Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

davidhand

Moderator
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Em vừa từ VT về nên không quay lại đó được, nằm ở KS TT Phan Châu Chinh đó ạ. Hình từ OPPO rất đẹp, sâu, thật hơn Q5II đấy ạ, không biết các bác có thấy thế không ạ.

Tiếc quá, hy vọng lần khác có dịp bác ghé chơi nhé! Welcome bác! :)

Dĩ nhiên oppo cho chất lượng hình ảnh trung thực, đẹp và mượt hơn Q5 II rồi, nhưng trên màn chiếu mà Q5 II thể hiện được như vậy thì quá hài lòng. Bác oldfriend cho nhận xét giữa Tizz..và Q5 II ntn đi. Riêng về file iso (bluray và dvd) và 3d thì các firmware mới của oppo không đọc được (em nằm trong số đó) nên tạm thời cũng 'thiệt thòi' nhiều lắm. Như Q5 II (nói chung androi) càng ra firmware mới càng dễ dùng và tốt hơn, còn oppo thì ngược lại, thậm chí em còn bị lỗi chạy foder bluray... Mà sao trong 1 topic bán hàng pioneer bdp thì có bản hack cung cấp chạy được menu bluray và srt việt, mà oppo có giá trị hơn lại không có ai cung cấp bản hack nhỉ.
Em giờ nghe nhạc bằng oppo chứ xem phim iso và 3d đang bị trở ngại nhiều lắm...hu..hu.

Trước hết phải chia buồn với bác vì con 105 của bác nó đã lên FW mới nhất rồi. FW của OPPO mỗi lần lên là nó fix được vài lỗi của FW trước mà rất tiếc là nó cho ISO và BDMV folder cũng là 1 lỗi nên gây thiệt hại lớn cho người dùng ngoài nước Mỹ. Việc tuân thủ bàn quyền Cinavia của bọn Mẽo nó ntn thì chắc các bác đã biết nên kể từ sau 2012 thì các BDP được sx đều phải tuân thủ điều này. FW của OPPO nó cũng có nét nào đó tương đồng với iOS, càng về sau càng siết chặt và hơn nữa nó dùng mã nguồn đóng khác với BDP của PI dùng mã nguồn mở nên việc hack sẽ rất khó khăn, hy vọng là "Cao nhân ắt có cao nhân trị" để hack được cái FW mới thuộc loại "khoai" này cho bác.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Dĩ nhiên oppo cho chất lượng hình ảnh trung thực, đẹp và mượt hơn Q5 II rồi, nhưng trên màn chiếu mà Q5 II thể hiện được như vậy thì quá hài lòng. Bác oldfriend cho nhận xét giữa Tizz..và Q5 II ntn đi. Riêng về file iso (bluray và dvd) và 3d thì các firmware mới của oppo không đọc được (em nằm trong số đó) nên tạm thời cũng 'thiệt thòi' nhiều lắm. Như Q5 II (nói chung androi) càng ra firmware mới càng dễ dùng và tốt hơn, còn oppo thì ngược lại, thậm chí em còn bị lỗi chạy foder bluray... Mà sao trong 1 topic bán hàng pioneer bdp thì có bản hack cung cấp chạy được menu bluray và srt việt, mà oppo có giá trị hơn lại không có ai cung cấp bản hack nhỉ.
Em giờ nghe nhạc bằng oppo chứ xem phim iso và 3d đang bị trở ngại nhiều lắm...hu..hu.

oh, giờ mới thấy có nhắc đến em. Em khẳng định luôn là không thể lấy một con đa năng giá 2tr so sánh với một con chuyên hình ảnh 1x triệu hay chuyên hình ảnh âm thanh 2x triệu được. Cái đó rất khập khiễng, ví như chẳng ai đi so con máy chiếu hơn 20 chai với con máy chiếu 100 chai cho dù thực tế con 2x triệu có thể đẹp hơn con 100tr.

