Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

khoalinh

Ðề: Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

Nếu AVR của bạn có trang bị bộ crossover thì đặt sub:80hz ,fron:60hz,Center :120hz, SR:120hz.Ngoài ra còn có thể diềi chỉnh cự ly cuả các loa.Chiều dài phụ thuoc vào vị trí ngồi nghe.

khoalinh

Còn về viêc chỉnh phase cho sub ,để nghe nhac đặt ở norman,xem phim thì nên để reverse.Vì khi nghe nhạc đặt sub là reverse thì sẽ gây ra hiện tương không đồng phase,tiếng Bass bị trễ gây ồn nghe nhạc k sướng.

luciano

Active Member

Nếu AVR của bạn có trang bị bộ crossover thì đặt sub:80hz ,fron:60hz,Center :120hz, SR:120hz.Ngoài ra còn có thể diềi chỉnh cự ly cuả các loa.Chiều dài phụ thuoc vào vị trí ngồi nghe.

bác có thể nói rõ hơn vụ này k??

da vinci

Active Member

Cái này o thể nào áp dụng cho mọi loại loa được. Tùy từng loại loa lớn hay nhỏ mà bạn chuyển âm thanh với tầng số đó ra loa đc.
VD: Loa front là loa cột thì đủ khả năng đánh đc ở tầng số 40hz-60Hz; vì vậy chọn tầng số cắt loa là hợp lí. Nhưng nếu loa front là loa nhỏ thì o thể nào chọn tầng số đó đc mà fải chọn tầng số cao hơn ra loa.
Vì vậy bạn fải chọn tầng số thích hợp ra loa như nếu loa nhỏ thì cho loa front phụ trách tầng số trung cao, còn loa sub thì phụ trách tầng số trung trầm và trầm. Đây là cách phân phối âm thanh của 1 số dàn home threater loại vừa và nhỏ của Denon và Sony.

MrBo682

Well-Known Member

Mấy bộ dàn trang bị kiểu này giá" khủm khủm o":-h.Muốn chơi kiểu này chắc phải DIY mới chịu nổi:D

leminhha93

Mình tưởng 2 loa Main (Left, Right) quan trọng nhất chớ, sao bác luciano lại nói loa Center là nhất? Loa Stereo bình thường chỉ có 2 cái đấy thôi mà, đâu có Center mà nghe vẫn... hoành tráng lắm :D

PigPink

Banned

Bác cho em hỏi là khi mua là Front,Center,Rear,Sub thì tần số của từng loa là bao nhiêu HZ,độ ồn (db) là bao nhiêu thì đc gọi là chuẩn???
Khoảng cách hay vị trí để setup đặt loa so thế nào là hợp lý,bác cho em vài kon số cụ thể ạ.Em đi lòng vòng mà kiếm mãi ko ra bài nào nói về vấn đề này ạ

luciano

Active Member

Mình tưởng 2 loa Main (Left, Right) quan trọng nhất chớ, sao bác luciano lại nói loa Center là nhất? Loa Stereo bình thường chỉ có 2 cái đấy thôi mà, đâu có Center mà nghe vẫn... hoành tráng lắm :D

khi xem phim,hầu hết các tiếng thoại là chủ yếu, sau đó là tới các tiếng động (mở cửa, lên cò...) xuất phát trước tiêng là ở loa Center nên do đó một center tốt sẽ thể hiện hết cái "chất" của phim.

2 loa front or main chỉ đóng vai trò mở rộng sân khấu âm thanh vd: center (lên cò súng, lên đạn, rồ ga...) thì main sẽ thể hiện (tiếng đạn bắn, rơi, xe chạy drift qua khúc cua..)

luciano

Active Member

Bác cho em hỏi là khi mua là Front,Center,Rear,Sub thì tần số của từng loa là bao nhiêu HZ,độ ồn (db) là bao nhiêu thì đc gọi là chuẩn???
Khoảng cách hay vị trí để setup đặt loa so thế nào là hợp lý,bác cho em vài kon số cụ thể ạ.Em đi lòng vòng mà kiếm mãi ko ra bài nào nói về vấn đề này ạ

tần số thể hiện dải tần mà loa có thể thể hiện được nên em nào thể hiện được tần số rộng từ Hz->kHz thì em đó càng có nội công thâm hậu.

độ nhạy cũng vậy, càng cao thì càng dễ đánh, ít đòi hỏi âm ly có công suất cao. Thường trên 90dB là được coi là độ nhạy cao.

Luci đọc đâu đó, thấy rằng muốn nâng 1 dB thì âm ly cần phải thêm 3W. Nhờ anh em nếu có xem qua mà Luci sai mong hiệu đính giùm em.

Song tất cả những thông số ấy chỉ là cơ sở cho anh em xem qua thôi, chủ yếu vẫn nhờ tai mình là chính! Vì các chỉ số ấy được đo trong dk tối ưu, mà cái này thì mỗi hãng mỗi khác nên cũng chỉ tham khảo thôi.

Thông tin sắp xếp loa thì nhiều bác đã nói rùi. bác chịu khó đọc lại

tần số thể hiện dải tần mà loa có thể thể hiện được nên em nào thể hiện được tần số rộng từ Hz->kHz thì em đó càng có nội công thâm hậu.

độ nhạy cũng vậy, càng cao thì càng dễ đánh, ít đòi hỏi âm ly có công suất cao. Thường trên 90dB là được coi là độ nhạy cao.

Luci đọc đâu đó, thấy rằng muốn nâng 1 dB thì âm ly cần phải thêm 3W. Nhờ anh em nếu có xem qua mà Luci sai mong hiệu đính giùm em.

