Biến Samsung LA40B530 thành LA40B550 chơi nhạc, xem ảnh qua cổng USB

digikni

Well-Known Member
Ðề: Biến Samsung LA40B530 thành LA40B550 chơi nhạc, xem ảnh qua cổng USB

Thank các bác nhiều...
Em đã thực hiện thành công. Vợ em lác cả mắt.
Lỗi của em là do cái USB củ chuối. Đổi USB khác là ổn luôn. Nghe nhạc MP3 và file ảnh phầm phập.
Đúng là không những kiếm được mấy triệu bạc vì chênh lệch giữa B530 và B550 mà còn cảm thấy mình giỏi hơn trong mắt mọi người trong nhà.. hê..hê...
Cảm ơn bác vietace cũng như anh em trong diễn đàn rất nhiều...

hic hic, em làm xong vợ em chỉ nói: "anh chỉ được cái đọc trên mạng chứ gì, khi nào anh tự nghĩ ra thì mới giỏi". T_T

vietace

Member

hic hic, em làm xong vợ em chỉ nói: "anh chỉ được cái đọc trên mạng chứ gì, khi nào anh tự nghĩ ra thì mới giỏi". T_T

Hihi bà xã khó tính quá, nhà khoa học lỗi lạc nhất cũng phải học và đọc rất nhiều tài liệu do người khác viết rồi mới phát minh ra cái mới được chứ.

leminhhai

Member

Các bác cho em hỏi: phải cắm usb trước khi thực hiện các thao tác cài đặt chứ. Hay cài đặt xong rồi cắm cũng được.

chimenfr

Member

em thik cái vụ MKV hơn, vì mp3 đã có cái đầu PS3 rùi. Nhưng mà nó có đọc NTFS hông hay chĩ nhận FAT thôi

Có bác nào thử test cái vụ coi mkv avi trên SS B530 chưa ạ ? E mà làm hư cái màn hình thì gấu nó xé xác e

Chỉnh sửa lần cuối:

Con 37B530 của em làm như thế này:
1. Cắm USB vào TV
2. Ấn lần lượt các phím: Info -> Menu ->Mute-> Power [vì nhấn POWER -> INFO -> MENU -> MUTE -> POWER mãi mà không vào được menu]
3. Làm theo hướng dẫn của Cụ chủ thớt
Kết quả: rất OK .
Cảm ơn các Cụ trên diễn đàn. Quả là rất hay. Nhà cháu tự hào về cháu quá cơ.

leminhhai

Member

he he . Em làm 1 phát được luôn. Kiếm được khoảng 1t5 thế mà con vợ em nó trơ như đá chả khen lấy 1 câu. Bực cái cửa mình. Cảm ơn các bác đã chia sẽ

Chỉnh sửa lần cuối:

he he . Em làm 1 phát được luôn. Kiếm được khoảng 1t5 thế mà con vợ em nó trơ như đá chả khen lấy 1 câu. Bực cái cửa mình. Cảm ơn các bác đã chia sẽ

"Bà lão" nhà Cụ khắt khe nhể. Nhà cháu khen cháu quá, giờ cháu vẫn thấy sướng tê lên đây [có biết đâu cháu đi học mót thôi...hờ hờ]

vietace

Member

Xin phép bác vietace trước. Đã đăng bài của bác trên Forum mysamsung

http://forum.mysamsung.vn/showthread.php?p=270219#post270219

Mục đích chỉ tuyên truyền và giúp những người ở hoàn cảnh như mình thôi.
Xin phép...

