Có nên nâng cấp lên Klipsch RF 82 II ?

lan806

Well-Known Member
Ðề: Có nên nâng cấp lên Klipsch RF 82 II ?

.....................
Sử dụng Klipsh là để thưởng thước mid hight và treble.

Em ko biết các bác nghe thế nào chứ cặp klipsch của em phải loay hoay kê lót, kéo co, thậm chí dùng cả basstrap thì tiếng bass nó mới dịu đi. Nghe nhạc mà mỗi lần trống nó nhịp một cái em váng cả đầu, có lẽ già rồi nên ko còn chịu nổi tiếng ùng ùng uỳnh uỳnh nữa cũng nên. Nhưng quan điểm klipsch thiếu bass là sai lầm nghiêm trọng đấy .............

Em nhất trí với các ý kiến của 2 bác, thứ nhất của bác Lehoang40 về mid, thứ hai với bác Tú về Bass, em đã dùng đèn, Marantz, Nad rồi cả Luxman đánh với nó, đúng là bass nặng lắm, nhiều khi hơi tức vì phòng nhỏ khó kê kích (20m2) như mọi người biết là Lux tiếng êm, mềm và bay bay nhưng khi ghép với Klipsch vẫn cho ra bass mạnh

xitrum8x

Active Member

Em nhất trí với các ý kiến của 2 bác, thứ nhất của bác Lehoang40 về mid, thứ hai với bác Tú về Bass, em đã dùng đèn, Marantz, Nad rồi cả Luxman đánh với nó, đúng là bass nặng lắm, nhiều khi hơi tức vì phòng nhỏ khó kê kích (20m2) như mọi người biết là Lux tiếng êm, mềm và bay bay nhưng khi ghép với Klipsch vẫn cho ra bass mạnh

Vụ bass mạnh này chắc là Klipsch ko hợp với em rồi, phòng em còn bé hơn phòng bác, chỉ được 12m2 :-??:-??

khactuyen

Banned

Em ko biết các bác nghe thế nào chứ cặp klipsch của em phải loay hoay kê lót, kéo co, thậm chí dùng cả basstrap thì tiếng bass nó mới dịu đi. Nghe nhạc mà mỗi lần trống nó nhịp một cái em váng cả đầu, có lẽ già rồi nên ko còn chịu nổi tiếng ùng ùng uỳnh uỳnh nữa cũng nên. Nhưng quan điểm klipsch thiếu bass là sai lầm nghiêm trọng đấy (em nói ở đây là những dòng loa cột từ RF63/ 83/ 7-II trở lên) còn mấy em klipsch cổ thì em ko thích tiếng bass đấy lắm.

Cần phân biệt tiếng bass sâu, mạnh mẽ và tiếng bass bị ù vì phòng ốc hoặc thùng loa nhe bác Tú, với cái phòng nhỏ thì ngay cả 100Hz của loa BS đã ù nhức cả óc rồi. Klipsh chưa và sẽ không bao giờ bao giờ có thế mạnh là bass cả vì đây là điểm khác biệt để Klipsh cạnh tranh với JBL từ ngàn xưa đến giờ.
Có lẽ cảm nhận của em về bass của Klipsch giống bác Lehoang40, hôm trước em có qua AD nghe con RF-7 II (gấu hơn RF-82II nhé) thì đúng là bass nó rất nhẹ, không được nặng và sâu như BW 683 nhưng treble thì tuyệt (rất leng keng và trong vắt), còn mid thì hơi bị treble lấn át (ko biết có phải do phối ghép không nữa).
Em vẫn chưa tìm được lý do thuyết phục để thay cặp BW 683 bằng RF-82II (và cả center HTM61 nữa vì AD hiện không có RC-64II demo), hai bác có cao kiến về vấn đề này ko?

tnm

Well-Known Member

Em ko biết các bác nghe thế nào chứ cặp klipsch của em phải loay hoay kê lót, kéo co, thậm chí dùng cả basstrap thì tiếng bass nó mới dịu đi. Nghe nhạc mà mỗi lần trống nó nhịp một cái em váng cả đầu, có lẽ già rồi nên ko còn chịu nổi tiếng ùng ùng uỳnh uỳnh nữa cũng nên. Nhưng quan điểm klipsch thiếu bass là sai lầm nghiêm trọng đấy (em nói ở đây là những dòng loa cột từ RF63/ 83/ 7-II trở lên) còn mấy em klipsch cổ thì em ko thích tiếng bass đấy lắm.

