Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Vậy bác chưa đọc kỹ yêu cầu của mình ở topic này, mình đã thử đủ mọi cách với minix 8H và phần mềm USB Audio Player Pro rồi mà không xuất tín hiệu ra DAC, trong khi đó cũng phần mềm đó dùng với đt LG của mình thì xuất ra bình thường. Mình đã so sánh
Android Box - optical - DAC
và LG GK - USB - DAC thì mình cảm nhận tiếng ra từ dây nối USB cho chất âm trong, rõ và mạnh hơn chút nên sẵn dịp muốn mua thêm một box nữa nên mình mới đưa lên đây hỏi các nhà cung cấp box có thử chưa, nếu ok thì mình mua để có thêm trải nghiệm về nhạc số thôi mà.
Dùng đt thì không tiện về khoảng pin và nguồn nhạc

Thế tại sao ko thử pi cài volumio hoặc renaudio rồi dùng với DAC ngoài qua cổng USB. EM build một cái PI làm music server và đang rất hài lòng đây

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Vậy bác chưa đọc kỹ yêu cầu của mình ở topic này, mình đã thử đủ mọi cách với minix 8H và phần mềm USB Audio Player Pro rồi mà không xuất tín hiệu ra DAC, trong khi đó cũng phần mềm đó dùng với đt LG của mình thì xuất ra bình thường. Mình đã so sánh
Android Box - optical - DAC
và LG GK - USB - DAC thì mình cảm nhận tiếng ra từ dây nối USB cho chất âm trong, rõ và mạnh hơn chút nên sẵn dịp muốn mua thêm một box nữa nên mình mới đưa lên đây hỏi các nhà cung cấp box có thử chưa, nếu ok thì mình mua để có thêm trải nghiệm về nhạc số thôi mà.
Dùng đt thì không tiện về khoảng pin và nguồn nhạc

Bác đã có Minix 8H để xem phim rồi thì phương án gợi ý cho bác là nên mua 1 cái PC chuyên dụng để nghe nhạc...
Gọn nhẹ xinh xinh thì có khá nhiều. Đơn cử như LIVA của ECS, NUC của Intel, v.v....
Tất nhiên là không cài Windows vào nhé....

dhruan

Member

Bác đã có Minix 8H để xem phim rồi thì phương án gợi ý cho bác là nên mua 1 cái PC chuyên dụng để nghe nhạc...
Gọn nhẹ xinh xinh thì có khá nhiều. Đơn cử như LIVA của ECS, NUC của Intel, v.v....

Không cài win vào thì nghe bằng gì hả bác. Liva nhìn ổn đấy nhưng chỉ có hai cổng USB, một cho chuột, một cho ổ cứng gắn ngoài (nguồn nhạc). Không còn ngỏ cho DAC. Tiếc nhỉ

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Không cài win vào thì nghe bằng gì hả bác. Liva nhìn ổn đấy nhưng chỉ có hai cổng USB, một cho chuột, một cho ổ cứng gắn ngoài (nguồn nhạc). Không còn ngỏ cho DAC. Tiếc nhỉ

openelec hoặc volumio hoặc runeaudio tuyệt vời cho chơi nhạc bác à

dhruan

Member

Không cài win vào thì phát nhạc bằng gì hả bác

tuanqc78

Well-Known Member
Đồ chơi của mình thấp hơn của bác, x5, usb dac ifi nano idsd, củng usb audio play pro, mình dùng quá ổn luôn.

dhruan

Member
Ðề: Re: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Đồ chơi của mình thấp hơn của bác, x5, usb dac ifi nano idsd, củng usb audio play pro, mình dùng quá ổn luôn.
bác có tùy chỉnh gì không? mình đã thử cả 4 cổng USB rồi (gồm mini USB) rồi nhưng khi chay USB Audio Player Pro lên và bấm ok cho nó truy cập thiết bị USB này và báo error, tức không nhìn thấy DAC. Bác dùng như thế nào?

