Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

chuong46

Active Member

trung224

Well-Known Member
@chuong46 : Những mod dây DC em cũng biết lâu rồi nhưng chưa thử được. Lý do chính là em chưa mua nổi dây Canare 4S6 với giá chấp nhận được :D Bác nào ở HN có mua chung dây này thì giúp em mua hộ 2-3m.

Về JSSG, mọi người có thể đọc ở đây,
https://www.computeraudiophile.com/...c-power-cables/?do=findComment&comment=659092

Cá nhân em thấy rất hợp lý, dù chưa thực hiện vì chưa có dây :D Tuy nhiên, tác giả cũng có lưu ý là trong trường hợp cần thiết thì sau khi tạo vòng loop cho shield trên dây thì nên nối chúng với ground tổng của hệ thống để cho nó đi xuống đất.

tellme0823

Well-Known Member
Mình nghĩ đoạn ngoài từ rcore đến dc dùng 4S6 ok nhưng từ mạch lọc dc đến pi dùng 4S6 có vẻ khó vì dây 20AWG rất to.
http://www.canare.com/ProductItemDisplay.aspx?productItemID=55
Chọn loại dây star quad có 4 cặp dây nhỏ cho nguồn 3v theo link trên chắc cũng cải thiện nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

anhton82

Active Member
Theo em các loại dây dợ liên quan đến dây nguồn AC và DC...vv. Cái mà chúng ta quan tâm thường có 2 vấn đề là :
1. Đường truyền dẫn của dòng điện mạnh nhất, tốt nhất ( đường kính dây đủ to, vật liệu truyền dẫn tốt vd mạ bạc...vv)
2. Giảm nhiễu bao gồm cao tần và thấp tần..vv Nhiễu này từ đâu, từ nội tại bên trong dây dẫn và từ nguồn bên ngoài xâm nhập vào ( sóng điện từ, từ trường, sóng wifi, các thiết bị điện khác...)
Hai yếu tố này phụ thuộc vào nhiều thứ trong đó có 3 thông số vật lý là : R,L,C của dây dẫn. Mà cái này ae ít ai đo đạc, chưa kể cái nhiễu kia cũng phải có thiết bị chuyên dụng mới đo đạc được. Nếu có đo đạc được ví dụ như anh nguồn IFI IPower trên trang chủ nó nói có đo ở dải tần nhất định thì mức nhiễu là 1uV. Cho nên DIY thường hên xui do độ dài dây, và đường kính dây dẫn..vv Giá mà chúng ta có thiết bị đo kiểm thì tốt biết mấy.
Lang thang trên mạng em thấy còn có vụ nối đất cực âm cho nguồn xung để khử nhiễu nữa cơ các cụ. Để mấy hôm nữa xong vụ BACL e sẽ thử cho nguồn IFI 5V. Audio thật là vi diệu. :)
https://www.computeraudiophile.com/forums/topic/37034-smps-and-grounding/

Chỉnh sửa lần cuối:

chuong46

Active Member
Theo em các loại dây dợ liên quan đến dây nguồn AC và DC...vv. Cái mà chúng ta quan tâm thường có 2 vấn đề là :
1. Đường truyền dẫn của dòng điện mạnh nhất, tốt nhất ( đường kính dây đủ to, vật liệu truyền dẫn tốt vd mạ bạc...vv)
2. Giảm nhiễu bao gồm cao tần và thấp tần..vv Nhiễu này từ đâu, từ nội tại bên trong dây dẫn và từ nguồn bên ngoài xâm nhập vào ( sóng điện từ, từ trường, sóng wifi, các thiết bị điện khác...)
Hai yếu tố này phụ thuộc vào nhiều thứ trong đó có 3 thông số vật lý là : R,L,C của dây dẫn. Mà cái này ae ít ai đo đạc, chưa kể cái nhiễu kia cũng phải có thiết bị chuyên dụng mới đo đạc được. Nếu có đo đạc được ví dụ như anh nguồn IFI IPower trên trang chủ nó nói có đo ở dải tần nhất định thì mức nhiễu là 1uV. Cho nên DIY thường hên xui do độ dài dây, và đường kính dây dẫn..vv Giá mà chúng ta có thiết bị đo kiểm thì tốt biết mấy.
Lang thang trên mạng em thấy còn có vụ nối đất cực âm cho nguồn xung để khử nhiễu nữa cơ các cụ. Để mấy hôm nữa xong vụ BACL e sẽ thử cho nguồn IFI 5V. Audio thật là vi diệu. :)
https://www.computeraudiophile.com/forums/topic/37034-smps-and-grounding/
Coi chừng Ground Loop, theo mình bạn cắm nối đủ dây cho toàn hệ thống sau đó đo vị trí định tiếp đất với cọc (hoặc điểm) tiếp đất xem có thông mạch không, nếu thông thì đương nhiên vị trí đó đã tiếp đất. Lúc này nối thêm sẽ tạo Ground loop.