Nhất trí với bác về dòng loa klipsch mới ( dòng RF ) bass rất lực chứ ko hề bay bay tí nào :p

Em đề xuất PA là các bác là nên dùng cả 2 loại amp, đèn và bán dẫn phối với dòng loa này, sẽ nghe được tất cả các loại nhac :p

mhs123

Cần phân biệt tiếng bass sâu, mạnh mẽ và tiếng bass bị ù vì phòng ốc hoặc thùng loa nhe bác Tú, với cái phòng nhỏ thì ngay cả 100Hz của loa BS đã ù nhức cả óc rồi. Klipsh chưa và sẽ không bao giờ bao giờ có thế mạnh là bass cả vì đây là điểm khác biệt để Klipsh cạnh tranh với JBL từ ngàn xưa đến giờ.
Để cảm nhận đc cái dòng bôi đỏ đấy là khó lắm đó nha bác Hoàng ~O)

---------- Bài dưới được thêm vào lúc 02:41:00 PM ---------- Bài trên gởi vào lúc 02:40:05 PM ----------

Cụ nào chơi Klipsch mà đòi hỏi tiếng Bass là bị lạc dòng rồi

siriusg

Member

Em đọc liền một mạch mười mấy trang thì bị cảm giác "nọng trong người" vô cùng :). Em có vài câu hỏi mong các bạn cho ý kiến. Gu em nghe Jazz, thính phòng, nhạc vàng, Thúy Nga, sến nước ngoài, sến Việt Nam (theo thứ tự ưu tiên loại nhạc kể trước) vậy thì giữa con Klipsch RF82 II này và con MA RX8 con nào hợp hơn? Ah, em có lên Amazon xem thử giá thì thấy con Klipsch chưa tới 600 trong khi con MA hơn 850. Vậy mà về VN giá con Klipsch lại mắc hơn là sao? Cám ơn các bạn đã đọc.

Vnguyen84

Em đọc liền một mạch mười mấy trang thì bị cảm giác "nọng trong người" vô cùng :). Em có vài câu hỏi mong các bạn cho ý kiến. Gu em nghe Jazz, thính phòng, nhạc vàng, Thúy Nga, sến nước ngoài, sến Việt Nam (theo thứ tự ưu tiên loại nhạc kể trước) vậy thì giữa con Klipsch RF82 II này và con MA RX8 con nào hợp hơn? Ah, em có lên Amazon xem thử giá thì thấy con Klipsch chưa tới 600 trong khi con MA hơn 850. Vậy mà về VN giá con Klipsch lại mắc hơn là sao? Cám ơn các bạn đã đọc.
Cái này chỉ có hỏi mấy bác kinh doanh thôi. Mà 600 là 1 cái hay 1 cặp vậy?

lacthien81

Active Member

Klipsch RF82 cũ của e đây, bác nghe thử xem thế nào

[video=youtube;741j-3DiRJU]http://www.youtube.com/watch?v=741j-3DiRJU[/video]

Vnguyen84

Bộ của bác lacthien nghe quá trong veo...ko biết diễn tả sao lun

siriusg

Member

Klipsch RF82 cũ của e đây, bác nghe thử xem thế nào

[video=youtube;741j-3DiRJU]http://www.youtube.com/watch?v=741j-3DiRJU[/video]

