BÁC NÀO CHỈ DẪN CỤ THỂ XEM 3D VỚI TV LG CINEMA PHÁT QUA PC, LAPTOP

cuteboyhp

Ðề: BÁC NÀO CHỈ DẪN CỤ THỂ XEM 3D VỚI TV LG CINEMA PHÁT QUA PC, LAPTOP

Vậy thì cứ cắm TV vào máy tính qua cổng HDMI đi, rồi chỉnh độ phân giải của TV lên đúng độ phân giải full HD của TV là 1920 x 1080 là OK.

Như máy của mình độ phân giải của card onboard cao nhất chỉ đến 1280 x 800, nhưng khi cắm vào TV thì vẫn chỉnh độ phân giải lên full HD 1920 x 1080 được. Bằng chứng:

Đây là độ phân giải của màn hình laptop cao nhất là 1280 x 800:

Khi chuyển sang màn hình TV, độ phân giải màn hình cao nhất là 1920 x 1080, nhưng chưa chỉnh lại độ phân giải của màn hình TV...

...nút 3D bị mờ các chế độ 3D SBT, Top&Bottom,... chỉ còn lại chế độ 2D -> 3D:

Khi chỉnh lại độ phân giải của màn hình TV lên đúng 1920 x 1080, mặc dù chẳng cần chơi phim 3D thì các chế độ 3D cũng đã hiển thị đầy đủ:

Tuy nhiên, chắc là do card VGA của mình không hỗ trợ độ phân giải 1920 x 1080 nên khi xem phim 3D bị 2 vệt đen (khoảng 2x2cm = 4cm) ở 2 phía của màn hình TV, khi xem phim 2D vẫn hiển thị hết màn hình.

Bác cho E hỏi: Khi kết nối có nhất thiết phải dùng HDMI 1.4 ko? E dùng đầu phát HD EAGET M880 và TV LG LW4500, khi bật chê độ 3D cũng bị mờ các chế độ 3D SBT, Top&Bottom,... chỉ còn lại chế độ 2D -> 3D. Khi xem trực tiếp từ USB thì ngon, hiển thị đầy đủ
E hỏi nữa là khi muốn chỉnh chế độ full 1080p ở TV và đầu HD thì chỉnh thế nào?
Cám ơn bác!

nnhoangha

Member

Em cũng đang bị trường hợp giống bác. HD Player của em là HD Pro X2+, chép 1Tb film 3D rồi. Tivi của em là LG5700 42". Em cắm trực tiếp từ HDP với tivi bằng HDMI, xem film HD thì rất nét và OK, xem 3D thì tivi chia thành 2 (side by side), ấn nút 3D trên tivi nó chỉ hiện ra phần 2D-3D, còn các phần còn lại : side by side, Top and bottom,.... đều mờ.
Em đã thử chỉnh qua phần độ phân giải thành 16:9, 4:3, mở rộng toàn màn hình, sau đó quay lại phần 3D thì ngoại trừ 2D-3D là sáng, các phần còn lại đều mờ không vào được.
Em phải làm thế nào cho phần side by side sáng bây giờ ạ ?

cuteboyhp

Em cũng đang bị trường hợp giống bác. HD Player của em là HD Pro X2+, chép 1Tb film 3D rồi. Tivi của em là LG5700 42". Em cắm trực tiếp từ HDP với tivi bằng HDMI, xem film HD thì rất nét và OK, xem 3D thì tivi chia thành 2 (side by side), ấn nút 3D trên tivi nó chỉ hiện ra phần 2D-3D, còn các phần còn lại : side by side, Top and bottom,.... đều mờ.
Em đã thử chỉnh qua phần độ phân giải thành 16:9, 4:3, mở rộng toàn màn hình, sau đó quay lại phần 3D thì ngoại trừ 2D-3D là sáng, các phần còn lại đều mờ không vào được.
Em phải làm thế nào cho phần side by side sáng bây giờ ạ ?
Bạn vào setting của HDP, chỉnh lại đầu ra video là 1080p hoặc 1080i là đc.

Sabzingeur

Thật đáng tiếc là tất cả TV 3D hiện tại của LG đều bị lỗi bóng ma khi xem 3D mà chưa fixed được. (dù nhẹ) Dù người dùng đã phản ánh nhưng chưa rầm rộ nên LG vẫn chưa sửa lỗi này. (Được đánh giá là một lỗi phần mềm). Trong khi Toshiba cũng dùng công nghệ passive thì không hề bị. Có điều TV Toshiba đắt hơn rõ rệt:

Passive FPR 3D ghosting problems in Interlace and Checkerboard - AVS Forum

Diễn đàn avsforum là một diễn đàn rất lớn và uy tín trên internet về công nghệ nghe nhìn.

