Chất âm đèn vẫn mê hoặc

nguyentuan2205

Active Member
cái này anh trải nghiệm chú à anh còn mua nhiều thứ chú không biết đâu nhưng anh chả bao giờ dạy bảo ai hay chê bai ai cả, hãy biết hài lòng với bản thân trước đã, chơi món này chả bao giờ có điểm dừng hết vấn đề là biết mình là ai thôi !
Tôi ko dạy ai cả. Ai hỏi thì tôi biết gì chia sẻ đấy để có bộ âm thanh hay mà rẻ tiền. Chỉ có những kẻ ngáo đá chi hàng trăm triệu một bộ âm thanh cứ huyễn hoặc hay mà lại chưa đủ tầm .tôi thấy tiếc cho bạn trên có cả super treble tannoy. Loa 802 d . loa tannoy. Tính ra mấy trăm triệu nhưng lại ko biết tận hưởng chiều sâu âm thanh 10-40hz

tangvanthang

Well-Known Member
Tôi ko dạy ai cả. Ai hỏi thì tôi biết gì chia sẻ đấy để có bộ âm thanh hay mà rẻ tiền. Chỉ có những kẻ ngáo đá chi hàng trăm triệu một bộ âm thanh cứ huyễn hoặc hay mà lại chưa đủ tầm .tôi thấy tiếc cho bạn trên có cả super treble tannoy. Loa 802 d . loa tannoy. Tính ra mấy trăm triệu nhưng lại ko biết tận hưởng chiều sâu âm thanh 10-40hz
@justbenice ...!!!
xin hết ý kiến :p:p:p:p

quangtuong

Banned
Đó là sở thích bác à ! . nhiều khi chỉ cần ngắm thôi đã thích rồi . chưa nói đến nghe .

tittom79

Well-Known Member
802 diamond nó thiết kế cái thùng tròn. Củ bass nhỏ. Đánh chỉ chắc thôi chứ sâu thì thường thôi. 34hz quá thường.
E thì vưỡn theo dõi mọi người tranh luận, e cũng chưa được thưởng thức trực tiếp bộ dàn của bác. Nhưng qua bác bài post ở đây, e thấy thích bộ dàn bác chơi nhạc cụ mà tiết tấu chậm, như link này https://photos.google.com/share/AF1...?key=c0JsZFBuRHZMcWxzQU94M3J5MkFsQXE1Z3JzUUdR.
Hai video còn lại thì e ko thích lắm, bass căng, nhưng hơi cứng. Ý e là vido này:
https://photos.google.com/share/AF1...?key=Q1FyRFhkLXVxbVFnRE1semNOT2s2ai1kbk05ZkxR
Tuy nhiên, bác nói B&W 802Diamond mà bass quá thường thì e nghĩ hoặc bác chưa sở hữu nhiều dòng B&W Diamond, hoặc không phải gu nhạc của bác, hoặc bác... :D,

nguyentuan2205

Active Member
Bass sâu nó ý nghĩa ko phải là chắc. Ko phải là kêu to, đập mạnh. Nó vang vọng có kiểm soát, có tầng lớp chứ ko giống bass kéo đuôi của loa dỏm dội vách thùng. Nó làm cho mọi nhạc cụ sống động 3D. Từ tiếng kèn. Đàn dây. Trống, ... Và làm cho âm thanh sân khấu rộng mở

nguyentuan2205

Active Member
E thì vưỡn theo dõi mọi người tranh luận, e cũng chưa được thưởng thức trực tiếp bộ dàn của bác. Nhưng qua bác bài post ở đây, e thấy thích bộ dàn bác chơi nhạc cụ mà tiết tấu chậm, như link này https://photos.google.com/share/AF1...?key=c0JsZFBuRHZMcWxzQU94M3J5MkFsQXE1Z3JzUUdR.
Hai video còn lại thì e ko thích lắm, bass căng, nhưng hơi cứng. Ý e là vido này:
https://photos.google.com/share/AF1...?key=Q1FyRFhkLXVxbVFnRE1semNOT2s2ai1kbk05ZkxR
Tuy nhiên, bác nói B&W 802Diamond mà bass quá thường thì e nghĩ hoặc bác chưa sở hữu nhiều dòng B&W Diamond, hoặc không phải gu nhạc của bác, hoặc bác... :D,
cứng theo cảm nhận của bạn tức là ko sâu đó.