Em rất biết ơn tấm lòng của bác nhưng thật tình nghe như vậy em không dám có ý kiến. Mong bác thông cảm. Ước gì e được nghe tận nơi :D. Một lần nữa cám ơn bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

klipsch đời cũ thì ko rõ bass ra sao chứ nghe RF8 thì bass khác hẳn, để bass ra mạnh và sâu cũng 1 phần do amp, mình nghe RF8II ghép với cayin 55, creek thấy bass đúng nhẹ thật, chắc chưa ghép hợp amp thôi!!!

onggia

Well-Known Member

Klipsch đời mới nó ghi độ nhạy cao thật nhưng thực sự nếu dùng âm ly yếu thì bass nó vẫn ko ra đâu các bác ạ, cứ mạnh dạn dùng amp khỏe mà đánh thì tiếng bass sẽ khác nhiều.

lan806

Well-Known Member

Klipsch đời mới nó ghi độ nhạy cao thật nhưng thực sự nếu dùng âm ly yếu thì bass nó vẫn ko ra đâu các bác ạ, cứ mạnh dạn dùng amp khỏe mà đánh thì tiếng bass sẽ khác nhiều.

Em mới kiếm được em apm cỏ Lux 530 có điều nó gần như mới, em đang lăn tăn chưa biết cách điều chỉnh biên độ của nó chuyển từ classA sang AB, thay vì quá 15w chuyển sang AB, giờ mà chuyển sang AB lúc 30w thì tốt quá. Lúc liu riu thì ngọt ngào với classA còn lúc bạo lực dành cho AB

onggia

Well-Known Member

Em mới kiếm được em apm cỏ Lux 530 có điều nó gần như mới, em đang lăn tăn chưa biết cách điều chỉnh biên độ của nó chuyển từ classA sang AB, thay vì quá 15w chuyển sang AB, giờ mà chuyển sang AB lúc 30w thì tốt quá. Lúc liu riu thì ngọt ngào với classA còn lúc bạo lực dành cho AB

Nó auto bias như thế cho sò rồi bác ơi, bác muốn 30w vẫn còn A có khi là amp bác bốc khói vì cháy sò đấy ạ.

tranthuy

Active Member

Chỗ bôi đậm đó bác onggia rất ư là chính xá, Em dùng con Receiver AX10 nghe thử với RX8 thấy cũng tạm ổn, cũng có bass, treble đàng hoàng hẳn hoi, những tưởng ghép với Klipsch thì sẽ nhẹ kéo và có lẽ bass treble sẽ khá hơn vì trở kháng và độ nhạy cũng cao hơn, thế nên mới cố lôi con RF7-II về, hí hửng gắn vào con AX10 nghe thử thì hỡi ôi còn thua cái máy của mấy ông bán kẹo kéo X_XX_XX_X. Lúc này mới thấm thía cái sự dễ kéo của c líp, em lại rút ra lần lượt cắm vào Pre - pow Vincent rồi lại đến Luxman L550A-II ... ( dĩ nhiên không so với AX10) ô đây mới chính là bản chất của hắn, hắn thực sự cần 1 cái amp đủ khỏe thì mới cho ra được tiếng bass tròn trịa, sâu lắng và có lực. Em thử dùng một con amp thấp cấp hơn nhưng cũng tương đối khá về sức khỏe xem thế nào là Denon 940V,( không so về chất âm nhé ) kết quả là tiếng bass cũng lèo phèo chứ đừng nói là tươi tắn.
Vậy nên em tự tạm kết luận là: Dòng Klipsch tuy có độ nhạy cao, nhưng để nghe được tiếng bass có lực thì cũng cần phải có một amply tương đối khỏe thì mới ổn.

Penumbra

Active Member

Sao em nghe tiếng bass trong clip trên có gì đó không ổn. Hay tại do máy thu âm?

onggia

Well-Known Member

Sao em nghe tiếng bass trong clip trên có gì đó không ổn. Hay tại do máy thu âm?

Đã bảo với bác rồi bác đánh với amp gì nó mới là quan trọng vì độ nhạy của thằng này nói chung là có cũng có vài phần láo vì phần dải trầm độ nhạy nó ko được như thế đâu.

Bên trên