Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

vdung1972

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Em mang con này về từ chiều, sau khi xem thì thấy hình như có một số bác thần tượng hóa nó, em dùng thấy có một số ức chế, hoặc là nó không thực thi được hoặc em chưa vọc được. Em sẽ tổng hợp post lên để mong các bác chỉ giáo luôn.

anhtuan282

Em mang con này về từ chiều, sau khi xem thì thấy hình như có một số bác thần tượng hóa nó, em dùng thấy có một số ức chế, hoặc là nó không thực thi được hoặc em chưa vọc được. Em sẽ tổng hợp post lên để mong các bác chỉ giáo luôn.

Em cung dang ket em nay dang dinh mua ma thay bac noi vay dam lan tan qua. Bac review som nhe de em xem the nao :)

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

mong bác sớm có review ^^

dungtam25

Well-Known Member

Chính bác tự mâu thuẩn với mình rồi,anh em thần thánh Q5ll à.Bác có nặng lời quá không?
Các ưu và nhược,anh em đã review trên dđ nhiều rồi,bác mới dùng,thì từ từ kết luận.
Bây giờ,bác cho em con android nào giãi quyết hình ảnh 2D,3D,âm thanh passthrough định dạng mới giống nó em xem.
Còn em không chơi game,nên không biết nó có bằng các con khác không?
Tính năng mạng em thấy nó ổn.
Cuối cùng,bác nói vậy người bán cũng ngại ngùng.
Bó tay với bác.Em không bênh gì Q5,nhưng với tầm tiền này,em nghĩ chưa có con nào chơi được hình ảnh,âm thanh hơn nó,kể cã HDP.

vdung1972

Well-Known Member

Các bác cứ bình tĩnh, em không ám chỉ riêng ai, mà chỉ tối qua thấy ức chế với nó quá, không được như HDP nên sorry em mới nói thế.

Sau 1 buổi tối và sáng nay (từ 5h-7h) thì em có vài nhận xét của riêng em như sau, trong đó đồng thời có vài thắc mắc, nếu bác nào biết cách giải quyết thì chỉ dùm em nhé, thanks:

- Về hình ảnh: Chất lượng hình ảnh phản ánh tương xứng mức tiền bỏ ra, giống như đa số các HDP Trung Quốc khác. Vẫn những bộ phim cũ, em xem trên TViX hay TizzBird rất đẹp, mịn, không bị nhiễu hạt nhưng xem trên Q5II thì có hiện tượng hình ảnh vê tổng thể tối hơn, xuất hiện nhiễu hạt, không được mịn, các mảng đen có cảm giác loang lổ (em vẫn chạy trên cùng hệ thống, dây dợ, chỉ thay mỗi đầu phát), cái này cũng có thể do em chưa biết tinh chỉnh độ sáng tối, sắc nét hay gì gì đó, các bác có kinh nghiệm chỉnh thế nào cho đẹp hơn thì chỉ em với nhé.

- Về âm thanh thì đối với các bản có âm thanh 2CH thì nếu để HDMI ở chế độ RAW thì bật amp tiếng ra rất nhỏ, tiếng không lên tivi, phải tắt amp thì tiếng mới lên TV, để HDMI ở chế độ Auto thì âm thanh to hơn nhưng lúc đó quay lại test các file TrueHd và HD-Master thì chỉ giải mã được HD-Master còn các file TrueHD lúc trước nhận được thì giờ chuyển thành Digital. Không biết làm thế nào để amp nhận được âm thanh TrueHD. Cái này các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em luôn nhé.

- Về phụ đề: Nếu không root thì có cài được font khác không các bác nhỉ, em vốn thích phụ đề của TViX, đậm đà, dầy dặn. xem rất sướng, phụ đề của Q5II mỏng quá, xem không khoái lắm, trước em dùng TizzBird cài chạy rất ngon nhưng hôm qua dùng File Manager cài thì không được.
Thứ hai nữa là em chưa tìm ra cách add phụ đề khác tên nằm cùng thư mục vào trong khi xem phim, nếu để tên giống file fim thì mới nhận được, cái này bất tiện quá vì khi down về em lười đổi tên, giờ ngồi đổi hết mấy trăm phụ đề cũng oải. Có phải là do em chưa biết cách sử dụng không hay bắt buộc phải thế các bác nhỉ.

