Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

justbenice

Moderator
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

--4tr em ráp đươc 1 Pc bảo đảm ăn đức con Atỏm của bác.......................

đề nghị của mình với ku em lúc đầu cũng là thế. để ráp cho 1 cái ngon ngon rẻ hơn được cả triệu. Tuy nhiên em mình kô thích máy tính , thích cục buffalo vì nó nhỏ gọn và đẹp. Còn muốn nhỏ gọn đẹp thế thì đi mua 1 cái case itx lian li hoặc có thương hiệu thì giá cũng mất 1.5tr đến 2tr rồi. Chưa kể còn 4 cái bay hotswap nữa. Nên thôi chiều ý cho cậu em mình vậy.
Tuy nhiên với giá 3tr890k mình mua thì chấp nhận được. chứ nhiều bác bán cái buffalo atom này với giá 5-5.5tr là đắt quá đáng. Giá đó mua được 1 combo atom+main ngon luôn và còn dư tiền mua được 1 cái hdd 3TB.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Thật ra thì em thấy con số 101MB này cũng thường thôi bác ạ. Nhìn tấm hình là thấy ảo kinh người rồi. Thằng Win này nó phỉnh mình bằng cách lấy con số đỉnh (max) là 101MB thôi, còn những lúc răng cưa nó tụt cẫng xuống thì chả thấy nó dám nói đến.
Mà cũng chỉ là cao một tí trong khoảng 20 - 30% đầu thôi, nhìn hình kỹ thì thấy răng cưa ngày càng thưa dần và đang có khuynh hướng tụt xuống. Em dự là khi tới 90% thì max cũng chỉ ở mức 80MB.

Truóc khi đi ngủ thì copy được hơn 1TB là khoảng 60% rồi nhưng speed vẫn trên 100MB/s . Còn hình răng cưa sụt lên sụt xuống là do trong khoảng thờin gian đó con mình trên lầu coi phim , đầu HD truy cập vào filserver để đọc film nên sụt lên sụt xuống. Cả nhà dùng chung 1 cái file server nên nó phải giảm speed copy khi phục vụ những tác vụ khác thôi.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Và nó cũng ngủm trước nas atom này. Lý do 1 thằng là linh kiện lắp ráp cho home computer, 1 thằng là hàng đồng bộ linh kiện dùng làm nas...he...he.

Đồ điện tử hên xui may rủi thôi bác,,,,chưa chắc đồ lắp ráp ngủm trước những máy đồng bộ nhe bác.....tuy có cồng kền nhưng nas setup xong quăng vào 1 góc thì quan tâm gì???? vấn đề hao điện, tỏa nhiệt chắc ũng không nhiều....nhiều bác cư` lăn tăn hoài....

vantai48

đề nghị của mình với ku em lúc đầu cũng là thế. để ráp cho 1 cái ngon ngon rẻ hơn được cả triệu. Tuy nhiên em mình kô thích máy tính , thích cục buffalo vì nó nhỏ gọn và đẹp. Còn muốn nhỏ gọn đẹp thế thì đi mua 1 cái case itx lian li hoặc có thương hiệu thì giá cũng mất 1.5tr đến 2tr rồi. Chưa kể còn 4 cái bay hotswap nữa. Nên thôi chiều ý cho cậu em mình vậy.
Tuy nhiên với giá 3tr890k mình mua thì chấp nhận được. chứ nhiều bác bán cái buffalo atom này với giá 5-5.5tr là đắt quá đáng. Giá đó mua được 1 combo atom+main ngon luôn và còn dư tiền mua được 1 cái hdd 3TB.