Hihi thanks, chỉ sợ ông Samsung Vina xóa bài này hoặc về sau không cho mua sản phẩm SS nữa. Mình đã cập nhật ở trang 1 một số thông tin mới về thông số kỹ thuật của B530 để hỗ trợ anh em trong quá trình làm em B530 chạy mkv.

mypoct1177

E cám ơn bác Vietace quá! E làm 1 lần ăn ngay đã biến con SS 37B530 nhà e thành 37B550 rồi. E tâm đắc vụ biến nó thành B650 để xem mkv quá mà chưa dám thử bác ạ! E mạo muội thay mặt a e xin bác hường dẫn cụ thể từng bước kèm theo hình ảnh để a e tiện thao tác biến hoá B530 có thể xem đc mkv.
E đa tạ bác!

chimenfr

Member

Hihi thanks, chỉ sợ ông Samsung Vina xóa bài này hoặc về sau không cho mua sản phẩm SS nữa. Mình đã cập nhật ở trang 1 một số thông tin mới về thông số kỹ thuật của B530 để hỗ trợ anh em trong quá trình làm em B530 chạy mkv.

Bác vietace cho em hỏi bác làm e B530 VN chạy mkv được chưa ạ? Em vẫn đang mù mờ lắm.

Hay quá.Em mới mua con 37B530 cũng đã xài được USB rồi.Thank bác Vietace.Chỉ cần đổi thông số enable USB là được,mấy thứ khác không đổi.Em xin sửa đôi chút cách vào Service Menu là Power-Info-Menu-Mute-Powe.Thiếu ấn Mute kg vào được.
Các bác định mua SS LCD seri5 fullHD thì mua ngay seri B530 nhé,dù sao cũng đỡ được cả triệu so với seri B550.

Cụ ơi! Cụ có gõ thừa chữ: Power [chữ đầu tiên]... không ạ!

mypoct1177

E cám ơn bác Vietace quá! E làm 1 lần ăn ngay đã biến con SS 37B530 nhà e thành 37B550 rồi. E tâm đắc vụ biến nó thành B650 để xem mkv quá mà chưa dám thử bác ạ! E mạo muội thay mặt a e xin bác hường dẫn cụ thể từng bước kèm theo hình ảnh để a e tiện thao tác biến hoá B530 có thể xem đc mkv.
E đa tạ bác!
Sửa/Xóa nội dung

chimenfr

Member

E đa tạ bác!
Sửa/Xóa nội dung

hướng dẫn đã rất chi tiết mà bác. Quan trọng là ngay cả bác chủ thớt còn chưa test thử. Gà mờ như mình làm sao dám

vietace

Member

E đa tạ bác!
Sửa/Xóa nội dung

Bạn hay mọi người trên diễn đàn có biết chỗ nào bán cáp Ex-link không? hay nhờ ai có người quen làm kỹ thuật ở Samsung hay LG mua nhờ cáp Ex-link hihi? thấy anh em có vẻ quan tâm nhiều đến chạy mkv trực tiếp trên B530 nên mình đang định liều làm thí nghiệm xem sao. Đã xem thông số kỹ thuật trên tài liệu đào tạo kỹ thuật viên của Samsung thì thấy B530 và B550 đều dùng chung nền (platform) MSTAR Saturn4, có rủi ro ở đây là có vẻ B550 dùng một version khác của Saturn4 vì trong tài liệu kỹ thuật B530 chỉ được xếp cùng nhóm với B450, B350 mà không thấy B550. B530 Âu Á nói chung dùng nền MSTAR Saturn4 (version 371-BGA). Ngoài ra tất cả các tài liệu mình thu thập được đều dành cho dòng B530 Âu Mỹ và Á nói chung. So bo của B530 châu Á với các cổng mặt sau của B530 mình đang dùng cũng thấy hơi khác, bị bỏ mất cổng optical out. Màn của mình B530 mới nên chưa dám tháo vỏ ra xem vì sợ mất bảo hành :). Bây giờ chỉ cần kiếm dây Ex-link để thử và báo kết quả cho anh em (kể cả trường hợp xấu nhất bị brick máy và bị bà xã làm thịt):)). Nếu không kiếm được dây Ex-link thì mình cần anh em hỗ trợ một số dây và đầu nối sau để làm dây Ex-link:

1. Đầu nối Serial rs232 female (đầu âm) kèm cáp dài khoảng 10m thì tốt (vì màn B530 mình không để gần máy tính) nếu ít hơn cũng không sao
  2. Đầu cắm giắc stereo 3,5 ly có dây đi kèm
  3. Dây điện thoại (có 4 sợi bên trong)