Song tất cả những thông số ấy chỉ là cơ sở cho anh em xem qua thôi, chủ yếu vẫn nhờ tai mình là chính! Vì các chỉ số ấy được đo trong dk tối ưu, mà cái này thì mỗi hãng mỗi khác nên cũng chỉ tham khảo thôi.

Thông tin sắp xếp loa thì nhiều bác đã nói rùi. bác chịu khó đọc lại

chi tiết 1 cách dễ hiểu thì dải tần càng cao thì độ chi tiết của âm thanh đc phát ra càng cao và đương nhiên là càng hay rồi :D

SpacePolice

Active Member

các bác cho hỏi thăm xíu, em xài loa thùng 2.0, do diện tích hơi chật, em định dịch chuyển màn hình LCD ra phía trước, cho 2 cục loa nằm phía sau màn hình, như vậy có ảnh hưởng gì đến màn hình LCD ko ?

luciano

Active Member

loa de vay k sao dau ban ah

luciano

Active Member

van duoc chu dau co' seo. co dieu k co viet key

hangbinhdan

Member

Em có 1 ý tưởng thế này để phục vụ được đa dạng nhất :D
tất cả các loa đều có 1 đế quay 4 chiều (phải trái trên dưới). Người nghe ngồi trước một cái bàn điều khiển để chỉnh vị trí các loa đồng thời chỉnh mức âm lượng của mỗi loa sao cho tại vị trí ngồi thì nghe được đều âm thanh nhất. Sau đó là hưởng thụ.

obix

Topic hay quá. Nhiều điều để học hỏi.

nhoctom

Tóm lại 1 dàn HT thì cần khoảng bao nhiu cái loa vậy bạn? Minh chưa hiểu về cái loa sorround và sub cho lắm. Rất mong bạn giải thik thêm :) Loa sub là 2 cái loa để ở 2 bên TV à bạn?

luciano

Active Member

bạn chịu khó tìm hiểu sẽ rõ, sub chính là cái cục bự bự để tăng thêm âm trầm, còn sorround là loa hiệu ứng vòm.

thân

à, để tối em đi làm về rùi mày mò, cắm cắm chọt chọt rùi confirm cái vụ này lại!

từ trước anh em vẫn bàn luận chưa hồi kết về vụ liệu nên chỉnh high cut ở sub là 80hz như catalouge khuyến cáo hay nên vặn max!

Em chỉ chỉnh max một lần k thấy ép phê, nên để em thử lại.

em đọc cái manual của con sub AE neo của em thì việc điều chỉnh tần số cắt tại sub chỉ có tác dụng khi sử dụng stereo input (L,R hoặc L+R). còn khi sử dụng LFE thì tần số mà sub sử dụng phụ sẽ tự động có được dựa trên tần số cắt của AVR. ví dụ nếu AVR được set là 60Hz thì các loa front, centre, surr sẽ đảm nhận trên 60Hz, còn dưới 60Hz thì sẽ out ra đường sub-out.

Vậy, nếu dùng LFE thì không cần phải điều chỉnh crossover frequency trên sub (?). không biết em hiểu vậy có đúng không?. thực tế thử điều chỉnh mà không thấy gì khác cả.

tomkid

Chào các bác! E mới tập tọng chơi HD nên gà mờ ko biết nhiều nhờ các bác tư vấn giúp. Tóm lại hiện e đang có bộ HT cùi gồm
- WD Player (e cắm cổng opt)
- Receiver Sony STR-V626 5.1 có DTS, công suất 120W mỗi loa, (http://www.hifido.co.jp/KW/G0101/J/0...8083-22375-00/)
Caution : Front: A or B: 6-16 ôm
A+B: 12-16 ôm
Cen: 6-16 ôm
Rear: 6-16 ôm
- Loa Sub điện Koda SW-10A thông số như ảnh sau http://muare.vn/NgheNhin/2462773.ttvn
- Loa Front Koda ko biết CS bao nhiêu vì ko biết tiếng bác Mao, chỉ thấy đề 1 dòng 50W, dòng dưới 100W giống như sub Koda, còn có dòng đề 4 ôm
- Loa Center và Rear Sony e lấy từ bộ dàn hifi: 2 Loa rear thông số đằng sau là 70W, 8 ôm. Còn loa Cen ko đề CS chỉ có ghi 8 ôm
E muốn hỏi các bác là em đấu Sub thế này có đúng ko? e cắm dây audio đầu hoa sen từ 2 cái cổng trong ô Audio Out, phía dưới đề là Subwoodfer (ko thấy ghi L hay R, cả 2 lỗ màu đen) ở Receiver vào cổng hoa sen LR đỏ trắng ở Sub Koda (ở dưới cái cổng ghi chữ Sub màu đen ạ)
- Nếu đúng thì các bác cho e hỏi còn cái cổng ghi subwoodfer màu đen ở sau lưng sub Koda để làm gì hả các bác?
- E cũng băn khoăn là cái Loa Front của em ghi có 4 ôm, mà Receiver ghi Front A hoặc B từ 6 đến 16 ôm, liệu có sao ko các bác (mà e đang đấu Fr trực tiếp với Receiver, chứ ko đấu Fr qua Sub)
- Cuối cùng là các bác đã giúp thì giúp cho chót, giúp e setup manual sao cho hợp lý và hài hoà nhất với mấy đồ cỏ mà em có. À mà sao xem phim có DTS mà trên Receiver có đèn DTS mà sao ko thấy hiện loa Sub chỉ hiện đèn CE, FR, FR, SR, SL, như kiểu mới nhận 5.0 chứ chưa có Sub. Lúc chưa mua Sub xem fim DTS cũng hiện như vậy bây h có Sub rồi e tưởng nó phải lên đèn sub, hay nó ko có đèn báo hả các bác
Chân thành cảm ơn các bác !

Bên trên