Cảm nhận Marantz MM7025 2 Channel Power Amplifier

xitrum8x

Active Member
Ðề: Cảm nhận Marantz MM7025 2 Channel Power Amplifier

Các Bác cho em hỏi, hiện em đang dùng AVR 1910 với cặp Jamo C607, tuy nhiên nghe 2ch vẫn chưa thấy uy lực lắm, thế nên em muốn hỏi:
- AVR 1910 có cổng Preout 2ch không?
- Nếu có thì ghép với em MM7025 này có hợp không?

Cám ơn các bác

Pioneer gấu ó 1 thời AX10 còn phải chơi qua pow để đánh 607 cho ra ngô ra khoai huống gì 1910. Nếu bác vẫn sử dụng 1910 thì chắc chắn phải dùng pow may ra mới thấy uy lực của 607 được.
Còn vấn đề hợp hay ko thì khó nói lắm bác ạ, nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố. Cái quan trọng nhất vẫn là bác nên đi " nghe bằng đôi tai của mình " trước .

lehoang40

Pioneer gấu ó 1 thời AX10 còn phải chơi qua pow để đánh 607 cho ra ngô ra khoai huống gì 1910. Nếu bác vẫn sử dụng 1910 thì chắc chắn phải dùng pow may ra mới thấy uy lực của 607 được.
Còn vấn đề hợp hay ko thì khó nói lắm bác ạ, nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố. Cái quan trọng nhất vẫn là bác nên đi " nghe bằng đôi tai của mình " trước .

Hic, 1910 chỉ có mỗi pre out cho sub, không có pre out cho dàn loa còn lại, nên chắc là có mướn chơi pow cũng không được.

lehoang40

Ko biết con 1910 thế nào, nhưng bạn mình cũng vừa lấy 1120-K có preout 7.1, set về stereo rồi đánh qua POW ko thể hay bằng đánh từ pre-amp bác ah.

Có thể nói các phương án dùng receiver làm pre-amp đều không khả thi cho việc nghe nhạc 2 kênh (đấy là theo lỗ tai của mình và nghe qua các dòng Denon, Onkyo, Pioneer). Có thể nói nếu chấp nhận phim - nhạc ở mức trung bình thì ghép được, còn khó tính thì quên chuyện lắp ghép.

Hiện tại mình chỉ giữ lại một phương án đánh pure direct qua ngõ zone 2 với pow (ghi chú là pow phải có volume chỉnh âm lượng nhé).
Thân.

Bản thân mình thì ngược với bác, dùng con Denon A1D vừa làm pre, vừa là DAC, ghép với pow PS audio HCA2 đánh với BW 684 hay đánh với BW 803 matrix đều cảm thấy mãn nguyện...:). Nếu so với amply Vincent 236mkII thì phải tốn thêm một con DAC, chất âm nó mới ngon bằng.

LVT1974

Member

Ko biết con 1910 thế nào, nhưng bạn mình cũng vừa lấy 1120-K có preout 7.1, set về stereo rồi đánh qua POW ko thể hay bằng đánh từ pre-amp bác ah.

Có thể nói các phương án dùng receiver làm pre-amp đều không khả thi cho việc nghe nhạc 2 kênh (đấy là theo lỗ tai của mình và nghe qua các dòng Denon, Onkyo, Pioneer). Có thể nói nếu chấp nhận phim - nhạc ở mức trung bình thì ghép được, còn khó tính thì quên chuyện lắp ghép.

Hiện tại mình chỉ giữ lại một phương án đánh pure direct qua ngõ zone 2 với pow (ghi chú là pow phải có volume chỉnh âm lượng nhé).
Thân.

Receiver từ mid-end trở lên thì DAC lẫn mạch Pre của nó cũng khá đấy bác :-bd

lehoang40

Chưa nghe qua Denon A1D nhưng nếu có điều kiện mình sẽ "săn" để mượn về ghép thử, nếu hài lòng cũng sẽ ko ngần ngại đẩy em Pi ra khỏi dàn và rước em khác về đâu.

Thân.