Tenkhonghople

Active Member

Thật đáng tiếc là tất cả TV 3D hiện tại của LG đều bị lỗi bóng ma khi xem 3D mà chưa fixed được. (dù nhẹ) Dù người dùng đã phản ánh nhưng chưa rầm rộ nên LG vẫn chưa sửa lỗi này. (Được đánh giá là một lỗi phần mềm). Trong khi Toshiba cũng dùng công nghệ passive thì không hề bị. Có điều TV Toshiba đắt hơn rõ rệt:

Passive FPR 3D ghosting problems in Interlace and Checkerboard - AVS Forum

Diễn đàn avsforum là một diễn đàn rất lớn và uy tín trên internet về công nghệ nghe nhìn.

Tôi dùng mãi mà chẳng thấy bóng ma ở chỗ nào cả, chỉ thấy hiệu ứng 3D quá tuyệt, xem liên tục 2 phim mà chẳng thấy mỏi mắt gì cả, hay tại mắt tôi có vấn đề nhỉ?

tethien

Active Member

Tôi dùng mãi mà chẳng thấy bóng ma ở chỗ nào cả, chỉ thấy hiệu ứng 3D quá tuyệt, xem liên tục 2 phim mà chẳng thấy mỏi mắt gì cả, hay tại mắt tôi có vấn đề nhỉ?

Thông cảm đi. Nhân viên PA của SS đi dìm hàng đối thủ đấy mà.
Làm quái gì mà thớt nào thấy có nói đến LG cũng nhảy vào post.

Tenkhonghople

Active Member

Thông cảm đi. Nhân viên PR của SS đi dìm hàng đối thủ đấy mà.
Làm quái gì mà thớt nào thấy có nói đến LG cũng nhảy vào post.

Thế hả, tưởng báo chí phản ánh vớ vẩn hóa ra có thật hả? :-j

tuyettinhkhach

Xem 3D chuẩn hoàn toàn mà không có bóng ma thì độ quét màn hình phải là 240Hz. Những HDTV có độ quét thấp hơn vẫn xem 3D bình thường nhưng sẽ có bóng ma ở 1 vài thời điểm, nếu bạn để ý kĩ sẽ thấy.

forever12800

Xem 3D chuẩn hoàn toàn mà không có bóng ma thì độ quét màn hình phải là 240Hz. Những HDTV có độ quét thấp hơn vẫn xem 3D bình thường nhưng sẽ có bóng ma ở 1 vài thời điểm, nếu bạn để ý kĩ sẽ thấy.

Nếu muốn ko có bóng ma ở độ quét màn hình 120Hz thì film 3D phải là chính gốc nữa bác.

tethien

Active Member

Cái này đúng với TV 3D chủ động thôi. Vì TV 3D chủ động phát hỉnh ảnh lần lượt như sau : trái --> đen --> phải -->đem -->trái -->.....
Do đó 4 chu kỳ thì một mắt chỉ nhận được 1 hình. TV tần số 240Hz thì khi phát 3D chỉ còn 60Hz nên thấy không mượt và bóng ma.
TV thụ động thì không bị chia refresh rate nên không bị. Chỉ cần TV 100HZ là đã mượt rồi.

tetsu81vn

Tôi mới rước em LW6500 55 inch về, đang khám phá, xem Full 3d bluray iso tuyệt vời, đẹp hơn cả SBS, đã còn hơn đi xem ngoài rạp, hình sáng rực rỡ, màu sắc đẹp như xem 2d, không hề thấy mất màu, độ sâu và nồi thì khỏi nói , trùm của trùm luôn, xem 3d bluray iso chả thấy hình bị mât hay bị dãy sọc đen gì đó mà mấy bài review hay nói, pó tay mấy bài review, chắc review xạo hoặc tại tôi đang dùng firmware đã hổ trợ full hd MVC 1080p? Nói chung mới mua về đang còn test, sẽ có bài review, mà sao khi test chức năng multimedia của tv và mấy chức năng của các hd player, tôi thấy XBMC tren htpc là trùm nhất không có đối thủ.

chuotnhatcute

mình đã sài con Sony ex720 bị bóng mờ thấy thương luôn nên đã bán rẻ bèo lại cho 1 người bạn thích...Thương Hiệu Sony mà mua lại con 42Lw5700.Từ lúc mua đến giờ (lúc nó mới ra)mình coi 3d và Hd bình thường vẫn thấy đẹp long lanh không có 1 lỗi gì.Cái vụ dí mắt sát vào màn hình thì hiệu ứng 3d giảm nhiều và thấy răng cưa ( cái này thì Sony ok hơn chút).Tuy nhiên khi xem 3d mình có bao giờ ngồi sát màn hình đâu.Ngồi tầm 2met coi là tuyệt vời.
mình kết hợp với đầu Himedia có hổ trợ xem phụ đề 3d.khỏi phải remux vào phim như trước nữa.

quynho64

em cũng mua LG mà ko coi được nè.....chiếu trên SCTV HD mà coi cũng ko được hichic..em xài con LED 42LW4500

hlvuong

Cả nhà cho em hỏi có thể xem phim 3D từ USB với 42lw4500 không?