2 cái dưới mình có thể tìm ở nhà xem còn không nhưng cái đầu âm rs232 không có. Kiếm được dây Ex-link thì hay nhất đỡ mất thời gian làm dây.

mypoct1177

Bạn hay mọi người trên diễn đàn có biết chỗ nào bán cáp Ex-link không? hay nhờ ai có người quen làm kỹ thuật ở Samsung hay LG mua nhờ cáp Ex-link hihi? thấy anh em có vẻ quan tâm nhiều đến chạy mkv trực tiếp trên B530 nên mình đang định liều làm thí nghiệm xem sao. Đã xem thông số kỹ thuật trên tài liệu đào tạo kỹ thuật viên của Samsung thì thấy B530 và B550 đều dùng chung nền (platform) MSTAR Saturn4, có rủi ro ở đây là có vẻ B550 dùng một version khác của Saturn4 vì trong tài liệu kỹ thuật B530 chỉ được xếp cùng nhóm với B450, B350 mà không thấy B550. B530 Âu Á nói chung dùng nền MSTAR Saturn4 (version 371-BGA). Ngoài ra tất cả các tài liệu mình thu thập được đều dành cho dòng B530 Âu Mỹ và Á nói chung. So bo của B530 châu Á với các cổng mặt sau của B530 mình đang dùng cũng thấy hơi khác, bị bỏ mất cổng optical out. Màn của mình B530 mới nên chưa dám tháo vỏ ra xem vì sợ mất bảo hành :). Bây giờ chỉ cần kiếm dây Ex-link để thử và báo kết quả cho anh em (kể cả trường hợp xấu nhất bị brick máy và bị bà xã làm thịt):)). Nếu không kiếm được dây Ex-link thì mình cần anh em hỗ trợ một số dây và đầu nối sau để làm dây Ex-link:

1. Đầu nối Serial rs232 female (đầu âm) kèm cáp dài khoảng 10m thì tốt (vì màn B530 mình không để gần máy tính) nếu ít hơn cũng không sao

2 cái dưới mình có thể tìm ở nhà xem còn không nhưng cái đầu âm rs232 không có. Kiếm được dây Ex-link thì hay nhất đỡ mất thời gian làm dây.

E cám ơn bác Vietace đã hồi âm!
Cả ngày hôm nay e cũng đã đi tìm khắp nơi mà họ đều trả lời là không biết loại jack đó là jack gì bác ạ. Vậy nên e nghĩ chỉ còn mỗi cách là a e mình DIY lấy 1 sợi thôi. Bác thao tác rồi thông báo kết quả cho a e trên 4rum làm theo nhé!

chimenfr

Member

Bác nhiệt tình với ae quá. Hnay hoặc mai em sẽ đi lùng phụ. Có thì em báo ngay. Theo như coi trên mạng thì hình như cable này hay xài cho mấy cái camera quan sát ( serial camera). Chắc chạy vô mấy tiệm bán camera và chống trộm hỏi thử

Chỉnh sửa lần cuối:

laodatma

Member

Bác nhiệt tình với ae quá. Hnay hoặc mai em sẽ đi lùng phụ. Có thì em báo ngay. Theo như coi trên mạng thì hình như cable này hay xài cho mấy cái camera quan sát ( serial camera). Chắc chạy vô mấy tiệm bán camera và chống trộm hỏi thử

Mấy cái đầu rs232 này nếu bác ở HN thì ra phố thịnh yên, ở SG thì ra chợ nhật tảo có đầy. Cổng serial nó có 2 loại DB9 (9 chân) và DB25 (25 chân), thường cổng serial trên mất cái đồ âm thanh hình ảnh (thường để up fw) là 9 chân (DB9). Bác ra chợ hỏi DB9 or DB25 người ta sẽ bán cho bác ngay (thông thường sẽ là bộ 1 cái - female & 1 đực - male).:)):)):))

tuyetac

tivi em SS530 làm đc rồi, thx bác chủ thớt

Bên trên