- Hôm qua cài mấy thứ như MXPlayer, BSPlayer, XBCD gì đó vào thì bị treo khi xem phim, chắc có xung đột phần mềm, phụ đề hiện nhưng phim bị dừng hình, hoặc tua thì dừng luôn, HDD box khởi động lại, sau khi restore thì lại ngon lành, nên em chả cài gì thêm vào nữa.

Vài cảm nhận vậy. Còn việc điều chỉnh khi để hệ thống hiển thị tiếng việt thì đành chịu nhìn chữ tàu vậy. Chờ FW sau xem có cải thiện hơn không.

Về tầm giá thì đúng là ổn. Nhưng nếu có con nào giải quyết được mấy vấn đề trên mà đắt hơn thì em sẵn sàng tiễn em Q5II này đi ngay.

Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

1. Phần hình ảnh thì e không có máy thiết bị trên để so sánh.
Bác nào có thì làm cai review xem sao.

2. Âm thanh thì nó chỉ nằm trong các muc setting, bác chi vào đó chỉnh lại.
Có thể bác chỉnh lại xem sao, hoặc để mặc định như lúc đầu của nó là ổn

3. Q5 II thì không tương thích tốt với Google Play, nên Mxplayer, BSplayer, XBMC chưa ổn định.
Giờ chỉ có video player stock của nó là ổn định nhất, bác mà dùng các app khác dĩ nhiên là thất vọng

Q5II hiện giờ chỉ mạnh về xem phìm thôi.
Phần nghe nhạc 2CH , chơi game giải trí 0 mạnh lắm

Còn Minix X5, X7 thì nói chung ổn đều cho mọi tính năng AllInOne .
Nhưng phần âm thanh DTS 5.1 , còn hình ảnh phim và fps chưa xuất xắc lắm

Các bác cứ bình tĩnh, em không ám chỉ riêng ai, mà chỉ tối qua thấy ức chế với nó quá, không được như HDP nên sorry em mới nói thế.

Sau 1 buổi tối và sáng nay (từ 5h-7h) thì em có vài nhận xét của riêng em như sau, trong đó đồng thời có vài thắc mắc, nếu bác nào biết cách giải quyết thì chỉ dùm em nhé, thanks:

- Về hình ảnh: Chất lượng hình ảnh phản ánh tương xứng mức tiền bỏ ra, giống như đa số các HDP Trung Quốc khác. Vẫn những bộ phim cũ, em xem trên TViX hay TizzBird rất đẹp, mịn, không bị nhiễu hạt nhưng xem trên Q5II thì có hiện tượng nhiễu hạt, không được mịn, các mảng đen có cảm giác loang lổ (em vẫn chạy trên cùng hệ thống, dây dợ, chỉ thay mỗi đầu phát).

- Về âm thanh thì đối với các bản có âm thanh 2CH thì nếu để HDMI ở chế độ RAW thì bật amp tiếng ra rất nhỏ, tiếng không lên tivi, phải tắt amp thì tiếng mới lên TV, để HDMI ở chế độ Auto thì âm thanh to hơn nhưng lúc đó quay lại test các file TrueHd và HD-Master thì chỉ giải mã được HD-Master còn các file TrueHD lúc trước nhận được thì giờ chuyển thành Digital. Không biết làm thế nào để amp nhận được âm thanh TrueHD.

