Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Bác chủ đầu tư con Shield TV luôn cho oách, có 199$ thôi mừ :)

Mình đọc thông tin thì nếu xuất sound to DAC thông qua cổng USB thì giới hạn chỉ là 16bit/44k thôi, muốn up to 24bit/192k thì phải chơi coaxial or component mới được, nếu em có sai thì bác nào đó giúp em thông não phát
Bác xem lại đi, mình đang xuất USB từ X5 cho DAC 32bit/384kHz, kể cả các file DSD đuôi dff. Nhạc DSD chạy qua wifi đọc từ NAS không kéo lên phải dùng LAN 1000 mới chạy nổi nó còn passthrough được mà. Quan trọng là khả năng giải mã của USB DAC.

dhruan

Member
Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Bác xem lại đi, mình đang xuất USB từ X5 cho DAC 32bit/384kHz, kể cả các file DSD đuôi dff. Nhạc DSD chạy qua wifi đọc từ NAS không kéo lên phải dùng LAN 1000 mới chạy nổi nó còn passthrough được mà. Quan trọng là khả năng giải mã của USB DAC.

Hay con X8H của mình có vấn đề, con X5 của bác sài firmware nào, chắc mình mua con X5 quá. Mình đang dùng DAC Pro-Ject DS

ngdhieu

Well-Known Member

Không cài win vào thì phát nhạc bằng gì hả bác

Phát nhạc bằng Daphile OS.
Bác vào link này xem nhé. Có đầy đủ file để download và hướng dẫn (tiếng Anh)

Daphile – Digital Music Convenience for Audiophiles

Hoặc link này có tiếng Việt....
DAphile cài đặt và sử dụng - Computer Audio | Cộng đồng người chơi âm thanh Việt Nam - The audiophile community | Cộng đồng người chơi âm thanh Việt Nam - The audiophile community

Nếu đọc xong mà vẫn chưa biết cài hoặc không muốn tự làm thì đem qua Bình Thạnh em cài giúp cho, không lấy tiền...
Những thứ bác cần
- USB 4GB để chứa OS và 1 ít nhạc (1 USB 4GB có thể chứa thêm chừng 3 tiếng đồng hồ nhạc ở dạng WAV) => 100k
- PC dùng cho Daphile (có thể dùng ngay PC hiện có của bác) có cổng LAN. Wireless thì Daphile chưa hỗ trợ nhiều nên chắc ăn thì dùng cổng LAN. Màn hình chỉ cần lúc đầu. Sau khi boot xong vào HĐH chính thì PC sẽ ngắt tín hiệu ra màn hình. Lúc đó có thể tháo màn hình ra luôn. => LIVA 3tr3 /3tr7 (32GB/64GB).
Bàn phím chỉ cần lúc đầu tiên để setup BIOS cho PC boot từ USB flashdrive.
- Wifi router có ít nhất 1 cổng LAN RJ45 trống để cắm vào máy.
- 1 cái laptop/ PC thứ 2/ smartphone để điều khiển qua giao diện trình duyệt web

ngdhieu

Well-Known Member

Chính xác hơn là khả năng tiếp nhận tín hiệu của chip điều khiển cổng USB trên DAC.
Mà 32bit/384kHz để làm gì nhỉ?
Đã có phòng thu nào trên thế giới thu nhạc ở format này đâu? Toàn 16bit/48kHz hay 44,1kHz không hà...
Sau đó khi remastering thì upsampling lên, xào nấu loạn xạ.
May ra thì chỉ có vài cái đĩa SACD do Sony nó thu luôn bằng định dạng DSD mới, nhưng số này thì chắc chưa đến 0,000001% của tổng số đĩa CD đã phát hành.
Hoặc là mấy ông tò mò lấy mấy cái đĩa than ra thu lại.
Nói cho các bác bớt kỳ vọng, kể cả đĩa than cũng được thu kỹ thuật số (16/48 =))), remastering KTS, chỉ có khâu cuối cùng là khắc khuôn để dập đĩa là được chuyển sang Analog thôi.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Hay con X8H của mình có vấn đề, con X5 của bác sài firmware nào, chắc mình mua con X5 quá. Mình đang dùng DAC Pro-Ject DS
Con DAC của bác mình không thấy trong danh mục hổ trợ driver của apk USB AUdio Play Pro. Còn điện thoại dùng được là vì android 5 hổ trợ xuất âm thanh qua USB. Vì vậy bác phải thử trên AB chạy andriod 5 hoặc dùng Pi2, tuy nhiên cả hai con này chưa hẳn đã hổ trợ driver cho DAC của bác. Mình nghĩ là x5 cũng không được, còn bạn muốn X5 có thể giao lưu với mình, đang dư con này vì mình đã nghe nhạc bằng pi 2.

tuanqc78

Well-Known Member

Chính xác hơn là khả năng tiếp nhận tín hiệu của chip điều khiển cổng USB trên DAC.
Mà 32bit/384kHz để làm gì nhỉ?
Đã có phòng thu nào trên thế giới thu nhạc ở format này đâu? Toàn 16bit/48kHz hay 44,1kHz không hà...
Sau đó khi remastering thì upsampling lên, xào nấu loạn xạ.
May ra thì chỉ có vài cái đĩa SACD do Sony nó thu luôn bằng định dạng DSD mới, nhưng số này thì chắc chưa đến 0,000001% của tổng số đĩa CD đã phát hành.
Hoặc là mấy ông tò mò lấy mấy cái đĩa than ra thu lại.
Nói cho các bác bớt kỳ vọng, kể cả đĩa than cũng được thu kỹ thuật số (16/48 =))), remastering KTS, chỉ có khâu cuối cùng là khắc khuôn để dập đĩa là được chuyển sang Analog thôi.
Chính xác, mình dàn cỏ, tai trâu nghe không phân biệt nỗi 16bit/96kHz, 24bit/192kHz, DSD, có thể do nguồn nhạc chưa chuẩn. Còn 32bit/384kHz thì con DAC ghi thế chứ chưa tìm thấy để thử.