tangvanthang

Well-Known Member
Nếu bạn cho rằng con 802 d là hay lắm rồi thì cẩn thận cũng chưa đủ tầm đâu
ơ hay bác này, sao bác toàn đưa ra ý kiến rồi bác phán vậy, em có nói 802d là hay nhất đâu? em có nằm mơ cũng chẳng bao giờ gặp được nó, ý em muốn nói là âm thanh cũng như món ăn mỗi người thích 1 kiểu không thể áp đặt phải thế này phải thế kia... mỗi người 1 sở thích không ai giống ai cả, bác chế rồi ghép nối thấy thỏa mãn bản thân bác thì là chuyện của bác còn với người khác bác cứ áp đặt phải như bác mới là hay là bác không hay rồi!
thực sự em không thể hiểu nổi được bác nữa..
em xin hết ...!

nguyentuan2205

Active Member
Link này đánh bằng cặp bass 40 pionner PW- 382A giá có 3-4tr cặp thôi . độ sâu 25hz. Thu bằng dt tàu nên nó cũng đc phần nào thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyentuan2205

Active Member
ơ hay bác này, sao bác toàn đưa ra ý kiến rồi bác phán vậy, em có nói 802d là hay nhất đâu? em có nằm mơ cũng chẳng bao giờ gặp được nó, ý em muốn nói là âm thanh cũng như món ăn mỗi người thích 1 kiểu không thể áp đặt phải thế này phải thế kia... mỗi người 1 sở thích không ai giống ai cả, bác chế rồi ghép nối thấy thỏa mãn bản thân bác thì là chuyện của bác còn với người khác bác cứ áp đặt phải như bác mới là hay là bác không hay rồi!
thực sự em không thể hiểu nổi được bác nữa..
em xin hết ...!
Hiend, nó giống như một bức tranh. Nếu nói tao sở thích chỉ xem 70% bức tranh đó thôi e rằng hơi có vấn đề. Câu chuyện bass sâu nó ko phải chỉ ảnh hưởng đến tiếng trống mà là cả dàn nhạc bạn nhé. Khi bass sâu rất nhiều âm thanh trên bản nhạc xuất hiện mà loa bass nông ko bao giờ lên. Nó ảnh hưởng đến cả treble bạn nhé. Ví dụ bass nông = Keng ! Thì bass sâu nó sẽ = Keng ! !!!! Eng!!!!! Eng!!!!!!eng !!!! Vang vọng,rung động

tml3nr

Moderator
Do cách nói của anh @nguyentuan0025 hơi cường điệu và chủ quan nên làm cho nhiều người khó chịu. Theo em thì anh ấy có cách nhìn đúng về cắt tần và phối hợp loa.

Diễn tả âm thanh cho người khác hiểu đôi khi rất khó. Vì người Việt mình chưa thống nhất được thuật ngữ âm thanh (Audio Glossary).

Em thuộc loại tin đồ hãng. Nhưng nếu DIY để phục vụ đam mê và thỏa mãn được nhu cầu cá nhân với chi phí thấp cũng rất tốt ạ.

Mong mọi người kiềm chế, thảo luận ôn hòa cho cả nhà vui vẻ!

Đính kèm

192.9 KB · Xem: 6
Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
@justbenice ...!!!
xin hết ý kiến :p:p:p:p
Em hết ý kiến. Em đánh 802diamond bằng cặp pow monoblock Mcintosh 1000W + thêm con sub 16inch Sb16ultra "1,500 watts continuous, 5,000+ watts peak " mà bass chưa sâu nữa thì em chịu gôỳ.

Vấn đề quan trọng nhất đó là :
- "high end" là cái gì ? Ai định nghĩa nó ? Định nghĩa nó theo ý ai ?
- Âm thanh hay là thế nào ? Ai định nghĩa chữ hay đó .

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member
Bác lan806 lại 'láng trống đảnh' rồi. :D,
C mà e thấy bác nguyentuan2205 hơi giống bác muadongsaptoi mà bác đã từng tranh luận. Các bác ấy vừa có đôi tai thẩm âm tốt và vừa có khả năng đọc thông số và nghe trên yutube là đánh giá đc. Kkk, thôi e chào các bác, e chạy trước đây!

lan806

Well-Known Member
Bác tittom79 thông cảm, cuộc sống có đầy thứ phi lý vớ vẩn, tránh được cái nào hay cái đó bác ạ. Tựa như một tổ chức nào đó bảo VN là đất nước hạnh phúc nhất thế giới ấy :d

nguyentuan2205

Active Member
Em hết ý kiến. Em đánh 802diamond bằng cặp pow monoblock Mcintosh 1000W + thêm con sub 16inch Sb16ultra "1,500 watts continuous, 5,000+ watts peak " mà bass chưa sâu nữa thì em chịu gôỳ.