Mình nghĩ con Denon A1D, DAC thì 24bit/96kHz lại có chức năng all 24 procecessing, là Receiver gấu một thời nên mạch pre của nó không thể kém được, cũng chỉ mới 10 năm thôi (so với bên 2 kênh 10 năm là còn quá trẻ, nhưng bên AVR lại được xếp vào hàng già nua), giá thì quá rẽ so với tầm tiền..:) rất nên đầu tư. Mình đã thử với vài cái Pre rẽ tiền rồi, không ăn thua so với em nó đâu. Vấn đề của bác mình nghĩ là con Pow, Pow ya thì tiếng quá khô, do vậy pre của Ya phải colorized tối đa hy vọng mới tròn tiếng được, còn pre của Pioneer 1020 lại không chú trọng cái này nên không hợp thôi. Nếu con AVR của bác là Onkyo hoặc Yamaha luôn có lẽ hợp hơn.

xitrum8x

Active Member

Hic, 1910 chỉ có mỗi pre out cho sub, không có pre out cho dàn loa còn lại, nên chắc là có mướn chơi pow cũng không được.

Hôm đó ghé bác nghe RC 180 đánh với pow Caver mà nhớ nhầm 1910.

lan806

Well-Known Member

Đẽo cày giữa đường mà bác, mỗi bác đi qua phán 1 câu, khúc gỗ đẽo cày thế nào chẳng đẽo được đôi guốc.

vinagoh

Well-Known Member

Cũng ko hẳn đâu bác, do đôi tai của mình thôi, hình như càng nghe càng bị cùn, hôm vừa rồi đến nhà bạn chơi, chê âm thanh của nó tí nữa bị ... vỡ mặt :D.
Thân.

Bác phán 1 câu e cười vãi.....=))=))=))=))=))

sonrock

rotel thì làm j có cửa so với accu hả bác :). vđề là phối ghép thôi.

nói lại vụ lấy avr làm pre, hôm e cũng thử làm ntn rồi nghe cả cd lẫn lossless chạy bằng dlna - on 5007 có tính năng này mà ko cần dây dẫn - thì thấy nó nặng tiếng và chi tiết hơn khi nghe trực tiếp trên 5007. nguồn phát hôm đó cũng là pi-lx 08 và nhạc .wav trong laptop của e. lúc sau thử thêm e rotel rcd06se nữa để cho công bình. nhưng tóm lại sau khi rút hết ra để cho 1 mình e evo2i genII đánh thì vẫn là hay nhất, khỏi cần lấy avr làm pre mà mạch pre của con 5007 e khẳng định là rất ngon vì đc thiết kế riêng rất cẩn thận, còn chạy 5 e DAC Burr-Brown rời 32bit 1795, vậy ko thể nói là pre hay dac là kém đc...nhưng avr thì mãi vẫn là avr mà thôi.

1 số trường hợp như a Linh lấy avr làm pre và ghép đc với pow hay thì cũng thực sự hiếm, có điều e thì thấy cứ tách 2 chú ra là tốt nhất. 1 chú highend chuyên film, và 1 hệ thống highend chuyên nhạc, như thế sẽ nhẹ nhàng hơn và cũng dễ phối ghép chỉnh sửa hơn.

onggia

Well-Known Member

Bác nói chí phải, mục tiêu hồi đầu thì Pow Yamaha không phải để nghe nhạc 2 kênh, mà lấy để phối ghép với Mixer rời Yamaha MG82cx cho gấu hát KOK. Tuy nhiên khi lấy thêm con Pre Ya c2a ghép vào thì nghe thấy hay quá, nhất là mấy đĩa hòa tấu, guita, ... nên mê mẩn luôn.

Vẫn chưa setup được dàn 2 kênh nào cho ra hồn, hiện đang băn khoăn giữa pre-pow Accuphase và pre-pow Rotel 1070. Trước khi lấy em Pi về rất kỳ vọng nên mình cũng đẩy bộ pre-pow Denon đi rồi vì chất tiếng khô khan ko thích hợp với dòng nhạc mình nghe. Sau đó còn kéo cả em Sansui 9900 về đánh cũng ko hợp gu, giờ còn để một đống đó, ngán quá trời luôn.

Tình hình là giờ giống như bị "tẩu hỏa nhập ma" ko biết đi theo đường nào nữa, nên tạm dừng lại để có thời gian thêm suy nghĩ, chứ cứ đẩy đi, rước về mãi cũng ko ổn lắm. Đúng là càng nghe càng ko biết đường nào lần.
Thanks

Tại bác ko lên luôn accuphase từ đầu đấy:))

rotel thì làm j có cửa so với accu hả bác :). vđề là phối ghép thôi.