4 củ khoai là bác mua với giá bảo hành 1 tháng thì cũng phải thôi. tuy nhiên rủi ro cao ,hàng điện tử thì chả nói trc đc điều gì .
trước em cũng làm con nas y chang bác về để chứa dữ liệu ảnh ọt cho khách mua bên bro ở hàng chuối giá hơn 5 củ khoai nhưng đc cái bảo hành 1 năm. Tu nhien đùng cái một ngày đẹp trời sau 6 tháng trinh chiến e nó ngất vga + k boot được => mang lên đó đc đổi luôn cho em trong hộp sướng quá mua thêm bảo hành hẳn 3 năm xài cho an tâm.

justbenice

Moderator

4 củ khoai là bác mua với giá bảo hành 1 tháng thì cũng phải thôi. tuy nhiên rủi ro cao ,hàng điện tử thì chả nói trc đc điều gì .
trước em cũng làm con nas y chang bác về để chứa dữ liệu ảnh ọt cho khách mua bên bro ở hàng chuối giá hơn 5 củ khoai nhưng đc cái bảo hành 1 năm. Tu nhien đùng cái một ngày đẹp trời sau 6 tháng trinh chiến e nó ngất vga + k boot được => mang lên đó đc đổi luôn cho em trong hộp sướng quá mua thêm bảo hành hẳn 3 năm xài cho an tâm.
tại khách hàng kém hiểu biết thôi. Tôi mua đồ vi tính test burn cpu-ram bằng soft đàng hoàng kỹ càng nên đồ tôi dùng chưa bao giờ hỏng hóc bất kì cái gì. Hết hạn bảo hành mà nó có lăn ra thì con chip atom hoặc cái main itx hoặc cây ram tôi có thể xử lý đc với giá rất rẻ. Tất cả phần cứng tui buil file server này http://www.hdvietnam.com/diendan/62...oi-thieu-htpc-file-server-moi.html?highlight= đa số đều xách tay hoặc mua trôi nổi chả có miếng bảo hành tẹo nào mà bật 24/24 mấy năm trời chưa hư gì đâu bạn ạ.
Còn nói về giá cái TS-QVHL thì đúng là nếu 5tr mà dùng làm file server thì thôi té gấp. Ra ngoài mua hẳn 1 combo atom về làm file server, rẻ hơn nhiều mà bảo hành cũng toàn 1-2 năm cả.
Nói thật, chỉ có khách "hâm" mới mua thêm bảo hành 3 năm. Vì cơ bản một khi đã chọn 1 hãng tên tuổi thì hãy tin vào tên tuổi họ chứ đừng bỏ tiền ngu cho cửa hàng bán vào cái vụ mua thêm bảo hành.

diemle

Member

Cho hỏi bác chủ cài win server 2012 là bản standard hay bản storage? Bác down về cài thì Key bản quyền là dùng thử trial version hay sao bác?

justbenice

Moderator

Cho hỏi bác chủ cài win server 2012 là bản standard hay bản storage? Bác down về cài thì Key bản quyền là dùng thử trial version hay sao bác?

key ... dạo . hêhe. Bác vào bên vn - zo om . xin key rồi họ active by phone cho . Là có bản quyền hoàn chỉnh xài. lại ko phải chạy chương trình active này kia dính virus. Mình dùng bản standard.

lamtbdbk

Banned

Con này lại chuẩn bị tăng giá đấy.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Nhìn con này quen quen :D

Thằng em tôi nó mua của bác chứ ai. Nó bảo bác chủ chắc như gạch, năn nỉ toét miệng mới giảm cho 10 nghìn . :v
Giờ nhìn lại mới nhớ, nếu kô lầm thì năm ngoái tôi mua của bác 6 hay 8 cái HDD 3TB WD Green gửi ra TP HCM.

meomatto

Active Member

Chất quá rồi! Hôm nào cho em cắp..Ví theo học bác cái vụ này với nhé! Tại em ngu về khoản File Server này lắm. :D

thanhyk

Well-Known Member

Bác Justbenice cho mình hỏi, với nas trên nó không có cổng xuất audio nghĩa là main không tích hợp driver audio, như vậy mình đâu thể dùng những Dac usb dùng cổng usb nas để xuất âm thanh đúng không. Do muốn nó làm thêm nhiệm vụ server múic play lossless bằng cách gắn Dac usb mà không biết được không. Thanks
Bác có thể hướng dẫn các chia xẻ và phần mềm điều khiển cùng mạng và khác mạng (có dây và wifi) cho nas cài win server này ko. Mình có share ổ cứng mà mấy bữa nay không biết có lỗi card network hay gì không mà oppo, Q5II không nhìn thấy nas. Mình không biết dùng ftp, UPnp,v.v...ntn.