- Về phụ đề: Nếu không root thì có cài được font khác không các bác nhỉ, em vốn thích phụ đề của TViX, đậm đà, dầy dặn. xem rất sướng, phụ đề của Q5II mỏng quá, xem không khoái lắm, trước em dùng TizzBird cài chạy rất ngon nhưng hôm qua dùng File Manager cài thì không được.
Thứ hai nữa là em chưa tìm ra cách add phụ đề khác tên nằm cùng thư mục vào trong khi xem phim, nếu để tên giống file fim thì mới nhận được, cái này bất tiện quá vì khi down về em lười đổi tên, giờ ngồi đổi hết mấy trăm phụ đề cũng oải. Có phải là do em chưa biết cách sử dụng không hay bắt buộc phải thế các bác nhỉ.

- Hôm qua cài mấy thứ như MXPlayer, BSPlayer, XBCD gì đó vào thì bị treo khi xem phim, chắc có xung đột phần mềm, phụ đề hiện nhưng phim bị dừng hình, hoặc tua thì dừng luôn, HDD box khởi động lại, sau khi restore thì lại ngon lành, nên em chả cài gì thêm vào nữa.

Vài cảm nhận vậy. Còn việc điều chỉnh khi để hệ thống hiển thị tiếng việt thì đành chịu nhìn chữ tàu vậy. Chờ FW sau xem có cải thiện hơn không.

Về tầm giá thì đúng là ổn. Nhưng nếu có con nào giải quyết được mấy vấn đề trên mà đắt hơn thì em sẵn sàng tiễn em Q5II này đi ngay.

tienlequoc

Well-Known Member

Về hình ảnh: Bác nói con này thua con TVIX và Tizzbird thì em chịu. Em đã tổ chức test so với Dune 303D và đại đa số anh em tham gia buổi test đều khẳng định không thể phân biệt được chất lượng hình ảnh của 2 con này.

Về âm thanh: Trong buổi offline Android box do HDVN tổ chức em đã trình diễn nó chơi các file test tất cả các định dạng âm thanh phổ biến (AC3, DTS, Dolby TrueHD, DTS-HD...) và nó passthrough hết cả. Vài chục cặp mắt chứng kiến. Bác nói âm thanh khi phát chế độ RAW rất nhỏ, điều này cũng không giống với buổi test em tổ chức khi mà nó cho ra âm thanh to hơn Dune.

Vụ add phụ đề không trùng với tên phim thì em chưa nghiên cứu, do các file của em đều trùng tên cả. :))

dungtam25

Well-Known Member

Em xin lổi bác,nếu bác nhận xét em thiếu bình tỉnh,nóng vội.Em chỉ nói theo cảm nhận của em về Q5 thôi nhé.
-Về hình ảnh,em thấy bình thường như xem trên các đầu HDP tầm trung trung.
-Về âm thanh,thật sự khi xem phim offline,thì không ai dùng HDMI lên TV xem cã.Bởi TV không giãi mã âm thanh,vì thế khi dùng online em mới dùng âm thanh TV,để xem HD Việt cho vui thôi,chứ hình ảnh xem online xấu lắm bác ạ.Nên cái này không quan trọng với em,tiếng nhỏ thì em mở volume TV to.Bác xem lại Q5 bác set âm thanh lên max chưa?
Em không có receiver đời mới nên âm thanh xuất ra optical thôi,và em cảm nhận không thua các HDP là mấy.Em chỉ có AZ1 thôi.
-Về phụ đề,em thấy tùy ý thích của mọi người.Bác nhớ xem TViX phụ đề khác Dune,mà có thay đổi được nét riêng đâu?Em chỉ cần nó đọc được các phụ đề là ok rồi.Một vài dòng HDP còn không đọc được phụ đề bluray iso thì sao?
TViX và TizBrid em dùng lâu rồi nên không nhớ,nhưng Dune và Popcorn em đang dùng,thì phụ đề phải rename cho giống tên phim thì nó mới chịu đọc,nên em nghĩ có lẽ đây là nguyên tắc rồi bác ạ.
-Các ứng dụng ngoài cài vào,ít có app nào tương thích lắm,em cũng cài EX explorer,dùng BS player để giãi quyết DVD iso,nhưng có ra hồn đâu,mà cái này em có nói trên dđ rồi.Dùng trình phát video theo nó,sắc nét,đẹp hơn,nhưng tỷ lệ khung hình chỉ là 4:3 thôi,nên bị ức chế điểm này.
Bác chuyển qua setup bằng tiếng Anh đi,sau khi tinh chỉnh xong,bác trở về tiếng Việt xem sao.Nếu không bị trở ngại font phụ đề,em dùng giao diện tiếng Anh còn hay hơn.
Ráng xem firmwave mới có khắc phục gì không?
Có sản phẩm nào mới ra mà firmwave hoàn hảo đâu bác Popcorn,Dune cũng không ngoại lệ.
Một lần nữa,xin lổi bác nếu làm bác hiểu lầm.Em cũng là người hay vọc vạch như bác thôi,không phải mua bán nên nghĩ sao nói vậy,không tâng lên,dìm xuống gì cã.Nhưng với số tiền bỏ ra,cho việc giãi quyết âm thanh,hình ảnh 2D,3D thì em thấy hài lòng.
Thân chào,chúc vui!