anhton82

Active Member
Coi chừng Ground Loop, theo mình bạn cắm nối đủ dây cho toàn hệ thống sau đó đo vị trí định tiếp đất với cọc (hoặc điểm) tiếp đất xem có thông mạch không, nếu thông thì đương nhiên vị trí đó đã tiếp đất. Lúc này nối thêm sẽ tạo Ground loop.
Em dùng nguồn 3xLT3045 rồi, đang tính đấu cho IFI 5V cấp nguồn cho HD 2.5inches thôi bác. Các dây nguồn cho Pi3 + boss Dac + Iso em dùng 2 sợi, Amply Cyrus 3 và PSX đều chỉ có 2 chân do thiết kế của hãng. Ở Amply có thêm cọc nối mass. Em đấu mass ở cọc này vào dây mass nguồn cho Amply thôi bác. Dây RCA em đo có nối thông với Mass amply. Dây cấp nguồn rời cho HD em mua dây Ugreen, hơi dài nhưng em dùng thấy ổn, nếu chế đc dây Star Quad em sẽ so sánh xem sao. Hình minh hoạ em lấy tạm trên mạng vì đang ở cơ quan. Thanks bác!

cap hdd box chu y ugreen (8).jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

chuong46

Active Member
Em dùng nguồn 3xLT3045 rồi, đang tính đấu cho IFI 5V cấp nguồn cho HD 2.5inches thôi bác. Các dây nguồn cho Pi3 + boss Dac + Iso em dùng 2 sợi, Amply Cyrus 3 và PSX đều chỉ có 2 chân do thiết kế của hãng. Ở Amply có thêm cọc nối mass. Em đấu mass ở cọc này vào dây mass nguồn cho Amply thôi bác. Dây RCA em đo có nối thông với Mass amply. Dây cấp nguồn rời cho HD em mua dây Ugreen, hơi dài nhưng em dùng thấy ổn, nếu chế đc dây Star Quad em sẽ so sánh xem sao. Hình minh hoạ em lấy tạm trên mạng vì đang ở cơ quan. Thanks bác! View attachment 289687
View attachment 289688
Tốt nhất là cứ đo thử đi bạn, mình trong quá trình nâng cấp hệ thống nối Ground đã bị rồi. Khi nối pi3 (nguồn 3x LT3045s) bằng dây USB đến DAC (TEAC UD503) để nghe NHẠC HÌNH đo từ vỏ USB-Pi3 thì thông mạch (tức là đã nối Ground); khi tháo dây USB và nối từ DigiOne đến DAC bằng dây Coxial chỉ để nghe nhạc cũng đo từ vỏ USB Pi3 thì lại không thông. Trong 2 trường hợp của mình, mình làm thêm dây nối mát phụ và khi nghe bằng dây Coxial thì mới nối vào.
Hệ thống Ground của mình: Toàn bộ dây nguồn chỉ dùng 2 sợi, bỏ sợi tiêp đất. Chỉ nối đất cho Ampli. Đấu đầy đủ dây và kiểm tra thì toàn bộ đã nối đất.
Thông tin để bạn tham khảo thêm.

do_long_khach

Well-Known Member
Thông số có vẻ ấn tượng phết cụ nhờ, tuy nhiên cái món này cứ phải nghe bằng tai mình thì mới biết. Lại hóng các cụ "trên tay", món Pi này càng ngày càng có nhiều đồ chơi.
Không biết họ có nói quá không: "The #ApplePi#DAC is designed by former NASA and Lockheed Martin Engineer."
Vấn đề là giá hơn 200$, cao quá, chắc HDVN ko chơi.

Thêm một HAT giá đắt, được Micheangelo (founder của Volumio) đánh giá là nằm trong top 3 HAT DAC for Pi (cùng với combo Allo Piano 2.1 + Kali và ApplePi):
https://volumio.org/product/terrratechnos-terra-berrydac-2/