hanoixx1

Member

Em cũng mới sắm 1 chú này, winserver do bác bán hàng cài giúp:-??
Các bác cho em xin ít kinh nghiệm chia sẻ dữ liệu qua Upnp và Samba với. Loay hoay mãi mà Dune và SM6 vẫn chưa nhìn thấy thư mục chia sẻ trên NAS. Em cần cả Upnp vì SM6 chỉ đọc được các file lossless qua giao thức này. Cám ơn các bác

justbenice

Moderator

Bác Justbenice cho mình hỏi, với nas trên nó không có cổng xuất audio nghĩa là main không tích hợp driver audio, như vậy mình đâu thể dùng những Dac usb dùng cổng usb nas để xuất âm thanh đúng không. Do muốn nó làm thêm nhiệm vụ server múic play lossless bằng cách gắn Dac usb mà không biết được không. Thanks
Bác có thể hướng dẫn các chia xẻ và phần mềm điều khiển cùng mạng và khác mạng (có dây và wifi) cho nas cài win server này ko. Mình có share ổ cứng mà mấy bữa nay không biết có lỗi card network hay gì không mà oppo, Q5II không nhìn thấy nas. Mình không biết dùng ftp, UPnp,v.v...ntn.
Cục này kô có sound onboard nên sẽ kô có âm thanh, tuy nhiên bác có thể gắn usb sound card rời làm DAC gì đó theo ý thích của bác. Nhưng mình khuyên là kô nên vì con CPU khá yếu, khi copy nó đã load cpu tới gần 10% thì thêm tác vụ khác sẽ kô đảm bảo chất lượgn âm thanh. Con này chỉ để copy và đọc file thôi là hay nhất.
Mình kô có cài phần mềm chia sẻ hay điều khiển nào hểt vì con này sau khi bật chia sẻ file lên thì vất vào gầm giường sờ đến nó làm gì nữa. Chỉ có remote desktop để lâu lâu có gì thì login vào để kiểm tra thôi.
Bác đầu tiên phải vào network connection của con nas này fix cho nó 1 ip cố định ví dụ như 192.168.1.111 , để khi cần có thể ping kiểm tra được nó hoặc vào nó 1 cách dễ dàng.
Con này cài win server 2012 thì chỉ cần setup Share các ổ HDD là oppo tự nhận hết , rất đơn giản.
Dune thì cần thêm nfs nếu muốn nhanh . kô có cũng như oppo, nó vẫn tìm đc nas thôi.
Q5II là cái gì thì mình kô rành .

justbenice

Moderator

Em cũng mới sắm 1 chú này, winserver do bác bán hàng cài giúp:-??
Các bác cho em xin ít kinh nghiệm chia sẻ dữ liệu qua Upnp và Samba với. Loay hoay mãi mà Dune và SM6 vẫn chưa nhìn thấy thư mục chia sẻ trên NAS. Em cần cả Upnp vì SM6 chỉ đọc được các file lossless qua giao thức này. Cám ơn các bác

Samba và upnp tích hợp sẵn trong window kô phải cài gì cả.
upnp thì : vào Network and Sharing Center. click link bên trái : Change advanced sharing settings. Trong phần Network Discovery , chọn Turn on network discovery. Reboot lại là xong
Samba : chọn thư mục hay ổ cứng cần share thì chọn share with everyone cho nhanh, thiết bị nào có samba sẽ tự tìm thấy nó.
Nên fix Nas là 1 ip cố định cho dễ xử lý.
Nas window có password thì setup trong dune phải có password. Oppo thì sẽ hỏi password cho lần đầu truy cập, sau đó sẽ kô hỏi nữa.

hanoixx1

Member

Hôm qua mò mẫm trên Dune thấy được thư mục chia sẻ trên NAS nhưng thư mục rỗng. Em dùng win server 2008 có ổn không bác. Tối về mò mẫm nghiên cứu tiếp. Cám ơn bác!