oldfriend

Moderator
hi, em thì ko ý kiến gì, chỉ mời các bác xem hình Q5 II em chơi với máy chiếu và màn 100inch

tối nay khó ngủ, em up mấy tấm hầu các bác, hy vong đươc 8/10 so với oppo :)

[/url] DSC02468 by kimau822584, on Flickr[/IMG]
[/url] DSC02470 by kimau822584, on Flickr[/IMG]
[/url] DSC02473 by kimau822584, on Flickr[/IMG]
[/url] DSC02475 by kimau822584, on Flickr[/IMG]
[/url] DSC02477 by kimau822584, on Flickr[/IMG]

vdung1972

Well-Known Member

Các bác không hiểu ý em rồi. Em không nói riêng ai đâu đấy nhé. Em chỉ nói cảm nhận của riêng em thôi.

Nếu các các đã test mù mà thấy như thế thì chắc mắt em hỏng hoặc máy móc nhà em lởm rồi. Huhu

Em cũng mê âm thanh và cũng có tý lọ mọ chơi đồ âm thanh nên em không nghe nhạc qua file chứ chưa nói đến nghe qua HDP, ý em nói file âm thanh stereo trong mấy file trên youtube, mấy file hài, mấy file phim hoạt hình non HD ấy, chứ ai đời ấu trĩ đến mức tắt rei đi để nghe âm thanh bằng TV khi xem phim HD. Trước đây em mấy file này cứ stereo là nó vừa ra Rei qua cáp HDMI và vừa lên TV (qua hệ thống cáp HDMI), nhưng chạy con này phải tắt Rei nó mới lên TV, còn nếu bật Rei và HDMI của Q5II để ở chế độ RAW thì tiếng xuống Rei rất nhỏ, em phải vặn lên gần 50% volume mới nghe được. Cái này em cũng đã nói luôn là có thể em chưa biết chỉnh nên cần các bác giúp đỡ.

Về phụ đề, em dùng TViX và TizzBird, trong khi xem phim chỉ cần nhấn phím Sub trên điều khiển là nó tự động truy cập vào thư mục chứa phim đó, cho mình chọn bất kỳ phụ đề nào, tên là gì, kể cả đặt là "con phụ đề" hay là "Cống", hay là "rãnh"... hay là gì gì đi nữa , định dạng nào hoặc phụ đề để bất kỳ ở thư mục lung tung nào khác, không phải thư mục chứa phim đang phát để add vào phim, cực kỳ tiện luôn. Giờ dùng con này thì là bóhand.com. Nếu việc tên phụ đề phải trùng tên phim mà là nguyên tắc thì đó là nguyên tắc quá cứng nhắc, không thân thiện và mang lại phiền toái cho người sử dụng. Cũng về vấn đề phụ đề mà mấy con HDP của WD đã đi vào dĩ vãng đối với dân xem phim HD đó thôi, cũng vì phụ đề lằng nhằng mà trước đây em cũng đã dùng và sau đó không dùng Dune nữa, các đầu sau này ra không biết thế nào.

