Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

toi511

Well-Known Member
bác Trung cho em hỏi câu lệnh của bác có nhầm chỗ nào không em đánh tới dòng sudo reboot thì Raspberry ngủm luôn, rút điện cắm lại mấy lần cũng không được. cài lại raspberry thì vô lại bình thường. em làm 3 lần đều bị.
sudo chown -R pi:pi /media/Music1
sudo chmod -R 775 /media/Music1
sudo setfacl -Rdm g:pi:rwx /media/Music1
not found ( lỗi chỗ này)
sudo setfacl -Rm g:pi:rwx /media/Music1
not found ( lỗi chỗ này)

sudo mkdir /media/Music2
sudo chown -R pi:pi /media/Music2
sudo chmod -R 775 /media/Music2
sudo setfacl -Rdm g:pi:rwx /media/Music2
not found ( lỗi chỗ này)
sudo setfacl -Rm g:pi:rwx /media/Music2
not found ( lỗi chỗ này)
...
...
sudo reboot xong là ngủm pi luôn. bác kiểm tra lại giúp em nhé

trung224

Well-Known Member
@toi511 : Những dòng lệnh bị lỗi bác bỏ không cần để ý cũng được ạ. Mấy dòng lệnh ấy là vốn em dùng hôm đầu tiên cho OS Raspbian Jessie. Khi chuyển sang OS Raspbian Jessie Lite là bản tối giản của OS cũ thì mấy dòng lệnh đó không cần nữa. Em không để ý nên không sửa lại. Bác cứ bỏ qua mấy dòng bị lỗi và làm tiếp là ổn ạ

toi511

Well-Known Member
pi@raspberrypi:~ $ minimserver/bin/startd
pi@raspberrypi:~ $ cd /home/pi
pi@raspberrypi:~ $ tar xf MinimServer-0.8.4-linux-armhf.tar.gz
pi@raspberrypi:~ $ minimserver/bin/setup

MinimServer desktop integration is not available
MinimServer automatic startup is enabled
bi sao bác Trung nhỉ

dongochoan

Active Member
@trung224: em đang sử dụng board Isolator Pi, lấy tín hiệu I2S qua DAC Soekris DAM 1021, DAC này chạy chế độ Master mode. Trên board Isolator Pi có jump để cài đặt chế độ Slave/Master cho DAC. Như vậy mình có phải cài đặt chế độ Master trong Moode (RuneAudio) nữa không hay chỉ set trên board Isolator Pi là được? Nếu có thì chỉnh sửa lệnh thế nào ạ? Xin cám ơn bác nhiều.

trung224

Well-Known Member
Con Soekris chạy ở master mode nên trên Isolator Pi bác phải đặt nó về chế độ master mode. Còn trên Moode Audio thì bác chỉ cần chọn đúng driver của nó Soekris DAM 1021/1121 là được. Em không thấy chỗ nào trên Moode để cài đặt master mode như bác nói cả. Còn Rune Audio thì em ko dùng nên ko rõ.

dongochoan

Active Member
Con Soekris chạy ở master mode nên trên Isolator Pi bác phải đặt nó về chế độ master mode. Còn trên Moode Audio thì bác chỉ cần chọn đúng driver của nó Soekris DAM 1021/1121 là được. Em không thấy chỗ nào trên Moode để cài đặt master mode như bác nói cả. Còn Rune Audio thì em ko dùng nên ko rõ.
Vâng cám ơn bác, vì em nhớ trước kia bên topic "Raspberry Pi + RuneAudio - Một trải nghiệm nghe nhạc mới" để chọn chế độ Slave/Master cho DAC có bác phải chỉnh sửa lệnh trong file config.txt (không phải trong các menu lệnh) nên em muốn tìm hiểu rõ thêm ạ.

DJVDK

Member
@ Trung224 :
Cho em hỏi bộ Sigma 11
Giá bao nhiêu vậy?,em thấy mê quá :D
Thanks

trung224

Well-Known Member
@hungpmu : Lỗi như bác thì em chưa gặp bao giờ. Có khả năng khi bị mất mạng thì con modem nhà bác reset IP nên Linn Kazoo tạm thời mất kết nối.

Khi gặp trường hợp đấy, bác thử cách này xem, vào Linn Kazoo, tìm đến setting, sau đó nhấn rescan network để Linn Kazoo tìm kiếm lại Library và Room

Anh @trung224 cho em hỏi có nên gắn con lọc Schaffner vào transport pi không vì nhà em chung cư nên không có nối đất? Vì lúc trước e mua con lọc nguồn weiduka mà không có nối đất thì khi sài nó rò điện ra vỏ cd, ampli... nên em quăng nó đi không dùng nữa. Mong anh và các bác tư vấn!

* Đây là con lọc e tính mua:

trung224

Well-Known Member
@DJVDK : Mạch Sigma 11 này em tự chọn linh kiện để build chứ không mua sẵn ạ. Cũng không rẻ đâu ạ, chủ yếu vì tiền ship board từ Mẽo về khá chát, 1 board giá 12$ nhưng tiền ship 16$ lận (không tracking), em phải mua 2 board cho đỡ phí. Linh kiện còn lại hết khoảng 25-35$ tùy theo chất lượng linh kiện ạ, đắt nhất là mấy con current regulator diode

DJVDK

Member
@DJVDK : Mạch Sigma 11 này em tự chọn linh kiện để build chứ không mua sẵn ạ. Cũng không rẻ đâu ạ, chủ yếu vì tiền ship board từ Mẽo về khá chát, 1 board giá 12$ nhưng tiền ship 16$ lận (không tracking), em phải mua 2 board cho đỡ phí. Linh kiện còn lại hết khoảng 25-35$ tùy theo chất lượng linh kiện ạ, đắt nhất là mấy con current regulator diode
Thanks bác ^^
Vậy là ~ 15 + 35 = 50 usd
Nếu được bác cho em xin phần list parts luôn nha
Em đặt mua và chuyển nội địa mỹ
Có dip, người nhà sẽ chuyển cho e
Cảm ơn bác rất nhiều ^^

trung224

Well-Known Member
@DJVDK : Nếu bác có được người nhà ở Mẽo mua hộ board thì quá tốt

Gửi bác file BOM
https://drive.google.com/open?id=1Apemn4xB6UGRGxS4-zxzsmC0pHzEzRtZM3AY3Tq-ds8

Em chú ý một chút là BOM này dùng với mục đích thuần cho thiết bị digital nên em chọn linh kiện theo hướng đấy ví dụ tụ hóa dùng toàn Panasonic FC, FM và FR có ESR thấp và ripple current cao. Nếu bác định dùng mạch này để làm nguồn analog thì có thể thay mấy con tụ trên sang Nichicon KG, KZ hoặc Elna Silmic II sẽ hợp hơn.

Ngoài ra theo tay thiết kế là Tikan thì bác có thể thoải mái chọn linh kiện nhưng transistor thì không được đổi vì mạch được tinh chỉnh cho các loại transistor này

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Có internet lại chạy được bác ạ, điên quá. Cái modem nhà em là loại dùng chung tivi+internet nên em chịu chết.
Em Scan lại như bác bảo nhưng không có tác dụng. Liệu việc giới hạn 2 IP động của nhà cung cấp có ảnh hưởng gì không bác? nhà em bị nó giới hạn 2 máy.

Nếu cách này ko được nữa thì em cũng chịu luôn.

Bên trên