Chỉnh sửa lần cuối:

anhton82

Active Member
Báo cáo bác chuong46. Dây USB Ugreen khi mua về e đã đo thử 2 tiếp điểm 5V và Ground. Riêng Ground ko thông với vỏ sắt của USB ( Có lẽ mass vỏ nối với phần shield bọc quanh dây tín hiệu). Dây LAN em cũng ngắt phần mass ở đầu giắc cắm vì nó nối với phần shield như trên. Vì nguồn cấp 3.3V cho Airport độc lập với nguồn 3x, Pi3 nối với AE bằng dây LAN. Dây nguồn dù chỉ có 2 dây theo em vẫn nên chọn dây có lớp lưới chống nhiễu bên ngoài dù ko nối mass.
Em ở chung cư, khi sửa lại nhà chút anh thợ điện có ăn bớt 1 dây ground ở 1 số ổ. Vừa rồi phải kéo lại dây đất từ ổ khác sang. Em đo áp xoay chiều giữa dây G và N thì thấy tầm khoảng <5VAC. Hiện tại em nghe thấy ổn, kể cả nối đất và ko nối đất. Không rõ dây đất của mình đã chuẩn chưa vì nó đi chung với đất của toà nhà. Nếu ở nhà mặt đất mà đóng cọc đất riêng tầm 2m thì chắc yên tâm hơn. Thanks bác tối về em sẽ đo thử lại toàn bộ.

anhton82

Active Member
Vấn đề là giá hơn 200$, cao quá, chắc HDVN ko chơi.

Thêm một HAT giá đắt, được Micheangelo (founder của Volumio) đánh giá là nằm trong top 3 HAT DAC for Pi (cùng với combo Allo Piano 2.1 + Kali và ApplePi):
https://volumio.org/product/terrratechnos-terra-berrydac-2/
Em đang hóng DAC mới và bảng Isolator mới này và share thông tin bên vnav. Bác nào fan của Boss DAC và Allo có lẽ nên chờ đợi. Sau khi nó ra mắt có lẽ sẽ trở thành " Tứ đại thiên vương" cùng với 3 anh nêu trên.

trung224

Well-Known Member
Tình hình hôm nay lên computeraudiophile thấy một chú giới thiệu một bo mạch này
https://www.engineered.ch/products/nmr/

Sau khi nhìn thiết kế cũng như đọc datasheet của module này tối nay, em cảm thấy tiếc, lý do là nếu biết về nó sớm hơn, em đã chẳng phải tốn quá nhiều thời gian làm cái transport Pi này làm gì. Vì tất cả những ý tưởng em mong muốn với Transport Pi thì bo này đã làm hết cho mình trong khi không bị giới hạn bởi cái RPi.

Về cơ bản NMR media renderer gồm 2 phần, phần bo mạch phía dưới là Input Output và clock management cũng như SPDIF output. Phần xử lý chinh là bo mạch gắn trên gọi là MR-MOD.

Phần cấp nguồn chung cho mạch là nguồn 3.3V. Các phần xử lý tín hiệu (bo MR-MOD module) được cấp bằng nguồn linear LT3021 chứ không phải dùng SMPS như các bo khác. Nguồn này không khủng bằng LT3045 nhưng bù lại lại có lợi thế được thiết kế chuẩn gắn thẳng lên bo nên sẽ bớt nhiễu do dây dẫn gây ra.

Về cơ bản nó tương đương RPi + DigiOne, tuy nhiên nó có thể xuất cả i2s chuẩn nữa nên nếu dùng trong các music server kết hợp thẳng với mạch DAC nữa. Nó cũng hỗ trợ DSD64 và DSD128 native ra cổng i2s nữa.

Quan trọng hơn, nó còn có thể có thể nâng cấp trong tương lai khi có thể nhận tín hiệu Master clock MCLK ngoài (từ bo DAC hoặc từ các bộ Master clock) để đồng bộ hóa toàn bộ hệ thống digital (clock trên phần ethernet LAN, clock i2s lẫn clock DAC), tương tự như cách mà hãng dCS đang dùng cho hệ thống của mình.

Tóm lại là trong vài tháng tới em sẽ cố tích lúa để thử nó.

PS: Lần đầu nhìn cái bo này em đã thấy hơi ngờ ngợ về cái màu đỏ rất đặc trưng của bo mạch cũng như sắp xếp linh kiên trên bo xử lý tín hiệu MR-MOD. Tối này lật lại ảnh vài con DAC khủng em được nhìn thấy thì phát hiện ra bo MR-MOD là thành phần chính cho mạch ethernet transport của CH Precision DAC C1

https://www.engineered.ch/products/mr-mod/#cc-m-product-13252632422

tellme0823

Well-Known Member
Tình hình hôm nay lên computeraudiophile thấy một chú giới thiệu một bo mạch này
https://www.engineered.ch/products/nmr/

Sau khi nhìn thiết kế cũng như đọc datasheet của module này tối nay, em cảm thấy tiếc, lý do là nếu biết về nó sớm hơn, em đã chẳng phải tốn quá nhiều thời gian làm cái transport Pi này làm gì. Vì tất cả những ý tưởng em mong muốn với Transport Pi thì bo này đã làm hết cho mình trong khi không bị giới hạn bởi cái RPi.