Con Rei của em tuy là đời mới nhưng riêng em khẳng định luôn không thể cho âm thanh dày dặn, uy lực như con của bác dungtam25 được, rei đời mới phải tiền ngàn mới so được, nhưng đầu Q5II nó có giải mã TrueHD và HD-Master thì mình phải khai thác hết tính năng của nó, tuy rằng chả mấy khi sài đến, nhưng phải đảm bảo là nó thực thi được, trên nguyên tắc anh vỗ ngực bảo anh làm được thì anh phải làm được, chứ không phải chỉ quảng cáo xuông, lúc giải mã được lúc không. Tuy nhiên vụ âm thanh này có thể em sẽ về mày mò nghiên cứu thêm. Sáng nay sau khi Restore em vẫn không thấy các chữ TrueHD hiện trên Rei khi phát.

Còn một vấn đề quan trọng nữa, các bác khi test có dùng mấy file dung lượng thấp không hay toàn test mấy bản 30-50GB (chưa nói đến các bác mang toàn file mẫu, sản xuất để dành cho quảng cáo TV với HDP, BDP) ra để làm công cụ test, em nghĩ nếu test trên mấy bản 4-5Gb sẽ thấy chênh lệch đó ạ. Vì bản thấp bản thân nó đã có nhưng khiếm khuyết về hình ảnh so với những thằng dung lượng cao rồi, thế nên việc thấy nó xấu hơn 1 tỷ lệ là 5-10% chẳng hạn sẽ rõ ràng hơn đó ạ. Có phải ai cũng có điều kiện để down, lưu trữ cả đống file Blueray dung lượng cao đâu mà đa phần vẫn chạy file dung lượng từ 4-10Gb là cũng thôi ạ. Một điều nữa là các bác có thử test mù trên một hệ thống bình dân không, chứ test trên một hệ thống cao cấp thì ngay bản thân nó đã cho ra hình ảnh rất đẹp rồi nhưng không phải ai cũng có điều kiện để sở hữu những hệ thống đó mà đa phần dân ta vẫn xem trên hệ thống gồm những chiếc TV 30-50" thông thường, phát qua Rei và cáp thông thường. Đấy, ý em là như thế. Chứ người đẹp sẵn rồi, mặc gì chả đẹp. Cởi ra còn đẹp hơn ấy chứ. Ý em ở đây là vẫn những phim ấy, dung lượng khoảng 4-8GB, phát trên hệ thống TV nhà em, mấy sợi cáp đểu, Rei đểu của nhà em nhưng chắc chắn không cho ra hình ảnh đẹp như trước.

Thế thôi, em đi nghỉ tý đã, đau lưng lắm rồi. Chiều về vọc tiếp. Cái bức xúc là do đang quen dùng con cũ thấy thân thiện quá, qua con này có quá nhiều điểm mạnh hơn nhưng một số vấn đề thông thường lại không bằng nên cảm thấy hơi oải nên các bác thông cảm.

Chỉnh sửa lần cuối:

oldfriend

Moderator
trước khi bác mua em đã nói là con này còn nhìu lỗi vặt rồi mà =)), nhưng nếu chuyên xem phim và Android 4x thì ko con Android nào qua được thời điểm hiện tại.

Vấn đề passthrought thì bác xem lại, em xem phim pass DTS-HDMA qua rec ngon lành, em có chụp tấm hình nó hiện chữ DTS-HD MA trên rec.

Phim test... em nói bác đừng cười, hôm rồi vợ đòi coi lại fast & farious 6, mà chưa kịp down, lấy đại 1 bản mHD, ghi chú rõ là mHD nhé bác, và em chiếu trên màn 100inch bằng con Q5 II này. Chất lượng mHD thì bác biết rồi đấy, ko đáng để coi hay sưu tầm, lại coi trên màn chiếu 100inch, nhưng chất lượng thì vẫn có thể chấp nhận được. Vợ em coi xong cũng ko thắc mắc là có phải đĩa Bluray hay không.