spkt

Banned

Giải pháp này có lẽ phù hợp với gia đình mình nhất. Thanks bác đã chia sẻ, e đánh dấu cái lúc nào có thời gian sẽ setup dần.

justbenice

Moderator

Vì nhiều bác pm mình than cục buffalo này đang có giá trời ơi đất hỡi những 5-5.5tr trong khi nhu cầu của mọi người chỉ là cài window server và chia sẻ file nên tiện topic này mình xin trình bày thêm 2 phương án :
NAS giá rẻ - bảo hành lâu - Linh kiện Tuyển Chọn :D cho các bác lựa chọn đã luôn .
Đầu tiên là combo Main + CPU , có 2 sự lựa chọn cho các bác nhé :
1. BIOSTAR all in one NM70I-1037U giá 1tr700k , bao gồm 1 mainboard và 1 CPU 1037U 1.8Ghz Ivy Bridge dual core. Con CPU này thì đủ đập tan nát hết tất cả các con atom . Có sound-vga onboard , ra HDMI
2. Main board ASUS P8H61-MX/SI + CPU Intel Sandy Bridge G550- 2.6GHz - 2MB - Dual Core 2/2 - SK 1155 . Giá tổng cộng : 1tr890k. CẶp này thì đỉnh của giá rẻ rời. VGa intel HD 2000 Sound onboard
Giờ tới RAM : DDR3 2.0GB bus 1333 Patriot giá 350K vnd. RAM rẻ trong tầm tiền có thương hiệu tốt.
Tiếp theo là PSU. cái này quan trọng nhé, các bác mua mấy món trên sao cũng đuọc nhưng cái PSU này thì phải chuẩn tí : CoolerMaster CM Elite 350W 24 pin (PSAR-J3) giá 534K đồng. Hoặc nếu kiém được con Seasonic thì cànt tuyệt vời.
Coi như gần xong rồi nhé, giờ thiếu cái case cứng cáp mạnh khỏe xinh xắn nữa :
Với tiêu chí nhỏ , đẹp, cực rẻ nhưng vẫn phải giữ đc vẻ sang chảnh của cái NAS, anh em chơi luôn cái này : Cooler Master CM - RC 372 : 850K vnd.
cooler-master-n300-nse-300-kkn1-mid-tower-400x400-imadmnzuxjvtssdv.jpeg

Tổng cộng hết : 3tr650k VND . Cấu hình này rất mạnh. (nếu để làm NAS và chạy linh tinh :D )
Các bạn đừng ngại gì vụ nắp ráp nhé. Cấu hình trên mình kiểm tra có đủ ở Phong Vũ TP HCM hoặc Trần Anh Hà Nội. Cứ vác cái list ra cò kè giảm giá có khi giảm được 100-200k đó, lại còn được nắp ráp miễn phí, bảo hành trọn gói linh kiện 1 chỗ, Tất cả các linh kiện trên bảo hành tối thiếu 1 năm, đa số 2 năm hoặc 3năm. Thương hiệu đều tốt và bền.
Nếu cò cưa hoặc mua đồ cũ giảm được ít tiền các bạn nên đầu tư vào RAM. Nâng RAM lên 4G thì là chuẩn của File SerVer luôn. Nếu chịu khó ngắm nghía vozforums và 5giay thì các bác có thể mua cấu hình trên với giá 1 nửa và bảo hành 1-2 tháng đấy.

Sau khi mua xong phần cứng các bác làm theo hướng cài window server ở trong topic này là được rồi. Key cài thì vào đây Giúp Activate Windows by phone Windows 8.1+ Windows 8.0 RTM Professional or Enterprise bằng key MAK,office proplus 2013 retail & VL+ Win7 Ultimate Retail+ key office 2010 vl+Activate by phone giúp bạn . post bài xin key và active key thành full bản quyền xịn mất khoảng 5phút thôii.
Các phần mềm cần thiết, các cách seting các bác xem trong topic này hoặc topic này http://www.hdvietnam.com/diendan/62...n/794913-gioi-thieu-htpc-file-server-moi.html
Chúc các bác vui vẻ và bình an xem phim nghe nhạc bên cục "NAS" tự build giá rẻ này .

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên