Có nên nâng cấp lên Klipsch RF 82 II ?

linhuyen

Active Member
Ðề: Có nên nâng cấp lên Klipsch RF 82 II ?

Em thì chơi cả bộ HK 3490 và HD990 thôi , rất vừa tai :)>-

lan806

Well-Known Member

Hi-end gì mà lại dùng đầu đọc AUS nhỉ ???

Bác tinh thật đấy, có mùi đèn mà lại chạy đầu đọc Asus nhỉ, ngoài hãng này ra mấy anh CDP châu âu cũng hay chơi kiểu này.

lan806

Well-Known Member

Cảm ơn bác, em chưa mua dây loa, vẫn dùng Yarbo cắt mét, hôm trước làm đôi dây tín hiệu đồng mạ bạc của Yarbo giá 1tr. Định lấy đôi AudioQuest King Cobra giá 1,5tr nhưng tham khảo trên mạng thấy không ai khẳng định đó là hàng thật hay hàng fake nên phải lựa chọn dây cắt mét và jack cho yên tâm. Còn dây loa và dây đắt hơn thì phải mượn về kiểm tra thì mới mua bác ạ.

Tặng bác bài viết về Cậu Mợ HK & KD 990 nhé (nguồn lấy từ Thế giới nghe nhìn)

HARMAN KARDON HD990 & HK990

Harman Kardon là một trong những tên tuổi lâu đời của ngành công nghiệp âm thanh. Tuy tập trung khá nhiều vào lĩnh vực home theater, nhưng dường như Harman Kardon chưa bao giờ thôi nung nấu về những sản phẩm hi-fi chất lượng cao.

Bộ đôi HD990 và HK990 là một minh chứng cho kinh nghiệm và sức sáng tạo trong công nghệ giải trí home theater của hãng.

Tiền thân của tập đoàn Harman International khổng lồ ngày nay là Công ty điện tử Harman Kardon được thành lập vào năm 1953 bởi 2 kỹ sư Sidney Harman và Bernard Kardon. Cũng như nhiều công ty khác trong lĩnh vực thiết bị âm thanh thời đó ở Mỹ, Harman Kardon đã tập trung vào sản xuất các loại ampli và đạt được nhiều thành công đáng kể.
Sau nhiều chục năm phát triển và tích tụ, vào năm 1980 Harman International ra đời và dần dần trở thành tập đoàn công nghiệp hàng đầu trong lĩnh vực âm thanh, sỡ hữu nhiều thương hiệu hi-end lớn như JBL, Lexicon, Revel, Mark Levinson… trong đó, thương hiệu Harman Kardon vẫn là nhánh sản xuất thiết bị hi-fi chất lượng cao phục vụ nhu cầu của các gia đình và những người yêu nhạc.

Thời gian khoảng 10 năm trở lại đây, mặc dù tập trung sản xuất các đầu đọc và receiver cho home theater nhưng Harman Kardon vẫn rất quan tâm đến thị trường âm thanh 2 kênh. Hãng vẫn liên tục có các model đầu đọc và ampli tích hợp để đáp ứng nhu cầu thị trường. Và 2 model mới nhất chính là đầu đĩa HD990 và ampli HK990 ra mắt cùng thời điểm đầu năm 2009.

THIẾT KẾ CỦA HD990 VÀ HK990

Về hình thức, HD990 và HK990 có thiết kế đồng bộ và mang phong cách hiện đại của các sản phẩm Harman Kardon đời mới. Với tông màu chủ đạo là đen và xám sẫm, các nút điều khiển thiết kế cực nhỏ và hầu như chìm vào mặt máy, chỉ có nút chỉnh volume trên ampli HK990 phá ánh sáng dịu mỗi khi bật máy. HD990 là một đầu đĩa CD stereo cơ bản với chức năng chủ yếu đọc đĩa nhạc 2 kênh.

Nếu so với các đầu đĩa CD khác trên thị trường, HD990 có một số điểm khác biệt như phần nguồn không dùng biến thế mà dùng mạch switching, máy có thêm đường ra balance bên cạnh đường ra RCA. HD 990 cũng được bổ sung 2 tính năng khá tiện ích đó là đầu vào digital để bạn có thể sử dụng bộ DAC bên trong máy giải mã tín hiệu cho một nguồn tín hiệu số bên ngoài và một đầu cắm HRS (High Resolution Syncronisation) dùng để nối với đầu cắm tương tự trên ampli HK990. Tác dụng của đầu cắm này là để gửi xung master clock từ bộ DAC trong ampli HK990 đến bộ cơ của HD990, nhờ vậy sẽ hạn chế được hiện tượng nhiễu jitter. Đương nhiên, cổng HRS chỉ có tác dụng khi bạn sử dụng kết nối digital từ đầu đĩa tới ampli.