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

hi, em thì ko ý kiến gì, chỉ mời các bác xem hình Q5 II em chơi với máy chiếu và màn 100inch

Bác oldfriend không có ý kiến,mà bác lại quote mấy tấm hình thì em bó tay với tài chọc quê của bác nhé!
Đem Q5ll ra so sánh một 8 một 10,với Oppo thì bác còn thâm hơn Tập cận Bình rồi nhé!Thế thì con nào 5,6,7 & 9 bác phang luôn đi.

vdung1972

Well-Known Member

@vdung1972: Khổ cho "thầy thuốc" Dũng nhay:-h
Chơi món AB này chủ yếu để online "lướt web":-? là chính, chứ với món "HD" mà Pac cũng đã có "thâm niên":p rồi thì cũng hơi khó để so sánh:-SS :-SS
P/S: tôi cũng đang chơi thằng AB này, ngại down~X( quá nên cứ chiến Film mới cho nóng luôn:"> :"> :">

Em cũng không dám nhận những gì bác phong cho, em vẫn còn đang tập tọe thôi. Nhưng khổ cái là máy móc TV thì lởm, dùng nhiều đầu HDP quá rồi nên bật lên chả phải nghĩ, nhìn cái thấy ngay thì còn tận hưởng gì nữa.

Em cũng đồng ý với bác, em nghĩ mấy con AB này thì chức năng xem phim và chức năng phát huy tính năng của Android 4.2 là 50/50. Nhưng em lại xem phim là chính mới khổ. Sao nó làm được nhiều thứ to tát mà mấy việc lẻ tẻ ấy nó không làm được nhỉ. Nhưng biết đâu, NSX đọc thấy, về nghiên cứu cho ra FW mới lại bổ sung tính năng như mong muốn của em thì lúc sử dụng các bác lại vào tặng hoa em thì ngại lắm.

DTS-HDMA ngon bác oldfriend ạ nhưng TrueHD thì bó tay, em chỉnh sao nó cứ ra Digital, lạ thế. Hôm qua em để nguyên lúc mua về thì giải mã được TrueHD nhưng âm thanh của mấy file video nonHD thì bé quá, em vặn volume đến 50% mới ra ty tý, chả hiểu tại sao. Mà cái này em rất quan tâm vì bọn trẻ nó hay xem youtube và mấy phim hoạt hình cũ.

Cứ mang mấy con đầu cho phát phim HD thường, trên hệ thống bình thường thì ra ngay anh nào đẹp anh nào xấu, anh nào khỏe anh nào yếu thôi. Như mang amp khỏe phát trên loa CS nhỏ thì chả khoe là tiếng nhà em to được. Như thử tay lái, trên xe xịn, đường đẹp, chả tránh ai thì khó biết ông nào tay lái cứng hơn, ông tài non cũng vỗ ngực bảo em lụa lắm. Cho vào đường xấu, nhiều ổ gà, nhiều chướng ngại vật, lúc đó mới khẳng định được ai hơn ai và thực lực mình đến đâu các bác nhỉ. Các bác cứ ngẫm xem em nói có đúng không.

Em thì cũng không phải là già nhưng cũng không còn trẻ con nữa, không làm cho ai và cũng không phát biểu để vì mục đích dìm ai. Em chỉ nói trên cảm nhận của em thôi. Mà quả thực em thấy thế nào thì em nói thế thôi. Còn việc các bác phát trên máy chiếu xịn, màn chiếu xịn, file chất lượng thì đẹp là đương nhiên, cái đấy không phải bàn mà.

oldfriend

Moderator
ôi ^^, em đã nói rồi mà, em coi phim mHD vẫn chấp nhận được.