nói lại vụ lấy avr làm pre, hôm e cũng thử làm ntn rồi nghe cả cd lẫn lossless chạy bằng dlna - on 5007 có tính năng này mà ko cần dây dẫn - thì thấy nó nặng tiếng và chi tiết hơn khi nghe trực tiếp trên 5007. nguồn phát hôm đó cũng là pi-lx 08 và nhạc .wav trong laptop của e. lúc sau thử thêm e rotel rcd06se nữa để cho công bình. nhưng tóm lại sau khi rút hết ra để cho 1 mình e evo2i genII đánh thì vẫn là hay nhất, khỏi cần lấy avr làm pre mà mạch pre của con 5007 e khẳng định là rất ngon vì đc thiết kế riêng rất cẩn thận, còn chạy 5 e DAC Burr-Brown rời 32bit 1795, vậy ko thể nói là pre hay dac là kém đc...nhưng avr thì mãi vẫn là avr mà thôi.

1 số trường hợp như a Linh lấy avr làm pre và ghép đc với pow hay thì cũng thực sự hiếm, có điều e thì thấy cứ tách 2 chú ra là tốt nhất. 1 chú highend chuyên film, và 1 hệ thống highend chuyên nhạc, như thế sẽ nhẹ nhàng hơn và cũng dễ phối ghép chỉnh sửa hơn.

Bác nói cực chuẩn mấy em AVR dùng làm pre chỉ tốt hơn những em AVR dưới tầm khác làm pre thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Cảm nhận hay và dở là cảm giác chủ quan, mỗi người mỗi khác, nên không có gì gọi là chuẩn được.

Trường hợp của bác Sơn, mình không lạm bàn về cảm nhận cá nhân, bác thấy hay là hay rồi, nhưng nếu muốn phân tích về lý thì nó giống trường hợp dàn HT1 của mình: từ CDP hay HDP qua con AVR vừa là Pre vừa là DAC lại qua tiếp một intergrated amplifier (không có chức năng bypass), nghĩa là đã qua đến 2 tầng pre, nếu 2 tầng pre này hòa hợp với nhau thì tốt, nhưng nếu nó không hòa hợp thì chỉ làm cho đường đi từ tín hiệu gốc đến loa ngoằn ngoèo thêm, không còn thông suốt nửa, kết quả là âm thanh không còn hay. Do vậy, mình từng viết, nếu đã đi theo hướng kết hợp dàn HT và Stereo thì nên chọn Pow hoặc intergrated amplifier có chức năng bypass, không nên chọn intergrated amplifier hoặc pre-pow không có chức năng bypass.

onggia

Well-Known Member

Cảm nhận hay và dở là cảm giác chủ quan, mỗi người mỗi khác, nên không có gì gọi là chuẩn được.

Trường hợp của bác Sơn, mình không lạm bàn về cảm nhận cá nhân, bác thấy hay là hay rồi, nhưng nếu muốn phân tích về lý thì nó giống trường hợp dàn HT1 của mình: từ CDP hay HDP qua con AVR vừa là Pre vừa là DAC lại qua tiếp một intergrated amplifier (không có chức năng bypass), nghĩa là đã qua đến 2 tầng pre, nếu 2 tầng pre này hòa hợp với nhau thì tốt, nhưng nếu nó không hòa hợp thì chỉ làm cho đường đi từ tín hiệu gốc đến loa ngoằn ngoèo thêm, không còn thông suốt nửa, kết quả là âm thanh không còn hay. Do vậy, mình từng viết, nếu đã đi theo hướng kết hợp dàn HT và Stereo thì nên chọn Pow hoặc intergrated amplifier có chức năng bypass, không nên chọn intergrated amplifier hoặc pre-pow không có chức năng bypass.

Dĩ nhiên chuẩn trong cái gọi là audio này thì nó chỉ là tương đối,ta có thể nói bộ dàn này hay hơn bộ dàn kia và điều này là chuẩn nếu hầu hết người nghe và phát biểu 1 cách vô tư là bộ dàn này nghe tốt hơn và ngược lại,còn cân đo đong đếm rồi bảo là chuẩn thì rất khó.Kể cả gu cũng chỉ là tương đối,có những bộ dàn chất âm e không thích lắm nhưng vẫn phải công nhận nó rất chuẩn mực :))

sonrock

e nghĩ cái HT bypass chỉ để xem film thôi chứ a Linh nhỉ :), còn nghe nhạc thì có ảnh hưởng j lắm đâu vì trong inamp đã có mạch pow sẵn rồi. cái vụ goằn tà là vằn như a nói là avr có pre+dac rồi chạy qua pre của inamp rồi pow rồi loa thì e ko rõ nên ko dám có ý kiến j cả, vì cái này nó hơi sâu vào kỹ thuật rồi, như a nói chỉ là cảm nhận của cá nhân e mà thôi.

