Bạn thích nhạc vàng ư? Vậy bạn bao nhiêu tuổi zị ?

Bạn thích nhạc vàng ư? Zị bạn nhiêu tuổi zạ?

• Mình thấy mặt trời trước năm 1975

Số phiếu: 26 21.5%
  • Mình thấy bác sĩ, y tá lần đầu tiên vào khoảng 1975 - 1989

Số phiếu: 76 62.8%
  • Mình chào đời sau năm 1989

Số phiếu: 19 15.7%

• Số lượng người bầu chọn
    121

James Vo

Member
Mấy hum nay, thấy forum xôn xao chuyện của PBN quá, nên em mạn phép làm một cái poll nho nhỏ, có thể gọi là ăn theo :D, để xem những khán giả yêu thích thể loại nhạc vàng đa dạng như thế nào nhé. Mong mọi người góp ý vào topic cho vui và xôm tụ.

Em nổ phát đầu tiên: Em - James Vo, sinh năm 1988 - 8x đời cuối ;;) -> khoảng 21, 22 tuổi, không biết còn gọi là xì tin dâu hông nhỉ :-"

Em thì thích nhạc vàng lâu rùi, từ khi mới đẻ, nghe pa má mở hòai, riết cũng ghiền theo, nhưng càng nghe thì thấy càng hay nên cho đến giờ là thích nhạc vàng ở những ca từ và giai điệu chứ hông còn là ở sự "tiêm nhiễm" từ pa má nữa òy :)

gundamf91

Member
Ðề: Bạn thích nhạc vàng ư? Vậy bạn bao nhiêu tuổi zị ?

Hờ!! Nhạc vàng hok phải độ tuổi nào cũng nghe được. Hùi em 14-15 tuổi rất ghét nghe nhạc vàng, vì chán......Nhưng khi có chút va chạm với đời rùi thì lại thấy nhạc vàng nó gần gũi, đánh đúng tâm trạng suy nghĩ của mình. Nhiều khi nghe nhạc vàng lại cảm thấy nhẹ nhỏm, kiếm ra hướng giải quyết vấn đề, hoặc chỉ đơn giản là nhẹ nhàng cởi bỏ gánh nặng mà ko chút ưu phiền vương vấn. Nhạc vàng nó mang môt cái gì đó rất thơ, càng nghe càng thấm, cảm thấy thời gian như ngừng lại, ngưng đọng trong từng câu hát.
Nhạc vàng ko phải là loại nhạc mà bất cứ ca sĩ nào cũng có thể hát. Ý kiến cá nhân của em là những người từng trải, từng sống qua những cái gì gọi là đau khổ, hạnh phúc thì mới có thể thả hồn vào những ca khúc nhạc vàng, và tất nhiên cùng 1 bài nhạc, mỗi ca sĩ sẽ cho người nghe những cảm nhận khác nhau, những trạng thái khác nhau. Xin hết :D

namacthu

Mình nghĩ sở thích của mọi người nó gắn liền với thời gian, quan trọng hơn là từ thủa nhỏ, mình cũng nghe nhạc vàng từ khi còn bé, nghe thì đủ thể loại cả, từ á, âu, việt, nhưng những lúc ko vui chỉ có a nhạc vàng là làm mình lấy lại dc cân bằng, mình thấy mỗi ng thích mỗi ca sĩ.
Các chú già già 1 chút thích Duy Khánh, Tuấn Vũ, Chế Linh, Lan Hương, Thanh Tuyền .v.v.
Còn bây h các bạn trẻ như mình thì có xu hướng nghe Trường Vũ, Quang Lê...
Với mình Tuấn Vũ is number one!!! Vì nghe liên khúc của bác này quen roài :))
ah mình 2010-1986 :-?

ck77

Member

thật sự nhạc vàng dể đi vào lòng người hơn, nghe qua vài lần là có thể thuộc bài đó luôn...............

muitendenvn

LeechPro

Nhạc vang hở, em cũng thích.
20 tuổi !

phongdiep

Mình 21,mẹ mình bảo nghe nó lả lướt. MÌnh rất thích từ lả lướt \m/

vietrung

Active Member

mình thì ko thích nhạc vàng cho lắm (dù là 7x đời cuối) nhưng nghe vẫn thấy hay hay!!!