Vấn đề quan trọng nhất đó là :
- "high end" là cái gì ? Ai định nghĩa nó ? Định nghĩa nó theo ý ai ?
- Âm thanh hay là thế nào ? Ai định nghĩa chữ hay đó .
Chưa chắc con sub đắt tiền đó của bạn + con 802d cũng đắt tiền và bộ ampli khủng đã cho chất âm hay đc đâu "
Tôi chỉ ra những chỗ không ngon khi phối ghép.
- Bản thân con 802d đã có 1 thùng cộng hưởng + 1 bass cộng hưởng + 1 bass viền cao su = 3 loại âm thanh bass nhằm cho tiếng bass nó to lên và một phần sâu xuống.
- Bây giờ bạn thêm con sub = 1 thùng gỗ cộng hưởng + một màng cao su= 2 loại âm thanh như vậy tổng cộng chỉ 1 bên loa của bạn có tới 5 loại bass. ( mỗi loa) 2 bên loa nếu đánh 1 sub thì có đến 8 loại bass đánh chồng nhau
Khi con 802d đã bị kích cộng hưởng phần đuôi kêu to lên thì khi ghép khó nhất là kiểm soát tiếng bass. Nếu sub đánh khớp với 802D thì khả năng dàn nhạc sẽ dư bass và rối rắm, chồng chéo gây ồn, nhòe ,âm hình không sâu, nếu sub đánh nhỏ hơn 802d thì tiếng bass lủng củng. đó là lý do bạn thích tannoy vì nó có duy nhất 1 màng cao su, 1 thùng cộng hưởng nên âm nó nét hơn, âm hình sâu rộng hơn

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
hehe. Vâng. Bác giải thích về kỹ thuật em nghe lùng bùng quá. Thôi em kô bàn tiếp nữa.

Em chỉ biết riêng loa "độ" làm ở VN em đã nghe rất nhiều loại. Ampli độ thì càng nhiều hơn nữa. Loa mua của hãng thì em nghe và đổi quá nhiều rồi. Em cũng kô phải mù mờ để vất tiền qua cửa sổ và cần ai đó chỉ bảo thế nào là hay, thế nào là highend. Từ hồi mới tham gia hdvietnam cách đây gần 10 năm em đã nghe quá nhiều lời "chỉ bảo" rồi nên hiện tại em chơi theo cách em thích. Đối với em điều đầu tiên phải là em thích , em thấy hay. Đó là quan trọng nhất! Bass sâu như đáy biển đối với em cũng là vô nghĩa nếu em nghe kô hợp ý em!
Em chơi audio 10 năm , 10 năm chưa từng ngừng nghỉ. Gặp kô biết bao nhiêu "cao thủ" rồi. Dàn hiện tại là đúc kết của riêng em, chả nghe ai cả, chỉ nghe mỗi đôi tai em. :)

nguyentuan2205

Active Member
hehe. Vâng. Bác giải thích về kỹ thuật em nghe lùng bùng quá. Thôi em kô bàn tiếp nữa.

Em chỉ biết riêng loa "độ" làm ở VN em đã nghe rất nhiều loại. Ampli độ thì càng nhiều hơn nữa. Loa mua của hãng thì em nghe và đổi quá nhiều rồi. Em cũng kô phải mù mờ để vất tiền qua cửa sổ và cần ai đó chỉ bảo thế nào là hay, thế nào là highend. Từ hồi mới tham gia hdvietnam cách đây gần 10 năm em đã nghe quá nhiều lời "chỉ bảo" rồi nên hiện tại em chơi theo cách em thích. Đối với em điều đầu tiên phải là em thích , em thấy hay. Đó là quan trọng nhất! Bass sâu như đáy biển đối với em cũng là vô nghĩa nếu em nghe kô hợp ý em!
Em chơi audio 10 năm , 10 năm chưa từng ngừng nghỉ. Gặp kô biết bao nhiêu "cao thủ" rồi. Dàn hiện tại là đúc kết của riêng em, chả nghe ai cả, chỉ nghe mỗi đôi tai em. :)
Tôi chỉ là nghiệp dư đam mê chọc ngoáy thôi, nhưng tôi thấy chả mấy ông ơ VN này đáng gọi là cao thủ cả.
Hầu hết DIY loa thì đều vẫn củ JBL 136a, JBL 2235H, Altec rồi super treble JBL, Horn altec, JBL, phân tần copi y hệt hãng, thùng loa đóng y hệt hãng Tannoy ... tù hình dáng đến ma trận ....tóm lại nhái chả có tý gì gọi là sáng tạo hay cao thủ cả. và đỉnh cao nhất của cao thủ vẫn là loa hãng kkkk

justbenice

Moderator
Em dùng từ "cao thủ" . Để trong ngoặc kép nhé bác!
Các "cao thủ" đều có điểm chung là phê phán tất cả các thể loại loa của hãng , của "cao thủ" khác. Và chỉ "cao thủ" đó mới đúng là "cao thủ" .
Nhìn chung chục năm em đâm đầu vào audio em gặp vô số "cao thủ" ngoặc kép. hehe.

Bên trên