Độ nhạy của loa

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Độ nhạy của loa

Khai quật cái này lên vì dạo này nhiều người hỏi về công suất loa quá.

loa càng mắc thì có độ nhạy càng cao và dễ phối ghép với nhiều amp (cs amp lớn hay nhỏ đều dùng dc với loa ) đây là cái giá phải trả cho nó , độ nhạy chỉ hơn nhau chừng 2db thôi là giá cao gần gấp đôi rồi

Penumbra

Active Member

Hãy coi mình thích thể loại gì rồi mới nên xét đến độ nhạy của loa.

Nghe Heavy Metal chơi tiết tấu nhanh, đanh, chắc gọn mà độ nhạy cao quá thì hết biết phải níu kéo ra sao đây!.... :))

m1984

Member

độ nhạy cao dễ phối ghép thì giá cả tỉ lệ nghịch với dễ phối ghép thế thôi

loa càng mắc thì có độ nhạy càng cao và dễ phối ghép với nhiều amp (cs amp lớn hay nhỏ đều dùng dc với loa ) đây là cái giá phải trả cho nó , độ nhạy chỉ hơn nhau chừng 2db thôi là giá cao gần gấp đôi rồi

Cái này cũng chưa chính xác các bác ạ, điễn hình là Klipsch làm loa có độ nhạy cao nhưng giá cả rất dễ thở và dễ kéo, nhưng phối ghép đề em nó hát hay thì chưa biết :)
Hãy coi mình thích thể loại gì rồi mới nên xét đến độ nhạy của loa.

Nghe Heavy Metal chơi tiết tấu nhanh, đanh, chắc gọn mà độ nhạy cao quá thì hết biết phải níu kéo ra sao đây!.... :))

Vấn đề này cũng hay đây, bác chia sẽ thêm thể loại nào thì thích hợp với loa độ nhạy như thế nào?

suonggiomuadong

Active Member

1 điều duy nhất

tiền nào của nấy

nghe được nghe hay là ote

quan tâm nhiều tổ nhức đầu
vấn đề này dành cho các nhà chuyên môn về kỹ thuật âm thanh

nếu tuơng lai mình có nghiên cứu hay làm về vấn đề này thì đây mới là bài viết mình quan tâm

thấy bài viết khá hay nhưng chưa thể hiểu hết được vấn đề

lan806

Well-Known Member
Re: Ðề: Độ nhạy của loa

1 điều duy nhất

tiền nào của nấy

nghe được nghe hay là ote

quan tâm nhiều tổ nhức đầu
vấn đề này dành cho các nhà chuyên môn về kỹ thuật âm thanh

nếu tuơng lai mình có nghiên cứu hay làm về vấn đề này thì đây mới là bài viết mình quan tâm

thấy bài viết khá hay nhưng chưa thể hiểu hết được vấn đề

Đọc 2 bài của bác thấy cách hành văn lạ quá :)

coolpix8700

Well-Known Member

Mình có một số thắc mắc về độ nhạy của loa, các bác chỉ giáo nhé:

1. Độ nhạy càng cao thì loa càng dễ đánh, vậy tại sao các nhà sản xuất ko sản xuất loa có độ nhạy cao, mà chỉ một số dòng?
  2. Cấu tạo cơ bản của loa là giống nhau, như vậy nhà sản xuất tăng độ nhạy của loa bằng cách nào?
  3. Ưu/khuyết điểm của loa có độ nhạy cao?
Cảm ơn các bác đóng góp ý kiến

Khi người ta ra cái loa thùng 2 đường tiếng là người ta đã chấp nhận bớt đi độ nhạy của loa rồi. Tất nhiên những cái cái driver cũng khác nhau về độ nhạy, nhưng loa nhiều đường tiếng phải dùng bộ phân tầng, các mạch thoát tạo các tần số cắt cho các loa làm tổn thất công suất nhiều hơn...
Bác sẽ thấy loa độ nhạy cao người ta hay dùng loa toàn dải, để khắc phục quán tính lớn của loa to cho tần số cao họ lắp thêm kèn phụ... Nhưng đáp tuyến tần số của loa toàn dải sẽ khó đẹp như những cái loa nhiều đường tiếng có bộ phân tầng thiết kế tốt... Được cái này mất cái kia, âm ly bán dẫn có thể cho công suất khá cao, cho phép nhà sx loa thiết kế cái loa có đáp tuyến tần số đẹp, dùng đèn điện tử thì cần loa độ nhạy khá và phải chấp nhận chỉ "thiên tiếng trung"!