nino

Member

nhạc vàng nghe có lúc khoái, có lúc nghe chán bỏ xừ... nói chung tùy thuộc vào lúc nghe thôi

ngoibet

Member

Quả là không sai khi bạn lập cái topic quyên góp tiền cho TN :))
Chắc chả cần đâu bác Thắng, mà em còn nghi ngờ cái vụ họ tung tin là Closed vào 2010. Em có ông anh đi Pháp về bảo, họ có mỗi cái văn phòng bé tẹo trên một TTTM, còn đâu cơ sở vật chất chủ yếu là đi thuê. Vậy mà khi họ biểu diễn cho đồng bào mình bên đó giá vé cũng trơi ơi lắm đó!
@Bác chủ: Em sinh ra từ thời đất nước còn khói lửa, nên thích nhạc Vàng là...bình thường, nhưng nghe mấy bài có mùi ...chính trị thì cũng không thích lắm!

trojan

8x đời giữa cũng thik nhạc vàng, còn nhạc bây h điên điên khìn khìn nge hok có zô đầu đc:(:)((

cobra4eye

Active Member

thể loại nhạc nào cũng có bài hay, bài dở. tùy theo tâm trạng và địa điểm mà nghe thôi.

Jackson

Active Member

Em biết nhạc vàng khi bắt đầu đứng trong hàng ngũ đội viên đội thiếu niên Tiền Phong HCM đến bây giờ khi đã đứng trong hàng ngũ của Đảng tình yêu chưa bao giờ giảm sút...

billtruc

Member

theo e, nhạc vàng, còn gọi là nhạc sến, hầu hết là điệu Bolero, dễ hát, dễ thuộc, mà tác giả hồi xưa...lấy hết ý hay bỏ vào...cho nên bây giờ..tìm 1 bài ra hồn coi bộ khó... :))

cũng quanh quẩn về tình yêu, tình cảm gia đình... vừa nghe nhạc vừa lân lân hình dung ra cả câu chuyện...

Trên chuyến xe lam đông người chiều nao
Xui mình không quen mà ngồi bên nhau
Trời mang nhiều trớ trêu chi
Người chưa hề biết quen gì
Sao ngồi gần như tình nhân si
Em xuống xe lam đi vào hẻm sâu
Anh vội theo chân ngỏ hồn xôn xao
Làm quen chuyện vẫn dăm câu
Niềm vui mộng ước ban đầu
Trong đã rồi mặt ngoài còn e...

quanghaiphong

Well-Known Member

Nhạc vàng là dòng nhạc Việt Nam ra đời từ thập niên 1960 với những giai điệu nhẹ nhàng (boléro, rumba, ballade ...) và ca từ vừa bình dân, dung dị lại vừa đậm chất thơ. Trước năm 1975, dòng nhạc này chủ yếu phổ biến trong miền Nam. Sau đó, mặc dù bị cấm trên các phương tiện truyền thông, nhạc vàng vẫn được nhiều người ưa thích cả trong Nam lẫn ngoài Bắc. Đối với người Việt ở hải ngoại thì nhạc vàng trở thành một dòng nhạc chủ đạo trong thị hiếu người nghe nhạc.

Các nhạc sĩ nổi tiếng của khuynh hướng nhạc vàng có Hoàng Thi Thơ, Anh Bằng, Duy Khánh, Trần Thiện Thanh, Vinh Sử, Châu Kỳ, v.v.; và các ca sĩ là Thanh Tuyền, Chế Linh, Duy Khánh, Tuấn Vũ, Hương Lan, Giao Linh v.v.
-vn giờ có thêm một thể lạoi nữa đang làm thị trường yêu nhạc vàng náo loạn đó là Sến vàng do chị Đàm nghĩ ra

danvt

Well-Known Member

phải trải qua nhiều sự việc trên đời thì nghe nhạc vàng mới cảm nhận hết được, vả lại nhạc trẻ bây giờ nhố nhăng quá, có muốn cũng chẳng nghe nổi.

Hi, em giống y chang bác chủ topic, em cũng 1988, ở nhà ba mẹ em bán cafe, được hơn 15năm rồi, thời ấy còn mở nhạc bằng băng cassette, mở toàn nhạc vàng, nên giờ nhạc nó thấm vào người, đúng là nhạc nó cũng là gia truyền thật, nên h em toàn nghe nhạc vàng: nào là Khánh Ly, Lệ Thu, Tuấn Ngọc, Thái Thanh etc. Mà giới trẻ bây giờ cũng có nhiều người cá tính, quán cafe nhà em còn có 1 cô sinh viên, lâu lâu ghé quán, làm ly rượu thuốc, ngồi nghe Trịnh Công Sơn, hix, phong cách đến thế. haha, em thì chỉ ly cafe với ly trà nóng ngồi thưởng thức anh Lê Hiếu. Đúng là thấy đời quá đã. Không biết có bác nào cùng ý thích, em mời ly cafe chơi,hihi, em ở Đà Nẵng

hotsummer

em 9x (x=3) cũng rất thích nhạc vàng. thích vì bố em nghe nhiều quá, đâm ra cũng thích. :X:X

Bên trên