Về cơ bản NMR media renderer gồm 2 phần, phần bo mạch phía dưới là Input Output và clock management cũng như SPDIF output. Phần xử lý chinh là bo mạch gắn trên gọi là MR-MOD.

Phần cấp nguồn chung cho mạch là nguồn 3.3V. Các phần xử lý tín hiệu (bo MR-MOD module) được cấp bằng nguồn linear LT3021 chứ không phải dùng SMPS như các bo khác. Nguồn này không khủng bằng LT3045 nhưng bù lại lại có lợi thế được thiết kế chuẩn gắn thẳng lên bo nên sẽ bớt nhiễu do dây dẫn gây ra.

Về cơ bản nó tương đương RPi + DigiOne, tuy nhiên nó có thể xuất cả i2s chuẩn nữa nên nếu dùng trong các music server kết hợp thẳng với mạch DAC nữa. Nó cũng hỗ trợ DSD64 và DSD128 native ra cổng i2s nữa.

Quan trọng hơn, nó còn có thể có thể nâng cấp trong tương lai khi có thể nhận tín hiệu Master clock MCLK ngoài (từ bo DAC hoặc từ các bộ Master clock) để đồng bộ hóa toàn bộ hệ thống digital (clock trên phần ethernet LAN, clock i2s lẫn clock DAC), tương tự như cách mà hãng dCS đang dùng cho hệ thống của mình.

Tóm lại là trong vài tháng tới em sẽ cố tích lúa để thử nó.

PS: Lần đầu nhìn cái bo này em đã thấy hơi ngờ ngợ về cái màu đỏ rất đặc trưng của bo mạch cũng như sắp xếp linh kiên trên bo xử lý tín hiệu MR-MOD. Tối này lật lại ảnh vài con DAC khủng em được nhìn thấy thì phát hiện ra bo MR-MOD là thành phần chính cho mạch ethernet transport của CH Precision DAC C1

https://www.engineered.ch/products/mr-mod/#cc-m-product-13252632422
Giá đến 9 chai lận, vậy mắc hơn pi + transport nhiều lần rồi mà chất lượng nó hay hơn nhiều không bác

do_long_khach

Well-Known Member
Giá đến 9 chai lận, vậy mắc hơn pi + transport nhiều lần rồi mà chất lượng nó hay hơn nhiều không bác
Sao lại nhiều lần bác. Pi 3x + digione bác mua về tự ráp cũng khá tiền đấy, tầm 5 triệu mấy chưa case. Chưa kể công sức bác nghiên cứu, đo đạc, thi công - mấy cái này chuẩn ra cũng phải quy thành tiền. Mua đồ ráp sẵn thì cũng 9 triệu luôn.

Tón lại món đỏ lòm kia nếu hay cỡ PI 3x + digione thì giá vậy là rẻ.

tellme0823

Well-Known Member
Sao lại nhiều lần bác. Pi 3x + digione bác mua về tự ráp cũng khá tiền đấy, tầm 5 triệu mấy chưa case. Chưa kể công sức bác nghiên cứu, đo đạc, thi công - mấy cái này chuẩn ra cũng phải quy thành tiền. Mua đồ ráp sẵn thì cũng 9 triệu luôn.

Tón lại món đỏ lòm kia nếu hay cỡ PI 3x + digione thì giá vậy là rẻ.
Có nguồn luôn cũng 2 lần mà bác

trung224

Well-Known Member
Bác do_long_khach nói chính xác. Bộ Pi của em nếu tính từ ngày đầu tự mình lắp ráp và thử nghiệm, Pi2, Pi3, I2s Isolator, 502DAC, DigiOne, đống nguồn (Lt1084, iFi Ipower 5V, LT3045 x3, TPS4700, Sigma 11, Salas shunt với linh kiện xịn, 2 cục biến áp, ...) thì tổng lại cũng 600-700$ rồi. Công sức, thời gian đổ vào không ít trong khi chính bản thân em cũng biết dù mình tối ưu hóa thế nào nó cũng vẫn bị hạn chế bởi bản thân RPi (hay những bo mainboard dạng phổ thông đều vậy).

Thanhvo31

Well-Known Member
Vừa thử paypal lên tới 10.75 tr chưa thuế má gì 390+50 ship CHF). ship tới giường phải tới 13-14 củ. Đóng hộp xong phải 3 củ nữa.
Về phần mềm, firmware thì thấy khá mờ mịt.
Đợi bác @trung224 đi trước vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Phần mềm thì nó là một cái UPnP/DLNA/Openhome Renderer nên chỉ cần dùng BubbleUPnP hay Linn Kazoo là điều khiển lấy nhạc từ NAS được thôi. Firrmware thì vì bọn này làm OEM nên sẽ dùng firmware đóng, không can thiệp vào được.

Bên trên