cái món audio này mãi mãi mà vẫn ko yên đc, tuy đã có bộ tạm ổn mà e vẫn thấy...nhúc nhích :D, lại đang dòm quả pre-pow hoặc pre-mono rồi thêm e Harbeth Monitor 40.1 nữa. có 1 bác nói với e là chưa bjơ nghe thấy tiếng guitar nào hay như trên cặp này. trước lúc e tìm loa cũng có bác ở đây khuyên lấy con monitor 30 nhưng con này ko ăn thua so với con ruark e đang dùng nên thôi. lên đến tầm 40.1 là tầm cao mới rồi, lại phải ngồi rình mò vậy. có điều e phải thú thực là cái tai trâu của e chưa nghe đc loa nào trong tầm tiền mà tiếng guitar lại nổi bật như e ruark cru 3 này. thế nên nghe thấy lời reviews - ko phải trên mạng - kia lại làm e xốn xang. có điều ở đây ít ng chơi loa này quá, nếu có cũng ko thấy thò ra trên 4rs bjơ :D, chắc e phải mở threads rồi hỏi các cao thủ ở đây xem ai đã dùng, phối với cái j, hay nghe nhạc j rồi quyết định vậy.

e này có 86db/6ohm nên có vẻ hơi khó kéo - nhưng theo rất nh các bác ở đây thì bảo dễ kéo với e monitor 30, chả hiểu e này ra sao. bác onggia với a Linh nghe nh biết rộng có ý kiến j về e Harbeth Monitor 40.1 này ko ạ? chắc noel này e phải phi đến shop nào bán nghe thử mới đc :), ghiền quá...

onggia

Well-Known Member

Herbeth thì cảm nhận đầu tiên của em là nhìn khá xấu xí và cục mịch và ở VN mình thì quá ít người chơi.Còn nghe thì chắc khi nào mua thử 1 đôi về nghe chứ thực sự chưa được nghe bao h nên ko dám ý kiến ý cò.

sonrock

e vừa google và check trên mạng thì thấy giá có vẻ đang giảm cho m30 và m40.1 dòng passive, e m40.1 active vừa mới ra lò giá cũng...trên trời tầm 12k gbp, ko hiểu nó khác e passive cái j mà vênh tới vài ngàn bảng @_@. vì mới quá nên ko thấy reviews ở đâu cả, còn các dòng như m30 hay hl5 trở lại thì nh vô khối, thậm chí những tạp chí danh tiếng nhất như 6moons cũng viết bài về các e nó.

có riêng 1 4r cho ng dùng harbeth vào bàn tán, thấy khuyên ghép với linn nhưng cũng chưa thấy e m40.1 ở phương trời nào :D. hy vọng năm sau đẹp trời e tìm đc việc làm thêm tốt cày cuốc rồi nhòm nhòm mang e này về.

sao bác ongia chê e nó ah :D, e thấy nhìn cũng ngon đấy chứ, đặc trưng cho các phòng thu âm của BBC mà - hãng này đã thay thế Roger để làm loa monitor cho BBC studios. Các bác chuyên loa cổ cho e biết chất âm của mấy e Roger nó tnào với. ở đây từ ebay đến các 4r đang có mấy chỗ rao, giá cũng mềm nhưng e chưa quyết xem có nên mua về nghe thử vài bữa rồi giải tán ko :D, thấy dân tình vào bid và lùng ghê quá. Roger trước đây cũng cung cấp toàn bộ monitor cho BBC mà, sau Harbeth đã thay thế...

onggia

Well-Known Member

Hehe chiều qua đi nghe thử cặp harbeth roài bác ạ:)) Mỗi tội nhà bác ý lại đặt cả cặp này nữa nên sau khi nghe hết cả hứng thú với harbeth luôn :(
file.php

sonrock

Leema với kharma mini ex ạ, harbeth thì sao so đc hả bác, đáng nhẽ bác chỉ nên nghe Harbeth thôi :D

totorauxom

Well-Known Member

Túm lại là sau khi mua pow mm7025 bác chủ có thấy ưng không để em còn chén 1 em ạ

vinagoh

Well-Known Member

bác chủ đang phê :)) lúc này hết nhậu nhẹt đc chắc buồn lắm đây :D

Sao vậy H, Bác chủ bỏ nhậu roài hả!!? Chưa gặp mà đã bỏ nhậu rồi thì làm sao mà gặp được. :))

Bên trên