Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

justbenice

Moderator
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Chỉ cài đúng bản win đi kèm nas thì nó mới hiển thị thông tin trên LCD thôi bác ạ.

Tiện phát cho hỏi bác chủ đã thử cấu hình raid trên windows server chưa ?

Mình kô bao giờ chơi raid . hihi . vì lý do kinh tế :p
Hồi xưa có build soft raid 1 lần , raid 0 , thấy cũng ok. nhưng mà hiên giờ thì kô muốn dùng raid nữa.

S379

Uploader
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Chỉ cài đúng bản win đi kèm nas thì nó mới hiển thị thông tin trên LCD thôi bác ạ.

Tiện phát cho hỏi bác chủ đã thử cấu hình raid trên windows server chưa ?

Mình cũng có nas buffalo TS-QVHL cài windows 7 vẫn hiện thị lcd được bạn, mà phần điều khiển bên trong vẫn là tiếng nhật giống bản win đi theo nas lên muốn hỏi có bản nào tiếng anh không mà. Bạn có share cho mình với . Thanks bạn.

justbenice

Moderator

tui cài win server 2012 chẳng thấy nó hiện gì , chỉ hiện mỗi dòng : boot from HDD . bấm thì kêu tít tít , các nút đều kêu tít tít mà kô phản ứng gì ngoại trừ nút power

VThanhgtvt

Well-Known Member

Đang tính làm em LS-CHLv2 về vọc thử, có nên kô các b nhỉ?

S379

Uploader

tui cài win server 2012 chẳng thấy nó hiện gì , chỉ hiện mỗi dòng : boot from HDD . bấm thì kêu tít tít , các nút đều kêu tít tít mà kô phản ứng gì ngoại trừ nút power

Hiện thông tin đầy đủ, điều khiền được fan của nas, ngày, giờ, ip mạng, thông tin hdd mà bạn. nút power không nhấp nháy nữa.

Bác ơi , mình copy tới 2TB đấy . Và toàn file bluray cả, mỗi file 20-30GB đấy. Hơn 2 tiếng rồi mà speed vẫn trên 100MB/s tới 111MB/s đây nè :
speed1_zpsf3efc04c.jpg~original

Vậy tôi cũng phải học thêm kinh nghiệm của bạn rồi.
Hiện bạn đang copy 1 ổ là WD Raptor 1000krpm còn ổ kia là SG 7200rpm?
Nếu có thể thì bạn cho tôi cái screenshot lúc đang copy 50% nghen.
Cám ơn bạn nhiều.

ongtrumkon89

Well-Known Member

Mình cũng có nas buffalo TS-QVHL cài windows 7 vẫn hiện thị lcd được bạn, mà phần điều khiển bên trong vẫn là tiếng nhật giống bản win đi theo nas lên muốn hỏi có bản nào tiếng anh không mà. Bạn có share cho mình với . Thanks bạn.

bác chuyển ngôn ngữ sang Eng được đó. Giống như chuyển trong windows thôi. Vào control panel . . .

S379

Uploader

bác chuyển ngôn ngữ sang Eng được đó. Giống như chuyển trong windows thôi. Vào control panel . . .

Không chuyển được bạn . Bản win theo nas là tiếng nhật khi cài xong chuyển sang eng thì phần điểu khiển vẫn là tiếng nhật.

justbenice

Moderator

Vậy tôi cũng phải học thêm kinh nghiệm của bạn rồi.
Hiện bạn đang copy 1 ổ là WD Raptor 1000krpm còn ổ kia là SG 7200rpm?
Nếu có thể thì bạn cho tôi cái screenshot lúc đang copy 50% nghen.
Cám ơn bạn nhiều.

Đây bác, gần 50% vẫn trên 100MB/s , đã hơn 3 tiếng rồi đấy bác. Bác lưu ý là tui đang copy từ ổ WD 3TB Green của máy A sang ổ Seagate 3TB của máy B có khoảng cách là 15M thông qua dây LAN switch Netgear gigabit nhé . Và tổng dung lượgn copy là 2TB , bao gồm toàn file bluray remux từ 20G đến gần 30G 1 file .
Nếu hệ thống "file server" với raid ji đó của bác bị chậm thì bác cũng lên coi lại setting network card , mở hết max Jumbo Frame lên bác nhé. Ngoài ra còn router và hệ thống dây mạng của bác nữa.
speed3_zps92568faa.jpg~original