dhruan

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Con DAC của bác mình không thấy trong danh mục hổ trợ driver của apk USB AUdio Play Pro. Còn điện thoại dùng được là vì android 5 hổ trợ xuất âm thanh qua USB. Vì vậy bác phải thử trên AB chạy andriod 5 hoặc dùng Pi2, tuy nhiên cả hai con này chưa hẳn đã hổ trợ driver cho DAC của bác. Mình nghĩ là x5 cũng không được, còn bạn muốn X5 có thể giao lưu với mình, đang dư con này vì mình đã nghe nhạc bằng pi 2.

Trên trang chủ của DAC pro-Ject nó khuyên dùng Android 5.0, và cảnh báo một số đời Rock chip không xuất Audio ra USB

nghiadhd

Active Member

Con DAC thực sự có thể hỗ trợ 32bit/384kHz, tuy nhiên không biết giới hạn tín hiệu mà chip có thể tiếp nhận qua cổng USB thế nào. Mình có tìm hiểu 1 số DAC hỗ trợ 24bit/192k, tuy nhiên trong document có ghi là nếu dùng qua cổng USB 2.0 của DAC thì tín hiệu đầu vào chỉ la 16bit/44k thôi, còn output thì nó sào nấu gì ai biết. Nhưng đầu vào đã không tốt thì đầu ra mà xào nấu nhiều thì càng nghe tệ hơn nữa. Lý do mà các phần mềm nghe nhạc, càng bật equalizer thì càng nghe dỡ

tuanqc78

Well-Known Member

Con DAC thực sự có thể hỗ trợ 32bit/384kHz, tuy nhiên không biết giới hạn tín hiệu mà chip có thể tiếp nhận qua cổng USB thế nào. Mình có tìm hiểu 1 số DAC hỗ trợ 24bit/192k, tuy nhiên trong document có ghi là nếu dùng qua cổng USB 2.0 của DAC thì tín hiệu đầu vào chỉ la 16bit/44k thôi, còn output thì nó sào nấu gì ai biết. Nhưng đầu vào đã không tốt thì đầu ra mà xào nấu nhiều thì càng nghe tệ hơn nữa. Lý do mà các phần mềm nghe nhạc, càng bật equalizer thì càng nghe dỡ
Con DAC của mình duy nhất có input là USB, nó hổ trợ đến 32bit/384kHz, DSD 6.2MHz với USB 2.0 đấy. Mà USB 2.0 hổ trợ đến 480 Mbps, trong khi đó 32bit/384kHz = 32 x 2 x 384000 = 24576000 bps tương đương 23.5 Mbps lẽ nào không truyền được.

abracadabra

Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Túm cái váy lại: của em dg xài x5, với một bộ ampli cỏ 2.0, nguồn nhạc có đủ cả: mp3 và lossless (NAS), cũng muốn nghịch ngợm tí DAC cho có trải nghiệm mới, các cao thủ có chỉ giáo gì xin dc lĩnh hội:
- ROM: cài bản ROM nào
- DAC nên xài (khoảng 5 củ đổ lại)
- Cách kết nối: optical/coxial/usb?
đa tạ.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Túm cái váy lại: của em dg xài x5, với một bộ ampli cỏ 2.0, nguồn nhạc có đủ cả: mp3 và lossless (NAS), cũng muốn nghịch ngợm tí DAC cho có trải nghiệm mới, các cao thủ có chỉ giáo gì xin dc lĩnh hội:
- ROM: cài bản ROM nào
- DAC nên xài (khoảng 5 củ đổ lại)
- Cách kết nối: optical/coxial/usb?
đa tạ.
X5 dùng rom 4.4 kikat, mua USB audio play pro trên CHplay 200k, qua nhật tảo mua con này https://www.nhattao.com/threads/ban-dac-ifi-nano-idsd-like-new-fullbox.4303984/ 3500k. X5 xuất USB cho DAC.

abracadabra

X5 dùng rom 4.4 kikat, mua USB audio play pro trên CHplay 200k, qua nhật tảo mua con này https://www.nhattao.com/threads/ban-dac-ifi-nano-idsd-like-new-fullbox.4303984/ 3500k. X5 xuất USB cho DAC.

Thanks bác đã chỉ giáo
Con DAC này có vẻ là hợp với ai có nhu cầu Portable để xài với head-phone hơn bác nhỉ? em chỉ cần đặt một góc, nên hướng tới con nào có nguồn power riêng cho ổn định. Con DAC magic 100 có đc ko các bác?

spartacus

Member
Ðề: Cần một Android box xuất được Audio qua ngõ USB để chơi với DAC

Có bác nào thử AB chạy OpenElec xuất tín hiệu passthrough digital ra cho DAC xử lý thì chất lượng sẽ ntn chưa ạ?

Bên trên