V2 của bác với rất nhiều thiết bị nhưng bác chắc chắn vẫn thấy có cái gì đó ko thay đổi dù bác có đổi amp, CDP, dây rợ hay thêm Pre vào đúng ko??? Những cái ko thay đổi đó theo e chính là giọng gốc của loa đó bác ạ :D

hehe, cái này khó a ơi, đó là cái phần hồn làm nên loa :D, cái mà e ko hiểu là tại sao đút thằng amp hay cdp các kiểu khác vào lại làm nó kêu khác đi. cái khó hiểu nhất chính là sự biến đổi từ sáng sang trầm và ngược lại. rõ ràng với amp này cdp nọ thì tiếng lanh lảnh, bass khô và rất nhanh. nhưng với 1 hệ thống khác thì tiếng mượt mà dễ chịu, âm trầm sâu chắc mà lại quyến rũ :D, như kiểu 1 e xinh ngon khi đẩy sang 2 môi trường khác nhau thì khác nhau vậy - cái này có thể đổ tại là do hoàn cảnh chăng (hoàn cảnh ở đây chính là các hệ thống khác nhau). ngay bản thân các bác thấy vợ ở nhà lúc thì ngọt ngào dễ thương còn lúc thì :-< :-", hehe. hiểm thật! Vụ SF thì e có ngó qua con Futura mới nhưng thực sự ko hiểu sao e ko có cảm tình với cái hãng loa của ý này. theo e nó "thời trang" hơn là âm nhạc :D. mua về ngắm thì thích chứ nghe e thấy số tiền bỏ vào loa để hay thì ít mà để đẹp thì nhiều. thế nên mặc dù dòng Q rất xấu - e thấy Magico đẹp nhất là cặp Mini 2 sau đó đến cặp V2, còn các loa khác kể cả M6 rồi Q7 hiện tại nhìn cứ đen sì sì 1 đống trông chả có tính thẩm mỹ j cả, đc cái hát thì rõ là say đắm, y như a Trương Chi vậy :D. ở gon đang rao 2 cặp M5 có $20k và $22k, thấy 2 bác chủ 100% positive nhưng e nghi quá. giá mới $90k mà lại còn bán ở châu âu, nên nó nhẹ nhẹ vào 90k euros, sao bjo bán rẻ đến thế được. nh khi e ngẫm cái câu too good to be true is not true :D, chính xác. cứ cẩn thận và ko tham có khi còn ok. có điều bác chủ bác ấy cho 1 câu có thể collect tại shop thì e đồ rằng loa này nghe quá ẹ rồi hay bị sao đó nên mới có giá "giật mình" thế này. a Cẩn làm cặp MBL 101e mk2 giảm đến 60% giá mà mới tinh bảo hành tận răng 5 năm e đã thấy kinh lắm rồi, thế nên cặp này giảm đến gần 75% giá trị thì...ko rõ ra sao.

Bên trên