Bổ sung cho bác xem hình ethernet status của 2 máy nữa . Toàn luôn max speed card mạng cả trong hơn 3 tiếng đồng hồ bác ạ.
ethenet1_zps9fa3d7cf.jpg~original

ethenet2_zpsfa311985.jpg~original

ongtrumkon89

Well-Known Member

Đây bác, gần 50% vẫn trên 100MB/s , đã hơn 3 tiếng rồi đấy bác. Bác lưu ý là tui đang copy từ ổ WD 3TB Green của máy A sang ổ Seagate 3TB nhé của máy B có khoảng cách là 15M thông qua dây LAN switch netgear gigabit. Và tổng dung lượgn copy là 2TB , bao gồm toàn file bluray remux từ 20G đến gần 30G 1 file .
Nếu hệ thống "file server" với raid ji đó của bác bị chậm thì bác cũng lên coi lại setting network card , mở hết max Jumbo Frame lên bác nhé. Ngoài ra còn router và hệ thống dây mạng của bác nữa.
speed3_zps92568faa.jpg~original

nhà em copy thử 2 ổ seagate sang cho nhau qua Lan tốc độ nhỉnh hơn cái này 1 chút, mà công nhận windows server copy quá ảo so với quy định vì đã đc tối ưu nhiều !

Raid ở máy tôi ko chạy mặc định, trừ phi người dùng chạy nó. Raid của tôi nó được thiết kế chạy như thế để ko hao tài nguyên mà.
Chắc máy tôi có gì sai ở đây vì tôi cũng copy giống bạn, nhưng chưa bao giờ vượt quá 100.
Tôi cũng đã thay các loại switch, qua và ko qua giga router, set jumbo frame, thay luôn dây network. Và tôi luôn kiểm tra lúc nó ở 50% là mức trung bình. Chỉ khác một chút ở đây là ổ của tôi toàn là 5400 và 5900rpm. Bởi vậy tôi mới thắc mắc, bạn đừng hiểu lầm.

justbenice

Moderator

Chắc máy tôi có gì sai ở đây vì tôi cũng copy giống bạn, nhưng chưa bao giờ vượt quá 100.
Tôi cũng đã thay các loại switch, qua và ko qua giga router, set jumbo frame, thay luôn dây network. Và tôi luôn kiểm tra lúc nó ở 50% là mức trung bình. Chỉ khác một chút ở đây là ổ của tôi toàn là 5400 và 5900rpm. Bởi vậy tôi mới thắc mắc, bạn đừng hiểu lầm.

Ổ WD 3TB green cũng 5400 tới 5900rpm thôi bác. Bác coi lại cách bấm dây thử xem. Mình thì bấm chuẩn B hết , dây CAT6 . Lúc trước có lần bấm nhầm chuẩn thì speed chập chờn lắm.

justbenice

Moderator

Vấn đề Router cũng rất quan trọng . mình thử đủ loại từ Buffalo tới Dlink tinh v.v. nhưng chưa có router nào đạt như Netgear. Hiện giờ mình đang dùng cái NETGEAR 16 Port Gigabit Unmanged Plus Business-Class Desktop Switch - Lifetime Warranty (GS116E-100NAS)

dungsin_lqd

Well-Known Member

--4tr em ráp đươc 1 Pc bảo đảm ăn đức con Atỏm của bác.......................

phithien

Well-Known Member

hix, ko cần tới 4 triệu. chắc 2 triệu cũng ráp được. Nhưng nó hao điện, cồng kềnh, chạy 24/24 trả tiền điện hơi mệt. Bởi vậy NAS vẫn bán tốt dù giá có cao hơn tự buid

thanhyk

Well-Known Member

Và nó cũng ngủm trước nas atom này. Lý do 1 thằng là linh kiện lắp ráp cho home computer, 1 thằng là hàng đồng bộ linh kiện dùng làm nas...he...he.

salenguyenduong

Pa Ke Xì Cúc

Re: Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Thật ra thì em thấy con số 101MB này cũng thường thôi bác ạ. Nhìn tấm hình là thấy ảo kinh người rồi. Thằng Win này nó phỉnh mình bằng cách lấy con số đỉnh (max) là 101MB thôi, còn những lúc răng cưa nó tụt cẫng xuống thì chả thấy nó dám nói đến.
Mà cũng chỉ là cao một tí trong khoảng 20 - 30% đầu thôi, nhìn hình kỹ thì thấy răng cưa ngày càng thưa dần và đang có khuynh hướng tụt xuống. Em dự là khi tới 90% thì max cũng chỉ ở mức 80MB.

DanielTran

Well-Known Member

Giải pháp này hay quá, trước giờ Daniel cũng thích NAS, nhưng biết ra nó chơi Linux là dội luôn; giờ nếu nó có thể chơi Windows thì quá thuận lợi. Cảm ơn bác nhiều!

Bên trên