Độ nhạy của loa

m1984

Member
Ðề: Độ nhạy của loa

Bác lehoang và bác gaffer cho em xin ý kiến với, em có cặp 685 muốn tìm amply cho em nó, em có nghe thử Marantz PM 7003/7004 70W/channel và Denon PMA 710AE 50W/channel, cả hai đều tiêu thụ 200W hết, nhưng khi em nghe thì thấy tiếng bass nó cứ lùng bùng, cụt cụt thế nào, rất khó chịu, lúc trước em có sử dụng Klipsch B3 thì ko có cảm giác như vậy, một số anh em cũng tư vấn em thử Denon 1500 hay hơn, ngân sách em khoảng 10t thôi,

Hai bác cho em hỏi đó là do công suất chưa đủ hay chất âm BW nó như vậy?

gaffer

Bác sưu tầm mấy bài viết đó hay đấy, và cũng đúng luôn là độ nhạy cao dễ đánh + đánh hay còn tùy vào loa, loại loa và ngay cả cũng 1 hãng , sen . cao thì cũng tùy loại loa cho tùy loại nhạc

Còn em Creek bác trượt là tiếc đấy, có dịp cứ sở hữu đi bác, em nghĩ k ân hận, chất Anh thuần, hát hay, nhạc gọn, nhưng cái gọn đấy (nhất là tiếng bass) khg phải cũng vừa lỗ tai tất cả mọi người

em chơi với mấy bác già, vẫn thích nhg em như vậy. hôm trc em cũng có mượn về cả tháng 1 em nên em biết , giá so với Naimm thì quá rẻ....nhưng người ta bên Anh vẫn so đấy...nó đc gọi là gì thi mời bác ngó thêm

Bọn tây nó cũng săn con destiny dữ quá. Giá xuất xưởng năm 2006 là 2200$ mà giờ cũ 900 Euro ~ 1250$ còn không mua nổi :), chưa kể phí về VN nên em cũng chỉ dừng ở đó. Con này đọc review xong ngất luôn :D
Mã:
http://www.stereophile.com/integratedamps/107creek/index5.html
Xem trên ebay cũng nhiều con rẻ bất ngờ, nhưng lại phải con mình không khoái, như con Moon i.3 integrated mà bữa có người thắng có 700$.

khoaifeat

Active Member

Bác lehoang và bác gaffer cho em xin ý kiến với, em có cặp 685 muốn tìm amply cho em nó, em có nghe thử Marantz PM 7003/7004 70W/channel và Denon PMA 710AE 50W/channel, cả hai đều tiêu thụ 200W hết, nhưng khi em nghe thì thấy tiếng bass nó cứ lùng bùng, cụt cụt thế nào, rất khó chịu, lúc trước em có sử dụng Klipsch B3 thì ko có cảm giác như vậy, một số anh em cũng tư vấn em thử Denon 1500 hay hơn, ngân sách em khoảng 10t thôi,

hôm trc em trả Creek rồi, hình và model thì hình như ở chữ ký em vẫn còn, chứ không em mang đến hoặc bảo bác vác loa đến mà thử, đảm bảo mấy anh kia chạy dài, nó là hạt tiêu đấy, hôm trc hỏi anh ấy thì đc biết giừ tầm em đó khoảng 5tr5 thôi

@Bác Gaffer: em trc khg quan tâm, nghe rồi mới mất mấy ngày đọc review.
Giờ em chuyển về loa độ nhạy 94 đấy, sắp tới còn chuyển về amply chỉ cần 75w thôi

lehoang40

dENON 710AE thì chắc đánh bw 685 hơi đuối, còn Marantz 7003 thì vừa sức nhưng do tiếng bass của Marantz nó nhẹ và gọn chỉ thích hợp nghe nhạc vàng, nhạc có tiết tấu chậm.
Ngoài ra tiếng lùng bùng của loa BW 685 còn có thể do nhiều nguyên nhân như phòng ốc, cách kê loa..vv..
Theo mình, tầm tiền 10tr bác tìm Denon 1500AE hàng xài lướt là đẹp đôi với BW 685.