Em đã dùng qua Tizzbird F30 rồi, nên so sánh vầy cho dễ thấy.

1. Tizzbird F30 không chơi được 3D iso, nó chỉ play vô thẳng thư mục, và 3D iso ko lên hiệu ứng.

2. Tizzbird F30 em dùng FW 2.16, 3D SBS, TNB không tự chập hình được.

3. Tizzbird F30 các FW cũ không có chức năng chọn phụ đề ngoài, em dùng F30 từ năm 2011, cho nên phụ đề em toàn đặt trùng tên phim, các FW sau này mới khắc phục cái này.

4. Em nghe nhạc bằng F30 hay bằng đầu khác thì do loa nhà em dở, ko thấy khác biệt.

5. Điểm dở làm em chán F30 nhất là chạy quá chậm, vậy thôi ^^, ko cài dc app mới trên CH play, vì nhìu app đòi Android 4x...

True HD thì đúng là em chưa thử, tại phim tải về toàn DTS - HDMA ^^

dungtam25

Well-Known Member

Em cũng không dám nhận những gì bác phong cho, em vẫn còn đang tập tọe thôi. Nhưng khổ cái là máy móc TV thì lởm, dùng nhiều đầu HDP quá rồi nên bật lên chả phải nghĩ, nhìn cái thấy ngay thì còn tận hưởng gì nữa.

Em cũng đồng ý với bác, em nghĩ mấy con AB này thì chức năng xem phim và chức năng phát huy tính năng của Android 4.2 là 50/50. Nhưng em lại xem phim là chính mới khổ. Sao nó làm được nhiều thứ to tát mà mấy việc lẻ tẻ ấy nó không làm được nhỉ. Nhưng biết đâu, NSX đọc thấy, về nghiên cứu cho ra FW mới lại bổ sung tính năng như mong muốn của em thì lúc sử dụng các bác lại vào tặng hoa em thì ngại lắm.

DTS-HDMA ngon bác oldfriend ạ nhưng TrueHD thì bó tay, em chỉnh sao nó cứ ra Digital, lạ thế. Hôm qua em để nguyên lúc mua về thì giải mã được TrueHD nhưng âm thanh của mấy file video nonHD thì bé quá, em vặn volume đến 50% mới ra ty tý, chả hiểu tại sao. Mà cái này em rất quan tâm vì bọn trẻ nó hay xem youtube và mấy phim hoạt hình cũ.

Cứ mang mấy con đầu cho phát phim HD thường, trên hệ thống bình thường thì ra ngay anh nào đẹp anh nào xấu, anh nào khỏe anh nào yếu thôi. Như mang amp khỏe phát trên loa CS nhỏ thì chả khoe là tiếng nhà em to được. Như thử tay lái, trên xe xịn, đường đẹp, chả tránh ai thì khó biết ông nào tay lái cứng hơn, ông tài non cũng vỗ ngực bảo em lụa lắm. Cho vào đường xấu, nhiều ổ gà, nhiều chướng ngại vật, lúc đó mới khẳng định được ai hơn ai và thực lực mình đến đâu các bác nhỉ. Các bác cứ ngẫm xem em nói có đúng không.

Em thì cũng không phải là già nhưng cũng không còn trẻ con nữa, không làm cho ai và cũng không phát biểu để vì mục đích dìm ai. Em chỉ nói trên cảm nhận của em thôi. Mà quả thực em thấy thế nào thì em nói thế thôi. Còn việc các bác phát trên máy chiếu xịn, màn chiếu xịn, file chất lượng thì đẹp là đương nhiên, cái đấy không phải bàn mà.