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Của mình có khi nó vẫn báo lỗi, nhưng thoát hẳn rồi vài lại là được. Bác thử không nối với dac bật usb audio play xem nó báo thế nào, mình không chỉnh gì hết trên apk và cả ab. Khi kết nối điện thoại thì bạn dùng usb otg nên cái cáp usb vẫn thông nhưng kết nối với ab có thể cáp chưa thông nên có thể do cáp usb. Cái nửa là vào trang chủ của usb audio play xem nó hổ trợ dac của bạn không ( vì khi dùng đt android 5 thì nó đã hổ trợ xuất âm thanh qua usb cho tất cả các apk mà không cần usb audio play ), dac của bạn là con gì vậy. Hoặc bạn thử cài HF play onkyo thử xem.

hieuykhoa

Member
Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

thú chơi cần lắm công phu, các bác tìm hiểu thêm chút về chip usb reciever để có thêm chọn lựa phù hợp cho hệ thóng nghe nhạc của mình!
theo hiểu biết nông cạn của mình thì nếu chip usb reciver là xmos thì hầu như hệ điêuhanhf nào cũng hộ trợ pass maximum là 24/192, mình đã test trên khá nhiều thiết bị với hệ điều hành từ linux các thể loại đến android và windows rồi! thậm chí hỗ trợ cả DSD nếu con chip DAc hỗ trợ giải mã DSD!
Mình có 1-2 bài nhỏ nói về vấn đề này các bác rảnh có thể ngó thêm!
// bác nào chạy andoid box 4.4 mà không xài được ifi nano thì bác xem lại cái rom đi, cài rom khác xem có khi lại ngon đó vì 4.1 trên himedia Q10 cùi bắp của mình còn pass được nhạc 24/192 ngon lành mà bác!

dhruan

Member

Của mình có khi nó vẫn báo lỗi, nhưng thoát hẳn rồi vài lại là được. Bác thử không nối với dac bật usb audio play xem nó báo thế nào, mình không chỉnh gì hết trên apk và cả ab. Khi kết nối điện thoại thì bạn dùng usb otg nên cái cáp usb vẫn thông nhưng kết nối với ab có thể cáp chưa thông nên có thể do cáp usb. Cái nửa là vào trang chủ của usb audio play xem nó hổ trợ dac của bạn không ( vì khi dùng đt android 5 thì nó đã hổ trợ xuất âm thanh qua usb cho tất cả các apk mà không cần usb audio play ), dac của bạn là con gì vậy. Hoặc bạn thử cài HF play onkyo thử xem.

Bạn dùng cáp otg cho x5 hả bạn, các cổng usb khác trên x5 có xuất audio được không bạn

tuanqc78

Well-Known Member
Cáp otg chỉ dùng cho điện thoại, con x5 nối với dac qua cái cáp usb luôn. Các cổng usb trên x5 đều dùng đc, cái otg trên x5 chưa thử.

dhruan

Member

Cáp otg chỉ dùng cho điện thoại, con x5 nối với dac qua cái cáp usb luôn. Các cổng usb trên x5 đều dùng đc, cái otg trên x5 chưa thử.

vậy kỳ thật, tại sao mình thử đủ cổng USB rồi mà nó không nhìn thấy DAC, tối qua mình thử cài Driver DAC vào laptop và nghe ngon lành trên Foobar2000 với DAC, hay do rom bị gì, mình đang dùng bản rom mới nhất cho X8H.

dhruan

Member

Bác dùng Windows box là xuất được ngay như loại này chả hạn: https://www.nhattao.com/threads/ban...ndroid-win-8-1-with-screen-7-inch-hd.4240758/
Vừa Android 4.4 box vùa Windows 8.1 box tha hồ giải trí và làm việc

con này chạy windows 8.1 hay windows mobile 8.1 vậy bạn, muốn nâng thành 1 thanh ram 4GB được không?

nghiadhd

Active Member

con này chạy windows 8.1 hay windows mobile 8.1 vậy bạn, muốn nâng thành 1 thanh ram 4GB được không?

muốn cũng không được đâu, chip này chỉ hỗ trợ 2GB ram thôi

tuanqc78

Well-Known Member
Với những thứ bác chủ đang có và nhu cầu của bác chủ thì đầu tư Pi 2 là hợp lý nhất.

meocon

Well-Known Member

Nhu cầu của bác chủ cao siêu quá :(

nghiadhd

Active Member

Bác chủ đầu tư con Shield TV luôn cho oách, có 199$ thôi mừ :)

Mình đọc thông tin thì nếu xuất sound to DAC thông qua cổng USB thì giới hạn chỉ là 16bit/44k thôi, muốn up to 24bit/192k thì phải chơi coaxial or component mới được, nếu em có sai thì bác nào đó giúp em thông não phát

Bên trên