gaffer

Em thì không dám múa rìu qua mắt thợ nhưng công thức phổ biến là BW+rotel thì bác cứ mang áp dụng khỏi phải suy nghĩ. Và hàng rotel nó rẻ nên đáp ứng yêu cầu của bác luôn.
Bác kiếm em Rotel RA-980BX (100Wpc) giá chắc tầm 5,6 triệu là ok đó.
Link dưới hoặc bên Cafesound cũng hay có hàng Rotel.
Mã:
http://muare.vn/NgheNhin/1913340/page-33

Và bác cũng không nên coi cái công suất tiêu thụ mà coi công suất output thôi. Vì có những con amp class A nó tiêu thụ 100w thì chỉ out ra được 20W thôi bác.

khoaifeat

Active Member

Một cái nữa mà gần đây em mới biết, cũng chẳng biết đúng không:

CS của loa là CS mà amply cần có để nuôi cho em loa đó cất tiếng hát hay, nghĩa là CS input cho loa chứ k phải hẳn là CS mà loa nó ..sinh công

Chính vậy mà loa CS thấp nhưng vẫn có loa kèm theo là độ động cao. Cũng có nhiều loa mà ng ta gọi là ...ăn công suất

phamhongson

Well-Known Member

Hai bài đó không có mâu thuẫn gì mà.
Có thể hiểu là độ nhạy cao hơn thì loa kêu to hơn với cùng 1 mức công suất amply. Nhưng kêu to hơn và kêu hay hơn thì lại là 1 vấn đề khác nhé bạn :)

Trước mình có copy phần dưới này vào file word để đọc dần, mà không nhớ nguồn copy:

Em thì băn khoăn theo nguyên lý bảo toàn năng lượng thì một phần công suất của amp sẽ biến thành âm thanh, vậy phần còn lại thì đi đâu? giả sử để tạo âm thanh 109db thì loa đọ nhạy 97db chỉ cần 32W, loa độ nhạy 86db cần tới 256W, vậy phần chênh 224W nó đi đâu? nó mà biến thành nhiệt thì???

lehoang40

Em thì băn khoăn theo nguyên lý bảo toàn năng lượng thì một phần công suất của amp sẽ biến thành âm thanh, vậy phần còn lại thì đi đâu? giả sử để tạo âm thanh 109db thì loa đọ nhạy 97db chỉ cần 32W, loa độ nhạy 86db cần tới 256W, vậy phần chênh 224W nó đi đâu? nó mà biến thành nhiệt thì???

256w kia là năng lượng cho coil loa, màng loa nhún nhẩy nhưng không biến thành âm thanh..:)

lehoang40

có vụ này nữa hả a.L :D

Nói chính xác là 256w kia làm cho màng loa, coil loa nhún nhẩy nhưng hiệu suất để ra âm thanh là rất thấp...:), giống như kiểu 1 anh võ sĩ chuyên nhiệp chỉ cần 1 đòn ra nhẹ nhàng là đủ knockout đối thủ, còn 1 anh võ sĩ ngheiệp dư thì cần nhảy múa lăn tăn, đánh đá túi bụi mới hy vọng đối thủ knock out.

hoangtq

Well-Known Member

Đặt cục gạch để theo dõi các bác bàn luận tiếp và học hỏi

Mấy cái vụ công suất, độ nhạy amp, loa có thể ví như thế này được không nhỉ:
Trói gà thì chỉ cần dây lạt mềm
Trói trâu thì cần dây thừng to
=> Mang cái dây thừng to kia ra trói gà liệu trói có chặt hay không ???:D

Em củng lót dép ngồi nghe ngóng vụ này từ đầu tới giờ.
Tiếp đi các bác, thớt này quá bổ ích.