Anh em mình cùng thảo luận bác nhé.Em dùng từ thảo luận ấy,chứ không dám tranh luận.
Bác nói làm em cũng giật mình,phải dùng C200 và Q5 phát đây,trong lúc em gõ phím là em mới test và phim còn đang phát bác nhé.
Em phát thử 1 phim 4,37GB,file này em chép ra thêm trên 1 ổ cứng nữa đề khỏi rút,cắm.
C200 ngõ HDMI 1,Optical ngõ DVD trên AZ 1
Q5 ngõ HDMI 4,Otical ngõ CD cùng trên AZ 1
Các kết nối này trên cùng 1 TV và 1 Rec nhé
Hai ổ cứng cùng 1 file chép ra.
Và play hai file trên hai đầu cùng lúc
Bây giờ em chỉ ngồi dùng remote chỉnh để thằng nào hiện lên TV thôi.
Kết luận là về hình ảnh,em không phân biệt được thằng nào phát.Hay có lẽ mắt em bị kém chăng.
Âm thanh thì C200 nhỏ hơn,nhưng lại chi tiết hơn Q5ll,Q5ll nghe kỹ thì hơi ồn,thiếu chi tiết.
Em mới thử lại,bởi trước đây,nếu có test một thiết bị nào,họ thường đem những files nặng,khó nuốt làm đối trọng,giật hình,khựng,treo hình là nó phô ra ngay.Nếu đem file thông dụng thì con nào cũng chơi trơn tru,làm sao tìm ra yếu điểm.
Còn giãi mả Dolbly True HD,em không có Rec đời mới,nên không test được.
Hôm test trên nhà bác thanhyk,em thấy nó passthrough mà.
À!Bác recorvery em này thì mất một số ứng dụng như histore rồi đấy,coi chừng thiếu file khiến em nó là Dolbly Digital đấy bác ạ.
Bác down firmwave 299MB của bác Tiến về cài lại xem sao.

vdung1972

Well-Known Member

À!Bác recorvery em này thì mất một số ứng dụng như histore rồi đấy,coi chừng thiếu file khiến em nó là Dolbly Digital đấy bác ạ.
Bác down firmwave 299MB của bác Tiến về cài lại xem sao.

Vâng, cám ơn bác, có khi thế thật, hôm qua em cũng đã nghĩ là do restore mà thiếu file gì đó làm cho không passthrough TrueHD được, em cũng định down bản đó để cài. Tối nay để em nghịch thử xem sao. Nhưng em tưởng cũng như ĐT Android, cứ up FW bản mới rồi thì khi restore nó vẫn về đúng bản đã up chứ và nếu các file đã cook trong room thì mất sao được bác nhỉ. Hôm qua lúc RS em quên không backup soft bác ạ. Chán thế.

dungtam25

Well-Known Member

Vâng, cám ơn bác, có khi thế thật, hôm qua em cũng đã nghĩ là do restore mà thiếu file gì đó làm cho không passthrough TrueHD được, em cũng định down bản đó để cài. Tối nay để em nghịch thử xem sao. Nhưng em tưởng cũng như ĐT Android, cứ up FW bản mới rồi thì khi restore nó vẫn về đúng bản đã up chứ và nếu các file đã cook trong room thì mất sao được bác nhỉ. Hôm qua lúc RS em quên không backup soft bác ạ. Chán thế.

Cần gì bác phải back up lại,chỉ cần có firmwave là bác mất đúng 6 phút để hoàn thiện em nó thôi mà.
Em thì cả chục lần rồi,cài ứng dụng,thấy xung đột em remove nó,nhưng khi tắt máy,thì đôi lúc bị treo,em update lại,xong!
Có lần đang update gần xong thì toàn bộ khu vực mất điện.Em tưỡng nó lên núi rồi.May quá khoãng 30' sau có điện,em bật lại,nó update lại từ đầu.
Trước khi update bác reset factory cho sạch sẽ nhé!
Chúc bác hài lòng.Trình xem phim defaut là đủ chơi rồi,bác đừng cài thêm Mx,BS làm gì bác ơi

oldfriend

Moderator
em cũng chỉ thích mỗi trình play phim mặc định của nó thôi, còn mấy cái linh tinh kia lỗi lặt vặt em ko dùng đến nên ko khó chịu :D

Bên trên