Nếu so với các ampli 2 kênh tương tự trên thị trường, thì HK990 có số lượng đầu cắm tín hiệu vào khá nhiều và phong phú về chủng loại. Ampli có tới 6 đường vào analog bình thường như CD, Aux, Tuner, Tape, TV, balance XLR… 2 đường vào cho phono MM/MC. Và vì được thiết kế bộ DAC bên trong ampli nên bên cạnh các đường vào analog truyền thống, máy có còn có 4 đường vào cho tín hiệu số (2optic, 2 coaxial) cũng như các đường ra cho ghi âm, pre-out. Harman Kardon cũng không quên bổ sung thêm cho HK990 2 đường ra cho loa subwoofer, mặc dù theo ý riêng, chúng tôi cho rằng khi thưởng thức nhạc stereo, rất ít người có nhu cầu sử dụng thêm subowoofer.

HK990 có số lượng đầu cắm tín hiệu vào khá nhiều và phong phú về chủng loại. Ampli có tới 6 đường vào analog bình thường như CD, Aux, Tuner, Tape, TV, balance XLR…
HK990 là một ampli có kích thước khá hoành tráng. Điều đó được lỳ giải ở thiết kế mạch double-mono với 2 biến thế xuyến riêng biệt cho từng kênh cũng như các bộ tản nhiệt lớn đảm bảo cho công suất ra lên tới 300W/ 4 ohm. Tầng công suất của HD990 được điều chỉnh để hoạt động gần với class A, vì thế ngay cả khi không có tín hiệu vào, máy vẫn tiêu thụ tới 180W và bộ tản nhiệt rất nóng nếu so với các ampli chạy class AB khác.
Là nhà sản xuất thiết bị home theater nổi tiếng, Harman Kardon không quên trang bị cho HK990 chức năng tự động cân chỉnh âm thanh EzSet/EQ. Với một micro đi kèm tho máy, HK990 sẽ tự động hiệu chỉnh và set-up lại đặc tính âm thanh của ampli sao cho phù hợp với vị trí và đặc tính âm học của loa. Có nhiều cách hiệu chỉnh âm để bạn lựa chọn: hiệu chỉnh tần số thấp riêng (chỉ cho subwoofer), trầm và trung (đến 1kHz) hoặc cả 3 dải tần trầm, trung và cao… tùy theo yêu cầu của người sử dụng.

CHẤT LƯỢNG ÂM THANH

Ampli HK990 có khá nhiều lựa chọn kết nối đầu vào như đã mô tả ở phần trên, nhưng để kiểm tra độc lập tính năng của từng thiết bị, đầu tiên chúng tôi lựa chọn kiểu kết nối analog thông qua dây RCA giữa HD990 và HK990.

Xét tổng thể, âm thanh của bộ đôi này có dải tần khá rộng với đặc trưng nổi bật nhất là êm dịu, ngọt ngào. Nếu đã từng nghe thử các ampli và receiver của Harman Kardon và so sánh với ampli của nhiều hãng khác, bạn sẽ dễ dàng thấy đặc điểm nổi đáng nhớ đó là các receiver và ampli của Harman hầu như đều có chất ấm và dịu hơn, và HD990 cũng không phải là ngoại lệ, nhất là tầng công suất của ampli này lại được vận hành ở chế độ dòng điện tĩnh khác cao gần với dòng của class A. Với công suất khá lớn, ampli HK990 dễ dàng kéo được nhiều loại loa khác nhau, thậm chí cả các loa có trở kháng 4 ohm và độ nhạy thấp khoảng 87dB, chiếc ampli này vẫn dư sức kiểm soát kể cả ở những âm trầm mạnh nhất.

Các tiêu chí căn bản của một hệ thống âm thanh hi-fi giải trí trong gia đình được bộ đôi HD990/HK990 đáp ứng tốt: âm bass trầm và mềm mại, âm treble mở rộng và giàu chi tiết, âm trung khá hài hòa, tự nhiên. Khi nghe HD và HK 990 trình diễn, bạn có thể thưởng thức với tâm trạng hoàn toàn thoải mái, thư giãn và gần như mặc cho âm thanh tự lan tỏa trong tâm trí để bạn cảm nhận vẻ đẹp âm nhạc một cách hoàn toàn tự nhiên.