audio&video

Active Member

theo em độ nhạy của loa chỉ mang tiêu chí tham khảo khi phối ghép để làm sao cho phù hợp giữa loa và âm ly.
để có một cặp loa hay còn tùy vào bí quyết của nhà sản xuất như thùng loa.chất liệu, nam châm,phân tần...mỗi một hãng loa đều đặt ra một tiêu chí cho hãng.cho lên mồi hãng loa đều có ưu điểm riêng.vd loa mỹ cho tiếng bass tốt.còn loa đan mạch va loa Anh cho ra tiếng mid ngot ngào .êm và ấm áp.thế lên còn tùy vào gu nghe nhạc của mỗi người để phối ghép sao cho ra chất âm tốt với gu thưởng thức của mình.
+ưu điểm loa độ nhạy cao dễ đánh độ động rộng
+nhược điểm khó phối ghép nếu phối ghép không tốt sẽ bị méo tiếng.thế nên cần phải kén âm ly có độ méo nhỏ nhất 0,0001.thế mới có bộ đắt tiền mà nghe không hay vì loa độ nhạy cao mà đầu cd kém nguồn đĩa kém sẽ cho ra tạp âm nhiều.
Tại sao hãng sản xuất loa nổi tiếng như DYNAUDIO,AVALON .độ nhạy có 88db khi họ biết phối ghép thì tiếng rất tốt.họ sẽ phối với âmly bán dẫn.
còn độ nhạy cao họ ghép với âm ly đèn.
cái này còn tùy vào quan điểm của mỗi người chơi.trường phái nghe .

fusin

Chào tất cả các Bác!

Những bàn luật trên đây của các Bác thì cũng có những điểm đúng và cũng có những điểm chưa chuẩn.

Mời các Bác tham khảo qua trang web sau nhé! Họ giải thích tường tận từ những chi tiết nhỏ nhất đến to nhất là phối ghép của toàn bộ hệ thống âm thanh.

Mời các Bác xem qua...có thắc mắc bàn tiếp nữa nhé!

http://encyclopedia.thefreedictionary.com/speakers

hoangtq

Well-Known Member

Em có 1 thắc mắc là làm sao để đọc, hiểu được trang web bác cho khi trình English thuộc dạng gà mờ như em đây bác fusin ơi ?????

fusin

Em có 1 thắc mắc là làm sao để đọc, hiểu được trang web bác cho khi trình English thuộc dạng gà mờ như em đây bác fusin ơi ?????

Oh vậy hả? sorry nhe! nhưng mình thấy mấy trang đó cũng viết khá dễ hiểu mà... vì mục đích họ viết cũng là để người ngoại quốc (không chuyên ngôn ngữ Anh) đọc đấy vì đọc kỷ cũng thấy văn phạm ... sai.

Hay các Bác đọc quyển này!

Cũng giảng giải rất trực quan! cố gắng mỗi ngày dịch một ít nhờ google hỗ trợ nhé! sách về Âm thanh của VN viết lạc hậu và thiếu chất quá các Bác ạ!

Links down sách này đây.

http://www.mediafire.com/?j97kj3z473gqwnt
http://www.mediafire.com/?g94d0to1ol530j1

Một cuốn mình scan lại 47.7Mb, một cuốn copy từ CD gốc ra 61.15Mb.

minhta

Chào tất cả các Bác!

Những bàn luật trên đây của các Bác thì cũng có những điểm đúng và cũng có những điểm chưa chuẩn.

Mời các Bác tham khảo qua trang web sau nhé! Họ giải thích tường tận từ những chi tiết nhỏ nhất đến to nhất là phối ghép của toàn bộ hệ thống âm thanh.

Mời các Bác xem qua...có thắc mắc bàn tiếp nữa nhé!

encyclopedia.thefreedictionary.com/speakers
Chà cảm ơn bác fusin nhiều, đúng cái em cần đây. Để nghiên cứu dần dần. Thông tin được sắp xếp rất hệ thống lại có cả minh họa nữa.:-bd

minhta

Oh vậy hả? sorry nhe! nhưng mình thấy mấy trang đó cũng viết khá dễ hiểu mà... vì mục đích họ viết cũng là để người ngoại quốc (không chuyên ngôn ngữ Anh) đọc đấy vì đọc kỷ cũng thấy văn phạm ... sai.

Hay các Bác đọc quyển này!

Cũng giảng giải rất trực quan! cố gắng mỗi ngày dịch một ít nhờ google hỗ trợ nhé! sách về Âm thanh của VN viết lạc hậu và thiếu chất quá các Bác ạ!
Thà tự mày mò đọc rồi trình độ nó dần nâng cao hơn là đưa google bác ạ. Nó mà dịch những thuật ngữ chuyên ngành vào đó thì chỉ tổ thêm nhức đầu mà thôi. Nhất là tiếng Việt. ^#(^:-??

bullinheo

Bài này hay quá em post đánh dấu để khi có điều kiện sắm đồ đọc tham khảo, các bác biết nhiều quá...thanks all....

Bên trên