Hình ảnh Oppo lên chi tiết, trong trẻo hơn, độ sâu hơn, nhìn hình là thấy. Oppo giành được bao nhiu giải thưởng danh giá là điều không thể bàn cãi :D. Vấn đề em soi mói ở đây đó chính là với cái giá 2tr thì hình ảnh như thế có thỏa mãn được em chưa ^^, vì em không có điều kiện xài oppo :D, vì vậy với dàn HD cùi chuyên phục vụ phim ảnh cho mẹ, vợ, con, cháu, chắt nhà em thì thế là ngon lắm rồi =))

Còn so với Tizzbird ư, cái em thấy rõ nhất là Q5II cho 3D nổi hơn, sâu hơn, hình đẹp hơn. Còn 2D thường thì mắt em chẳng nhìn ra :)

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

oh, giờ mới thấy có nhắc đến em. Em khẳng định luôn là không thể lấy một con đa năng giá 2tr so sánh với một con chuyên hình ảnh 1x triệu hay chuyên hình ảnh âm thanh 2x triệu được. Cái đó rất khập khiễng, ví như chẳng ai đi so con máy chiếu hơn 20 chai với con máy chiếu 100 chai cho dù thực tế con 2x triệu có thể đẹp hơn con 100tr.

Hình ảnh Oppo lên chi tiết, trong trẻo hơn, độ sâu hơn, nhìn hình là thấy. Oppo giành được bao nhiu giải thưởng danh giá là điều không thể bàn cãi :D. Vấn đề em soi mói ở đây đó chính là với cái giá 2tr thì hình ảnh như thế có thỏa mãn được em chưa ^^, vì em không có điều kiện xài oppo :D, vì vậy với dàn HD cùi chuyên phục vụ phim ảnh cho mẹ, vợ, con, cháu, chắt nhà em thì thế là ngon lắm rồi =))

Còn so với Tizzbird ư, cái em thấy rõ nhất là Q5II cho 3D nổi hơn, sâu hơn, hình đẹp hơn. Còn 2D thường thì mắt em chẳng nhìn ra :)

Bác nói thế này thì chuẩn ko cần chỉnh rồi! :) Nói chung là tùy túi tiền mà chơi cho phù hợp thôi ạ chứ so sánh khập khiễng thì có ý nghĩ gì. E vẫn buồn là cứ phải khuyên các bác Videophile chơi OPPO với cái giá ở VN ko phải ai cũng dám bỏ tiền ra. Cũng mong các nhà SX HDP làm được những sp tốt với giá thành hạ để mọi người có thể tận hưởng cái cảm giác hài lòng mà ko phải lăn tăn gì.

Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Nhìn trên hình này khó phân biệt lắm , chỉ có nhìn trực tiếp bên ngoài mới cảm nhận dc, chỉ 2tr mà so sánh dc với e đó dù có thua cũng hài lòng :D

Hehe, có em! Hôm nay trực đêm nên ngồi đọc thử cái android của các bác lại thấy nói đến OPPO nên e có vài hình để bác tham khảo đây! :)
Mượn tạm hình của bác olfriend chơi Q5II và hình OPPO 93 của e trong topic về Vivitek: E chỉ lấy những hình cùng loại màn chiếu (120" bạc, shop1888) cùng Vivitek H1180HD, dây HDMI của bác olfriend "ngon" hơn của e! :)

Hình bác Oldfriend chụp dùng Q5II:

Còn đây là hình từ OPPO 93:

Mấy tấm sau thì e dùng loại màn khác: màn trắng xà cừ 135" của Mr. Phúc 3D:

Bác nào đi VT có thời gian rảnh ghé e giao lưu chơi, nhớ mang theo android box nhé, welcome các bác! Tính e thích giao lưu với AE HD và cũng thích test thử đồ chơi để nếu có loại nào tốt vẫn share với AE, coi như quảng cáo ko công cho các nhà cung cấp! :)

ppc

Member

Mình thì chỉ chờ con Q5II này support DVD ISO nữa là chắc cất con Dune vô tủ.

giatrungdinho

Active Member

các bác cho em hỏi cái cổng sata ngoài của con này có kết nối được với ổ dvd-rom sata ko ạ, tại em có nhiều đĩa dvd phim nên muốn xem trên đĩa lun đỡ mất công copy vào HDD

vdung1972

Well-Known Member

các bác cho em hỏi cái cổng sata ngoài của con này có kết nối được với ổ dvd-rom sata ko ạ, tại em có nhiều đĩa dvd phim nên muốn xem trên đĩa lun đỡ mất công copy vào HDD

Em nghĩ là chạy được, giống như HDD thôi. Để mai lụm về vọc xem cắm DVD box qua USB xem chạy thế nào.