Tuy nhiên, nếu phải nói về hạn chế của bộ đôi này, thì đó chính là độ động và tính nhịp điệu. Công bằng mà nói, cả đầu đĩa HD990 và ampli HK990 với phong cách trình diễn êm dịu và chậm rãi đặc trưng chưa thể tái hiện được độ động và tiết tấu nhanh mổ cách hoàn hảo như nhiều hệ thống bán dẫn hi-end khác. Nhược điểm này làm cho các màn trình diễn của bộ đôi mặc dù khá dễ nghe nhưng với một số thể loại nhạc thì lại mất đi tính sống động, nhất là ở giọng hát và các nhạc cụ cần nổi bật ở phần trung âm như dàn dây, tiếng guitar hay bộ gõ. Nhược điểm này có thể hạn chế phần nào nếu bạn sử dụng những loại dây kết nối có âm sắc trong sáng và phối ghép với các thùng loa có âm thanh sáng, trung âm rõ và giàu chi tiết mà không nên ghép với các bộ loa có chất âm êm dịu bởi tổng thể sẽ thiếu độ động.

Sau khi thu được một số trải nghiệm với đặc tính âm thanh của bộ đôi, chúng tôi đã thử nghiệm các tùy chọn kết nối CD tới ampli khác nhau. Sử dụng cùng một loại dây tín hiệu Heimdall của Nordost, chúng tôi lần lượt thử nghiệm với đường RCA, balance và coaxial. Thành thực mà nói, việc nghe và phát hiện ra sự khác biệt khá khó khăn. Chúng tôi đánh giá bộ DAC trong HK990 cũng tốt tương tự như trong dầu đọc HD90. Tuy nhiên, trong 3 kiểu kết nối, dây balance cho âm sắc cân bằng và rõ ràng nhất, trường âm stereo cũng sâu hơn một chút, nhưng có lẽ bạn cũng không nên quá bận tâm vì điều này.

ƯU ĐIỂM

- Âm thanh khá chi tiêt với dải tần rộng

- Nhiều tính bổ sung phong phú ở CD và ampli

- Có khá nhiều đầu vào, tiện lợi kết nối

NHƯỢC ĐIỂM

- Các nút điều chỉnh trên máy quá nhỏ và khó nhìn

- Độ động của HK990 còn yếu

STUFF VIETNAMĐÁNH GIÁ

Haman Kardon khá nổi tiếng về thiết bị âm thanh home theater và nay với bộ đôi hi-fi HD990 và HK990 họ cũng trang bị khá nhiều tính năng tiện ích trong một thiết kế đẹp mắt đặc trưng của hãng.

HD990 và HK990 là một đầu CD tinh tế và một ampli mạnh mẽ, đó là chưa kể đến những tính năng tiện ích bổ sung thêm. Nếu bạn đã quen dùng đồ home theater của Harman Kardon thì bạn sẽ thấy quen thuộc và rất thích thú với các tính năng này.

THÔNG SỐ KỸ THUẬT

Đầu đĩa HD990

- Dải tần: 20 – 20.000Hz

- Tỷ số S/N: 117dB

- Độ méo THD: 0,0009%

- Kích thước: 63 x 440 x 332mm

- Trọng lượng: 3,9kg

Ampli HK990

- Công suất ra: 150W/8 ohm – 300W/4 ohm

- Dải tần: 10 – 170.000Hz (-3dB)

- Tỷ số S/N: 109dB

- Kích thước: 165 x 440 x 435mm

- Trọng lượng: 19,6kg

Chỉnh sửa lần cuối:

linhuyen

Active Member

Hì cũng hấp dẫn đó, nhưng giá nó gấp đôi cái HK3490 của em . Em đang nghiên cứu mấy cái amply đèn cơ hihi . Dây tín hiệu và dây loa , qua vài lần cắm rút từ dây mượn các bác trên đây thì dây tín hiệu sẽ thay đổi chất âm nhiều hơn dây loa bác ạ . Bác nên quan tâm dây tín hiệu nhiều nhiều chút , dây VDH bán lẻ theo mét , bác tính vừa đủ độ dài với bộ dàn nhà bác sẽ giảm chi phí khá nhiều đó

lacthien81

Active Member

bác linhuyen đã rước e Klipsch RF-82II về dinh rồi đó hả, bác nên tìm hiểu amply đèn đi là vừa, bởi vì e RF82 rất hợp với đèn ^_^

tienlequoc

Well-Known Member

Hì cũng hấp dẫn đó, nhưng giá nó gấp đôi cái HK3490 của em . Em đang nghiên cứu mấy cái amply đèn cơ hihi . Dây tín hiệu và dây loa , qua vài lần cắm rút từ dây mượn các bác trên đây thì dây tín hiệu sẽ thay đổi chất âm nhiều hơn dây loa bác ạ . Bác nên quan tâm dây tín hiệu nhiều nhiều chút , dây VDH bán lẻ theo mét , bác tính vừa đủ độ dài với bộ dàn nhà bác sẽ giảm chi phí khá nhiều đó