Thế thì không đúng, mình đang dùng HDMI 1.3, xem phim Avatar 3D side by side bằng Splash PRO EX 1.10 kết nối với TV mà có được đâu. Khi xem trực tiếp bằng TV thì cái nút 3D trên điều khiển chuyển ngon lành sang 3D Frame Sequential, xem rất nét, mỗi tội không có tiếng, còn khi xem từ máy tính như đã nói thì nút 3D nó mờ hết các chế độ còn lại trừ 2D -> 3D Frame Sequential, nếu tiếp tục nhấn thì trên màn hình vẫn là hình SBS nhưng ở chế độ 3D Frame Sequential, tức là TV chỉ nhận được tín hiệu hình ảnh như là phim 2D thôi. Như vậy thì không xem bằng kính được.

:D Cái bác này nói đúng quá, em đang bị như bác màchưa bíet làm dư nào đây. model ti vi em nó là 47LW6500 , máy tính CORE i5 mà em kết nối HDMI cũng không xem được như bác. Làm đi làm lại theo chỉ dẫn của các bác đại ca ma không được, nản quá.

tethien

Active Member

:D Cái bác này nói đúng quá, em đang bị như bác màchưa bíet làm dư nào đây. model ti vi em nó là 47LW6500 , máy tính CORE i5 mà em kết nối HDMI cũng không xem được như bác. Làm đi làm lại theo chỉ dẫn của các bác đại ca ma không được, nản quá.

Kết nối từ PC mà muốn xem 3D thì phải thỏa mãn cả 2 điều:
-Kết nối qua cáp HDMI.
-Độ phân giải màn hình phải là 1280x720 hoặc 1920x1080.

Nếu không là nút 3D mờ đi, không chuyển sang được đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

Vậy thì cứ cắm TV vào máy tính qua cổng HDMI đi, rồi chỉnh độ phân giải của TV lên đúng độ phân giải full HD của TV là 1920 x 1080 là OK.

Như máy của mình độ phân giải của card onboard cao nhất chỉ đến 1280 x 800, nhưng khi cắm vào TV thì vẫn chỉnh độ phân giải lên full HD 1920 x 1080 được. Bằng chứng:

Đây là độ phân giải của màn hình laptop cao nhất là 1280 x 800:

Khi chuyển sang màn hình TV, độ phân giải màn hình cao nhất là 1920 x 1080, nhưng chưa chỉnh lại độ phân giải của màn hình TV...

...nút 3D bị mờ các chế độ 3D SBT, Top&Bottom,... chỉ còn lại chế độ 2D -> 3D:

Khi chỉnh lại độ phân giải của màn hình TV lên đúng 1920 x 1080, mặc dù chẳng cần chơi phim 3D thì các chế độ 3D cũng đã hiển thị đầy đủ:

Tuy nhiên, chắc là do card VGA của mình không hỗ trợ độ phân giải 1920 x 1080 nên khi xem phim 3D bị 2 vệt đen (khoảng 2x2cm = 4cm) ở 2 phía của màn hình TV, khi xem phim 2D vẫn hiển thị hết màn hình.

@@@@@bac xem the nao, em lam theo dung chi dan của bác mà khi chuyển sang xem chế độ 3d (sbs) thi hình ỏ ty vi có 2 ảnh chồng không hết lên nhau đeo kính vào xem như là có 2 ti vi đè lên nhau xem ko được, vãn có 2 hình chồng lên nhau thành ra xem có 2 chuyển động chồng chéo. chưa biết sử lý thế nào (em dùng pc core i5 của dell và ty vi Led 47LG6500) có cách nào ko bác ơi.

@@@@@ các đại ca giúp với.
1-dã làm theo chỉ dãn như trên ma ko xem được 3d
-nối pc với ti vi qua cáp HDMI
- điều chỉnh độ phân giải màn hình lên 1920 x 1080
- xem bằng phần mềm chơi phim 3d
- màn hình ty vi đã lên 2 khung hình (SBS) độ nét cao
Tuy nhiên khi bấm chuyển (từ điều khiển ti vi) để xem 3d ở chế dộ (SBS) thì 2 hình chỉ chồng lên nhau khoảng 2/3 , khi đeo kính vào xem cứ như đang xem 2 ty vi trong suốt chồng lên nhau 2/3 màn hình (đè hình 2/3) không xem được.
có cao thủ nào chỉ dùm em cái. ( chắc em cài đặt có gì chưa đúng, hay ti vi LG476500 em vừ mua gần 40 củ bị lỗi)
Đã tét thử bằng phim AVAta 3d (SBS) và các phim khác đều bị như thế/
:d
-các nút điều khiển đều ở chế độ sáng, nhưn

khi chuỷen sang xem 3d thì bị như vậy.

Bên trên