Đánh giá Dune Smart - Ý tưởng mới cho đầu phát HD

ToanTien

Ðề: Dune Smart - Ý tưởng mới cho đầu phát HD

con này em thấy nhiều người trung tuổi hỏi,bác tư vấn em cái tính năng khác biệt so với von khác để em so sánh cái ưu nhược điểm cái

Khác biệt của em nó là cấu hình mạnh nhất với chip sigma 8642/8643. Và cho ra hình ảnh & âm thanh đỉnh nhất

starvn

Active Member
Vấn đề tỏa nhiệt của internal HDD cho Dune Smart ???

Em đọc được trên mạng là con Smart ko có quạt nhưng dùng HDD 5400 rpm thì nhiệt lượng tỏa ra ko đáng kể nên ko ảnh hưởng lắm. Bác nào dùng HDD cho con Smart thì cho em bit ý kiến với ? Nếu em dùng HDD 7200 rpm thì có sao ko ?

locnp

Well-Known Member

Nóng quá thì mau hư thiết bị chứ sao bác, nóng là ổ cứng nóng chứ ko phải do chip con Dune nó nóng. Hàng có bảo hành mà,lo gì bác ;)

starvn

Active Member

Ổ cứng nó nóng thì cũng lây nhiệt qua mainboard mà bác :(

locnp

Well-Known Member

Bác muốn bớt nóng thì tháo có 2 cách:

Cách 1:
Cho em nó cởi trần, cách này nhanh gọn lẹ, hiệu quả

Cách 2:
Mod quạt cho em nó, cách này có thể phải dùng đến khoan và vít làm em nó mất zin

starvn

Active Member

Bác muốn bớt nóng thì tháo có 2 cách:

Cách 1:
Cho em nó cởi trần, cách này nhanh gọn lẹ, hiệu quả

Cách 2:
Mod quạt cho em nó, cách này có thể phải dùng đến khoan và vít làm em nó mất zin

Cho em nó cởi trần thì chưa chắc là bớt nóng đâu bác. Em này tản nhiệt qua vỏ mà. Mod quạt thì làm em nó mất dzin. Để em kiếm con HDD 5400 rpm cho chắc ăn nhưng con 5400 rpm thì dung lượng hơi bé :-S

TamNhinSo.Net

Active Member

Cho em nó cởi trần thì chưa chắc là bớt nóng đâu bác. Em này tản nhiệt qua vỏ mà. Mod quạt thì làm em nó mất dzin. Để em kiếm con HDD 5400 rpm cho chắc ăn nhưng con 5400 rpm thì dung lượng hơi bé :-S

HDD WD Caviar Green/5400rpm/64M dung lượng lên đến 3TB mà bạn còn chê là bé à?

starvn

Active Member

HDD WD Caviar Green/5400rpm/64M dung lượng lên đến 3TB mà bạn còn chê là bé à?

Dòng Caviar Green dùng công nghệ IntelliPower cho tốc độ quay mà bác. Nếu ko truy xuất dữ liệu thì nó quay chậm hơn, nếu dùng thì quay nhanh hơn. Tốc độ trong khoảng 5400-7200 rpm. Khi bác xem film hoặc nghe nhạc thì tốc độ quay của nó khoảng 7200 rpm

TamNhinSo.Net

Active Member

Dòng Caviar Green dùng công nghệ IntelliPower cho tốc độ quay mà bác. Nếu ko truy xuất dữ liệu thì nó quay chậm hơn, nếu dùng thì quay nhanh hơn. Tốc độ trong khoảng 5400-7200 rpm. Khi bác xem film hoặc nghe nhạc thì tốc độ quay của nó khoảng 7200 rpm

Em thấy ở các site nước ngoài nó hay mặc định con này 5400rpm. Và thực tế khi chép phim cho khách em vẫn thấy nó chậm hơn so với các dòng 7200rpm .

http://accessories.dell.com/sna/productdetail.aspx?c=us&l=en&s=corp&sku=a3282677

HDWorld

Em test với Hitachi 7200rpm Dune Smart D1 vẩn không hề hấn gì. Nhiệt độ chấp nhận được. Không sử dụng phòng máy lạnh

vozhanoi

Gắn đầu HD thì nhanh chậm quan trọng gì nhỉ, em thấy miễn êm mát là được :D

TamNhinSo.Net

Active Member

Bác update firmware cho Dune Smart D1 nhé. Hiện tên file thư mục trên D1, nghe nhạc khỏi bật màn hình

haohanluongson

Active Member

Pác này nói mình lại ngộ ra vài điều, vd như con Seagate LP 1.5TB của mình thỉ thoảng play phim thì nó kêu tạch 1 cái rùi nghe thấy cả tiếng quạt vèo vèo của HDD chạy, cái này là vòng quay nha:^o, nhiều lúc cứ tưởng nó bị làm seo nhưng hóa ra con HDD LP nào cũng vậy, GG thì mới biết đó là công nghệ Protect đĩa cho bền và mát vì nó ko chạy liên tục, ôi đọc mà rối lắm, thời buổi nay giờ lắm công nghệ mới nhìu khi nghe qua mà hoa mắt chóng mặt~:>~:>

starvn

Active Member

Đã update firmware xong. Dùng ngon :-bd

shiphpvn

Member

Em đọc được trên mạng là con Smart ko có quạt nhưng dùng HDD 5400 rpm thì nhiệt lượng tỏa ra ko đáng kể nên ko ảnh hưởng lắm. Bác nào dùng HDD cho con Smart thì cho em bit ý kiến với ? Nếu em dùng HDD 7200 rpm thì có sao ko ?

Dune Smart D1 + Maxtor 250GB/7200rpm mình thấy cũng khá nóng. Chắc Samsung R54 hoặc Seagate LP thì OK.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên