Có nên nâng cấp lên Klipsch RF 82 II ?

HungdoanhLam

Active Member
Ðề: Có nên nâng cấp lên Klipsch RF 82 II ?

Hiện phòng nghe W4m x L9m, bố trí loa như sau:
Loa cách mỗi tường bên 0,4m, cách tường sau ~2,8m.
Vị trí ngồi nghe cách loa khoảng 3,3m và vách tường sau phía sau lưng khoảng 2,8m.
Góc nghiêng loa hướng về vị trí người ngồi sao cho cạnh trong của thùng loa đi thẳng qua hông người nghe (không hướng thẳng vào người nghe).
Như vậy khi nghe sẽ cảm thấy được hiệu ứng stereo của nhạc cụ, nhưng giọng hát sẽ được phát ở ngay giữa khoảng cách của 2 loa.
Cũng tùy disc nhạc mà ta cảm nhận được ca sĩ đứng gần hay lui xa về phía sau sân khấu!
Khi setup như vậy thì được cảm nhận như thế, nhưng âm trầm thì nhẹ nhàng, thích hợp cho nhạc trữ tình, nhạc nhẹ nhàng, Susan wong.
Đối với nhạc trẻ thì âm trầm chưa đạt, không đủ mạnh, có thể do ampli đèn nó vậy!
Kiểu này chắc phải dùng thêm ampli bán dẫn để phối với RF-82ii khi xem ca nhạc Asia mới đủ phê.
AE nào có kinh nghiệm nào hay xin góp ý thêm nhé!
(Cayin A-55T vs Klipsch RF-82ii & RB-81ii)

Chỉnh sửa lần cuối:

xitrum8x

Active Member

Em cũng đang dùng 55T kéo RX6, vừa đổi CD 67mk ii bằng 6003, tiếng bass nghe lực hơn 1 chút nhưng chưa sâu, trung âm chưa ngọt ngào lắm ( em nghe nhạc vàng là chủ yếu). Và hiện tại cũng đang phân vân nâng cấp RX6 bằng 1 dòng loa khác (dự định là dòng loa Pi cổ như CS88a, e700......), hôm nay đọc topic về Klipsch thấy review cũng khá tốt nên hơi lăn tăn.

@ Hungdoanhlam : nếu có thể bác cho em xin nghe ké 1 buổi nhé, em ở SG, Q3.

VAN_LOC

Well-Known Member

Em cũng đang dùng 55T kéo RX6, vừa đổi CD 67mk ii bằng 6003, tiếng bass nghe lực hơn 1 chút nhưng chưa sâu, trung âm chưa ngọt ngào lắm ( em nghe nhạc vàng là chủ yếu). Và hiện tại cũng đang phân vân nâng cấp RX6 bằng 1 dòng loa khác (dự định là dòng loa Pi cổ như CS88a, e700......), hôm nay đọc topic về Klipsch thấy review cũng khá tốt nên hơi lăn tăn.

Lúc nào Bác rãnh chạy lên Biên Hòa nghe . Bác Hungdoanhlam sẳn sàng đón tiếp .

HungdoanhLam

Active Member

Mình có gặp bác 1 lần tại TN rồi!
Ok, luôn chào đón AE có cùng đam mê, lúc nào bác lên Biên hòa thì báo cho biết nhé, mình sẽ cho bác số ĐT!
Mình thấy bác cũng có A55T, bác ở HCM và quen TN, nên bỏ nhỏ bác Van_LOC cho mượn cặp trưng bày nào đó về nhà nghe là chuẩn nhất - test đúng điều kiện phòng thực tế.
Ở xa như mình muốn mua - thử - đổi không được thuận lợi như AE ở HCM!

Chỉnh sửa lần cuối:

xitrum8x

Active Member

Mình có gặp bác 1 lần tại TN rồi!
Ok, luôn chào đón AE có cùng đam mê, lúc nào bác lên Biên hòa thì báo cho biết nhé, mình sẽ cho bác số ĐT!
Mình thấy bác cũng có A55T, bác ở HCM và quen TN, nên bỏ nhỏ bác Van_LOC cho mượn cặp trưng bày nào đó về nhà nghe là chuẩn nhất - test đúng điều kiện phòng thực tế.
Ở xa như mình muốn mua - thử - đổi không được thuận lợi như AE ở HCM!

Các bóng của bác xitrum8x sao mà phát sáng "dữ" vậy?
Lại có ánh sáng xanh nữa!
Chắc nhiệt độ nóng lắm và công suất cao hơn các ampli khác cùng model?
Bác có "độ" lại linh kiện hay bóng đèn gì không?

Thanks bác có lời mời, nếu có dịp hy vọng gặp bác lần nữa để chia sẻ kinh nghiệm và giao lưu cùng bác.

Amply của em cũng như bác thoai, ko độ gì cả. Chẳng qua em chụp theo chế độ phơi sáng 30" nên ra vậy:D:D:D , mấy cái đèn công tắc ổ cắm phía sau CDP cũng sáng trưng luôn đó bác.

HungdoanhLam

Active Member

Hè..hè....em tắt gần như hết đèn và phơi lâu vậy cái bóng nó mới lên vàng vàng, xanh xanh :-j:-j:-j

Làm hú hồn, cứ nghĩ hàng của mình lửa bị yếu!
Xém tí xíu a-lô cho "ông" bán cái ampli rồi! Haahaa.

Chụp hình tuyệt xảo! Cool!

xitrum8x

Active Member

Làm hú hồn, cứ nghĩ hàng của mình lửa bị yếu!
Xém tí xíu a-lô cho "ông" bán cái ampli rồi! Haahaa.

Chụp hình tuyệt xảo! Cool!

Đọc dòng chữ đỏ em suýt té ghế với bác =))=))=))

Còn vài tấm Cayin 55T em khoe nốt với bác, sorry bác chủ topic, em xì-pam trong topic của bác bài này nữa thôi:)):)):))

lan806

Well-Known Member

Các bác chụp có chân hay sao mà không rung tí nào, thời gian phơi sáng dài thế.

HungdoanhLam

Active Member

Mới mở máy thôi, (nhớ tắt hết đèn), trong thời gian chờ nó đốt nóng tim, chọn disc cho vào, ngắm nhìn nó đốt 08 cái bóng lung linh là phê rồi! Nghe nhạc du dương cất lên nữa, chỉ còn đắm chìm theo thôi!
Bác xitrum chụp hình đẹp thiệt!

xitrum8x

Active Member

Các bác chụp có chân hay sao mà không rung tí nào, thời gian phơi sáng dài thế.

Mua body + len xong em hết tiền mua Tripod nhưng chụp thì có chân "mượn" :D, tay em đâu có cứng dữ vậy:p

Mới mở máy thôi, (nhớ tắt hết đèn), trong thời gian chờ nó đốt nóng tim, chọn disc cho vào, ngắm nhìn nó đốt 08 cái bóng lung linh là phê rồi! Nghe nhạc du dương cất lên nữa, chỉ còn đắm chìm theo thôi!

Cái thú của đèn ở chỗ ngồi chờ đốt tim và ánh sáng leo loét của nó, vừa nghe và vừa nhìn bác nhỉ !!!
Thanks bác quá khen.

@vietrung : Nghe ở đâu vậy bác T ????

vietrung

Active Member

@vietrung : Nghe ở đâu vậy bác T ????

mới ra TN nghe, định ghép thử RF8 II với HK 980 nhưng ko có hàng test nên ghép với amp gì quên mất tên và đèn 55 nghe thử, đánh giá chung thì RF8 II dễ phối, tiếng thiên sáng, mid chi tiết và nổi, bass khá sâu và mềm nhưng chưa lực lắm; Định ghép thử với HK 980 coi sao sẽ chốt hạ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Cái thú của đèn ở chỗ ngồi chờ đốt tim và ánh sáng leo loét của nó, vừa nghe và vừa nhìn bác nhỉ !!!
Thanks bác quá khen.

Cũng vì "thú này" mà mỗi tháng tiền điện tăng lên 500k đấy các Bác heng........=))

lan806

Well-Known Member

Cũng vì "thú này" mà mỗi tháng tiền điện tăng lên 500k đấy các Bác heng........=))

Và em bé cháu nó cứ thích túm cái đèn lúc nó đang sáng :( mà cả lúc không sáng cháu nó cũng thích thế mới lạ, bé con nhà em cứ cái amp nào của bố có màu trắng thì rất thích vặn, còn cái màu đen là chỉ nhìn qua là thôi :)

lacthien81

Active Member

bác ghép với Klipsch sẽ thấy chất âm khác hẳn với RX6, đặc biệt là tiếng MiD rất tốt, bass sâu và ko có cảm giác lùng bùng.

lehoang40

Đã nhắm vào Klipsh thì không nhằm vào tiếng bass được, dù là loa đầu bảng của Klipsh dùng bass 40cm như La Scala hoặc Klipsh Horn thì tiếng bass vẫn nhẹ như bông thôi.

Sử dụng Klipsh là để thưởng thước mid hight và treble.

xitrum8x

Active Member

Đã nhắm vào Klipsh thì không nhằm vào tiếng bass được, dù là loa đầu bảng của Klipsh dùng bass 40cm như La Scala hoặc Klipsh Horn thì tiếng bass vẫn nhẹ như bông thôi.

Sử dụng Klipsh là để thưởng thước mid hight và treble.

Lâu lắm rồi ko gặp A.Linh, ko biết bộ dàn của anh giờ như thế nào rồi ???

Bác Long _ Sonynguyen lúc này chạy đua vũ trang kinh lắm.

lehoang40

Em ko biết các bác nghe thế nào chứ cặp klipsch của em phải loay hoay kê lót, kéo co, thậm chí dùng cả basstrap thì tiếng bass nó mới dịu đi. Nghe nhạc mà mỗi lần trống nó nhịp một cái em váng cả đầu, có lẽ già rồi nên ko còn chịu nổi tiếng ùng ùng uỳnh uỳnh nữa cũng nên. Nhưng quan điểm klipsch thiếu bass là sai lầm nghiêm trọng đấy (em nói ở đây là những dòng loa cột từ RF63/ 83/ 7-II trở lên) còn mấy em klipsch cổ thì em ko thích tiếng bass đấy lắm.

Cần phân biệt tiếng bass sâu, mạnh mẽ và tiếng bass bị ù vì phòng ốc hoặc thùng loa nhe bác Tú, với cái phòng nhỏ thì ngay cả 100Hz của loa BS đã ù nhức cả óc rồi. Klipsh chưa và sẽ không bao giờ bao giờ có thế mạnh là bass cả vì đây là điểm khác biệt để Klipsh cạnh tranh với JBL từ ngàn xưa đến giờ.

Bên trên