Đúng vậy. Dây tín hiệu thay đổi nhiều chất âm. Nếu các bác có dàn tốt thì nên sắm 2 sợi: 1 sợi đồng (Cái này dây hãng cũng ko mắc lắm), 1 sợi bạc (Cái này rất mắc, nên chơi DIY), nếu ko có điều kiện chơi dây bạc thì chơi dây đồng mạ bạc cũng khá ổn. Sau dây tín hiệu mới đến dây loa. :D

linhuyen

Active Member

bác linhuyen đã rước e Klipsch RF-82II về dinh rồi đó hả, bác nên tìm hiểu amply đèn đi là vừa, bởi vì e RF82 rất hợp với đèn ^_^

Em lấy KL82 cũng đc 2 tuần rùi , đèn đóm em không rành lắm bác cho em vài model cụ thể em nghiên cứu nha .

lan806

Well-Known Member

Bác Linhuyen làm em đèn này này

Ampli tích hợp, bóng đèn, mạch class A
Giá: 52.500.000Đ

Model: Preludio

Integrated Tube Amplifier

Technical Sheet

Output Stage:
Single-ended, ultralinear, Class-A

Output power:
Approx. 14 watt per channel

linhuyen

Active Member

Bác Linhuyen làm em đèn này này

Ampli tích hợp, bóng đèn, mạch class A
Giá: 52.500.000Đ

Model: Preludio

Integrated Tube Amplifier

Technical Sheet

Output Stage:
Single-ended, ultralinear, Class-A

Output power:
Approx. 14 watt per channel

Bác giới thiệu cho em toàn hàng khủng , con này chắc khi nào em lên Klipsch RF83 mới dám nghĩ tới he he . Bác Lan kéo con KL82 này bằng con gì vậy ?

lan806

Well-Known Member

Bác giới thiệu cho em toàn hàng khủng , con này chắc khi nào em lên Klipsch RF83 mới dám nghĩ tới he he . Bác Lan kéo con KL82 này bằng con gì vậy ?

Em đang dùng Marantz PM 7004, hiện phòng nghe liền phòng khách nên em chưa có ý định lên đèn mặc dù rất thích.
attachment.php

lacthien81

Active Member

Em lấy KL82 cũng đc 2 tuần rùi , đèn đóm em không rành lắm bác cho em vài model cụ thể em nghiên cứu nha .

bác nên tìm những ampli đèn mạch Single-end sử dụng bóng 300B, bác có thể tham khảo ampli của bác Teablue bên VNAV.

minhtuong

Active Member

Bác nên tìm mua amp xài nguồn nắn là diod, dừng xài nguồn nắn là đèn, vừa rẻ hơn, vừa tránh được ù xì nghe nhạc đêm khuya rất khó chịu. Ù xì là nhược điểm cơ bản của amp đèn, mặc dù nó có rất nhiều ưu điểm. Trước đây bác Kim Thạch thiết kế amp thường cũng sử dụng nguồn nắn diod hơn là dùng đèn. Nếu bạn tìm được amp bán dẫn class A như Marantz 7200 chẳng hạn (amp này bị thiên hạ chế yếu đấy) giá chỉ chừng 4 đến 7 triêu mà thôi, tôi bảo đảm với bạn sẽ rất hài lòng khi ghép nó với Klipsch RF82. Dĩ nhiên nếu có tài chính dồi dào thì đầu tư amp đèn khủng thì tốt thôi.

onggia

Well-Known Member

Bác nên tìm mua amp xài nguồn nắn là diod, dừng xài nguồn nắn là đèn, vừa rẻ hơn, vừa tránh được ù xì nghe nhạc đêm khuya rất khó chịu. Ù xì là nhược điểm cơ bản của amp đèn, mặc dù nó có rất nhiều ưu điểm. Trước đây bác Kim Thạch thiết kế amp thường cũng sử dụng nguồn nắn diod hơn là dùng đèn. Nếu bạn tìm được amp bán dẫn class A như Marantz 7200 chẳng hạn (amp này bị thiên hạ chế yếu đấy) giá chỉ chừng 4 đến 7 triêu mà thôi, tôi bảo đảm với bạn sẽ rất hài lòng khi ghép nó với Klipsch RF82. Dĩ nhiên nếu có tài chính dồi dào thì đầu tư amp đèn khủng thì tốt thôi.

Nắn đèn ai bảo bác là bị ù xì vậy, về một số khía cạnh kỹ thuật thì nắn đèn vẫn tốt hớn nắn diode và trên thực tế âm thanh khi dùng đèn nắn cũng hay hơn dùng diode nắn. DÙng diode chỉ là giải pháp ngon bổ rẻ thôi.

Bên trên