freemen_art

Member

con denon 4308 ci của em trở kháng 6 đến 16oom, loa của em trở 4om. dộ nhạy 90, vậy có ảnh hưởng đến tuổi thọ và chất âm?? có phải thay loa không ạ

giang_hd

Member
Em có một thắc mắc là đa số anh em diễn đàn đồng ý rằng loa có độ nhạy cao thì dễ kéo đánh sao em thấy đơn cử như cặp B&W 683 có độ nhạy 90 dB trở kháng 8 ohm mà khó kéo đến vậy ạ? Để đánh căng được 2 củ bass em nó thì cần phải có AVR kha khá hoặc dùng pow đánh riêng.#:-S Nhiều bác nói là tại cặp này ngốn công suất, em thì ko hiểu tại sao nó ngốn công suất ạ? Và mình có thể đánh giá là một loa có dễ kéo hay ngốn công suất dựa hoàn toàn vào spec ko?

lan806

Well-Known Member
Em có một thắc mắc là đa số anh em diễn đàn đồng ý rằng loa có độ nhạy cao thì dễ kéo đánh sao em thấy đơn cử như cặp B&W 683 có độ nhạy 90 dB trở kháng 8 ohm mà khó kéo đến vậy ạ? Để đánh căng được 2 củ bass em nó thì cần phải có AVR kha khá hoặc dùng pow đánh riêng.#:-S Nhiều bác nói là tại cặp này ngốn công suất, em thì ko hiểu tại sao nó ngốn công suất ạ? Và mình có thể đánh giá là một loa có dễ kéo hay ngốn công suất dựa hoàn toàn vào spec ko?

Bác tìm lại một số bài viết của bác Lehoang40 nói rất rõ về việc này, đại loại là độ nhạy thì đã rõ nhưng trở kháng loa thì không phải lúc nào cũng 8 ohm cho nên có thể đánh được tiếng bass có uy lực thì lúc đó trở kháng xuống tới 2 ohm thậm chí là 1 ohm. Việc nó ăn công suất cũng chính là cái này.

huyentsat

Active Member

Còn tiếp nữ không các bác ơi? Em còn đang thòm thèm..!

con denon 4308 ci của em trở kháng 6 đến 16oom, loa của em trở 4om. dộ nhạy 90, vậy có ảnh hưởng đến tuổi thọ và chất âm?? có phải thay loa không ạ
Tổng trở loa nhỏ hơn khả năng mang tải của amplier có thể làm quá dòng trong transistor công suất khi mở lớn và cũng làm phát sinh nhiệt nhiều hơn trên các linh kiện này, dể làm tổn thọ hay chết yểu amplier lắm ! Và nếu amplier đủ mạnh thì cặp loa có khả năng đi bệnh viện ! ( Do cùng mức điện thế ra tải trên loa 4ohm cao hơn loa 6ohm 1.5 lần !)

Ðề: Re: Độ nhạy của loa

Bác tìm lại một số bài viết của bác Lehoang40 nói rất rõ về việc này, đại loại là độ nhạy thì đã rõ nhưng trở kháng loa thì không phải lúc nào cũng 8 ohm cho nên có thể đánh được tiếng bass có uy lực thì lúc đó trở kháng xuống tới 2 ohm thậm chí là 1 ohm. Việc nó ăn công suất cũng chính là cái này.
Trờ kháng danh định của 1 thùng loa là tổng trở của thùng loa được đo ở tần số 1KHz, đương nhiên khi tần số thay đổi thì tổng trở loa cũng thay đổi ! Thùng loa có trở kháng đo được khi dùng đồng hồ đo thường thấp hơn trở kháng ghi trên thùng loa khoảng 1-2ohm ! Như loa ghi 6ohm thường đo bằng chế độ đo điện trở DC khoảng 4.5 đến 5 ohm ! Và tổng trở của thùng loa này không bao giờ nhỏ hơn điện trở này được ! Do đó loại thùng loa 1 ohm là loại cực đặc biệt công suất lớn dùng trong trình diển với amplier vài ngàn watt và dây dẩn cũng khủng để giảm tổng trở chung từ cọc nối ampli đến loa vì tổn thất công suất trên đường dây loa dài và công suất lớn nhiều khi còn lớn hơn công suất đến được loa ! Ví dụ như loa 1ohm và tổng trở dây 1.5ohm thì công suất mất trên dây nhiều hơn công suất được loa dùng tạo âm thanh 1.5 lần ! Ampli phát 2.500 Watt thì 1.000W được loa dùng để chuyển thành âm thanh và 1.500W được dây dùng để tỏa nhiệt !

Bên trên