oldfriend

Moderator

Em nghĩ là chạy được, giống như HDD thôi. Để mai lụm về vọc xem cắm DVD box qua USB xem chạy thế nào.

vụ này hay mà chưa ai test, bác thử xem rồi cho anh em kết quả nhé :)

vdung1972

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Trước đây em cắm DVD Box qua cổng USB của TViX vẫn chạy ngon lành bác ạ, em nghĩ chắc mấy con Android Box làm được thôi. Tuy nhiên các bác nên chú ý, trước em cắm chạy với TViX phải là box có nguồn ngoài hoặc dùng cáp USB 2 chân mới đủ điện, 1 chân không chạy đâu.

dungtam25

Well-Known Member

Mơ đi cưng,Q5 đâu phải là thần thánh,mà cái gì cũng biết đâu.
Ghim box DVD qua USB,nó không nhận,bỏ box ghim sata,nó không hiểu.Tiền thì ít mà bắt em nó làm nhiều việc quá thì khó à nha!

dungtam25

Well-Known Member

Trước đây em cắm DVD Box qua cổng USB của TViX vẫn chạy ngon lành bác ạ, em nghĩ chắc mấy con Android Box làm được thôi. Tuy nhiên các bác nên chú ý, trước em cắm chạy với TViX phải là box có nguồn ngoài hoặc dùng cáp USB 2 chân mới đủ điện, 1 chân không chạy đâu.

Dĩ nhiên,box DVD có nguồn 12v rồi,ghim cổng USB không nhân,lấy dây sata theo máy,tháo box ra,ghim trực tiếp vào DVD,nó không biết luôn.
HDP thì nhận láng be!

tienlequoc

Well-Known Member

Dĩ nhiên,box DVD có nguồn 12v rồi,ghim cổng USB không nhân,lấy dây sata theo máy,tháo box ra,ghim trực tiếp vào DVD,nó không biết luôn.
HDP thì nhận láng be!
DVD rời cổng USB chứ có phải DVD gắn trong desktop đâu anh.

dungtam25

Well-Known Member

DVD rời cổng USB chứ có phải DVD gắn trong desktop đâu anh.

À ! Vậy là đầu DVD player hả bác Tiến,vậy thì gắn làm sao,DVD player có usb in thôi,mà Q5 cũng in mà.
Gắn DVD destop vào bắng dây sata theo Q5 thì nó có nguồn,eject chạy ra chạy vào,nhưng Q5 không nhận

tienlequoc

Well-Known Member

À ! Vậy là đầu DVD player hả bác Tiến,vậy thì gắn làm sao,DVD player có usb in thôi,mà Q5 cũng in mà.
Gắn DVD destop vào bắng dây sata theo Q5 thì nó có nguồn,eject chạy ra chạy vào,nhưng Q5 không nhận
Trời ơi, ngoài DVD của desktop còn có DVD gắn ngoài qua USB thay vì Sata hay IDE. :D

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

cái này nè anh

Ổ ĐĨA QUANG DVD RW GẮN NGOÀI USB 2.0 PORTABLE, O DIA QUANG DVD GAN NGOAI

Đa số các android box ko hỗ trở CD/DVD external (USB), các bác khỏi mua chi cho mất công.

PS: Có thể thứ 7 này e ghé bác xem Hx855 :D, có gì e alo bác trước xem bác rãnh kg, thanks trước

Thằng mắt ma này thì sao,em chỉ có box loại tương tự vậy thôi,giống box đựng HDD rời,chứ DVD dùng cho laptop+Box em thì không có,nên không biết có nhận không
Hop CDRoom 5.25 SATA Dùng cho CDRoom 5.25 - Hà Nội | Hộp đựng ổ cứng (HDD Box) | Mua ngay, mặc cả | Shop kdthietbimang88

oldfriend

Moderator

Đa số các android box ko hỗ trở CD/DVD external (USB), các bác khỏi mua chi cho mất công.

PS: Có thể thứ 7 này e ghé bác xem Hx855 :D, có gì e alo bác trước xem bác rãnh kg, thanks trước

cho em ghé xem popcorn chung nhé bác :D

vdung1972

Well-Known Member

À còn một việc nữa, em có con thẻ SD, sau khi root rồi thì cài soft sang đấy bình thường như các điện thoại android khác thôi các bác nhỉ.

dungtam25

Well-Known Member

Ok mời bác,nhớ phone cho em trước,

Bên trên